User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9

Chủ đề: Gặp gỡ trao đổi kinh nghiệm với đàn anh đàn chị

メカニック エンジニア Avatar của KVT

Icon1 Gặp gỡ trao đổi kinh nghiệm với đàn anh đàn chị

Các anh chị thấy công việc đang làm có liên quan nhiều đến nghành học của mình không?
    Và áp dụng bao nhiêu vào công việc vậy?

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Cái này còn tùy vào công việc mà em chọn lúc đầu xin vào! Ví dụ như nếu em chọn công việc theo đúng ngành nghề mình học thì chắc chắn là sẽ liên quan nhiều ( trên danh nghĩa), nhưng sự thực là kiến thức học ở trường chỉ áp dụng được rất ít vào công việc thực tế! Chủ yếu tự chúng ta phải mày mò, đọc tài liệu để phục vụ công việc thôi. Đó đều là những kiến thức không có trong sách vở khi học ĐH!
    Còn đối với cá nhân anh, vì anh không làm đúng ngành nghề đào tạo ở ĐH nên có thể nói là không liên quan chút nào đến ngành học cả, và áp dụng thì gần như là rất ít. Nhưng nói chung định hướng cách tư duy trong công việc thì không có nhiều điểm khác so với ngành học ở ĐH.
    Nói chung, dù học gì và làm ở bất kỳ lĩnh vực nào, cũng đều cần có tinh thần học hỏi và tìm tòi mới mong "lên tay" được
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

svBK's Member Avatar của quangmanhbk

Icon10

Quote Nguyên văn bởi afoolchild Xem bài viết
    ... sự thực là kiến thức học ở trường chỉ áp dụng được rất ít vào công việc thực tế! Chủ yếu tự chúng ta phải mày mò, đọc tài liệu để phục vụ công việc thôi. Đó đều là những kiến thức không có trong sách vở khi học ĐH!...
    Em đồng ý quan điểm trên của bác. Em đang đi làm nhưng đúng là vừa làm vừa học lại từ đầu tất cả mọi thứ, từ lý thuyết mạch đến điện tử tương tự, nhưng mà học bây giờ là học phục vụ cho công việc: cái gì liên quan thì học, không thì bỏ qua
    Ai không biết giá trị của thời gian thì đừng mong vinh quang.!

Vâng cảm ơn lời khuyên và đóng góp của 2 bác afoolchild:quangmanhbk , tiếp tục mong nhận đc sự chia sẻ của các bác nữa ạ.

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Uh, nói chung là cũng đúc rút từ kinh nghiệm bản thân mà thôi. Các bạn sinh viên nên chọn cho mình một hướng đi cụ thể cho tương lai, để sau này ra trường tránh tình trạng không biết mình nên làm gì, hợp với ngành gì. Nói chung là nên chọn một phân ngành hẹp nào đó mà mình cảm thấy phù hợp và đầu tư thời gian cho nó một chút. Kiến thức học ở ĐH khá bao quát, và mang tính hàn lâm. Thế nên để sau này ra trường có thể làm việc tốt thì ko những phải nắm chắc những kiến thức ấy, nắm đc bản chất của nó và nếu có thể mở rộng ra các mảng liên quan và thực tế một chút nữa thì rất tốt!
    Có một điều gần như chắc chắn là bất kỳ một thông tin, kiến thức gì mà bạn có được, và nó liên quan đến lĩnh vực bạn chọn bây giờ, đều sẽ cần thiết cho công việc của bạn sau này!

Quân Nhân Danh Dự

Quote Nguyên văn bởi afoolchild Xem bài viết
    nhưng sự thực là kiến thức học ở trường chỉ áp dụng được rất ít vào công việc thực tế! Chủ yếu tự chúng ta phải mày mò, đọc tài liệu để phục vụ công việc thôi. Đó đều là những kiến thức không có trong sách vở khi học ĐH!
    Đúng rồi. Nhưng mà ko học đại học thì ứ tự mày mò đọc tài liệu được đâu.
    www.openandfree.org <--Blog for C/C++/Unix subjects

Love[4]Ever Avatar của Mr Kelvin

Icon14

Quote Nguyên văn bởi Nistelrooy Xem bài viết
    Đúng rồi. Nhưng mà ko học đại học thì ứ tự mày mò đọc tài liệu được đâu.
    em đồng ý!Học đại học đơn giản là học cách tự học!

Các bậc tiền bối cho e hỏi phần mềm đồ học nào thịnh hành hiện nay vậy?E thấy có rất nhiều pm(SW ; PRO ; Catia ; Siomatron;InVENTor.......)không biết nên học pm nào vì nhiều quá học không xuể .

Chưa thấy bác nào vô giúp đàn em cả

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề