User Tag List

Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 16

Chủ đề: Các bạn nghĩ gì khi ở lại trường làm việc?

svBK's Newbie

Mặc định Các bạn nghĩ gì khi ở lại trường làm việc?

Theo mình nếu ở lại trường làm việc thì các bạn sẽ chịu mức lương rất thấp (khoảng 1.8T). bạn chỉ có tiếng GV và có nhiều thời gian. Ngoài ra còn có cơ hội đi học nước ngoài (nhưng điều này phụ thuộc rất lớn vào khả năng của bạn). Mình nghĩ bạn nào thực sự mong muốn phát triển nền GD của đất nước và vì sv các khóa sau thì mới nên ở lại trường.

HUT's Student Avatar của tiger99999

Em nghe nói mấy anh K45 được giữ lại trường, bộ môn cơ sở thiết kế máy và robot, ngoài lương chính thì mỗi tháng cũng kiếm đc 10 tr nữa (chắc là làm thêm bên ngoài). Không biết có chính xác ko?
    Hãy đi hết con đường bạn sẽ biết mình là ai!

svBK's Newbie

chờ cơ hội đi du học - đã thấy nhiều người làm vậy rồi.
    Có cái title "Giảng viên" xin học bổng thuận lợi hơn đấy. Tất nhiên vẫn phải dựa vào năng lực bản thân của các bác ấy.

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi tiger99999 Xem bài viết
    Em nghe nói mấy anh K45 được giữ lại trường, bộ môn cơ sở thiết kế máy và robot, ngoài lương chính thì mỗi tháng cũng kiếm đc 10 tr nữa (chắc là làm thêm bên ngoài). Không biết có chính xác ko?
    Cũng tùy người thui năng động thì kiếm được nhiều ko năng động thì

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Quote Nguyên văn bởi mechanicsk45 Xem bài viết
    Theo mình nếu ở lại trường làm việc thì các bạn sẽ chịu mức lương rất thấp (khoảng 1.8T). bạn chỉ có tiếng GV và có nhiều thời gian. Ngoài ra còn có cơ hội đi học nước ngoài (nhưng điều này phụ thuộc rất lớn vào khả năng của bạn). Mình nghĩ bạn nào thực sự mong muốn phát triển nền GD của đất nước và vì sv các khóa sau thì mới nên ở lại trường.
    Ý kiến của bạn giống nhiều ý kiến khác !

Năm 1994, khi tôi được ở lại trường, tôi cũng nghĩ như bạn. Tuy nhiên tôi đã không làm như vậy.

Bàn về lương: đúng, lương rất thấp. Tôi nhận đồng lương thấp dưới 1T đến tận năm 1998. Trong suốt những năm đó, giai đoạn 1996-1997, khi tôi không làm thêm ở công ty bên ngoài, là những năm rất vất vả đối với tôi. Những năm đó đã giúp tôi vượt lên chính mình và bắt đầu đi vào chuyên ngành CAD/CAM/CNC. Cả Hà Nội mới chỉ có 02 chiếc máy CNC giai đoạn đó nhưng đã giúp tôi tự học hỏi rất nhiều - nó là tiền đề để tôi có được những thành công như hiện nay.

Bàn về cơ hội học ở nước ngoài: đúng là ở trường dễ tiếp cận với nguồn học bổng hơn. Song đi nước ngoài không nên là con đường duy nhất mà các bạn trẻ hiện nay lựa chọn. Tôi cũng đã có học bổng nhưng sau nhiều lần cân nhắc, tôi đã không chọn con đường này. Có mấy nguyên nhân sau:
    - Khi đi nước ngoài, bạn sẽ không được chọn lựa topic để làm - hoàn toàn phụ thuộc vào giáo sư và các đề tài mà GS đang làm. Cũng có nhiều bạn tự chọn cho mình 1 đề tài độc lập và được GS đồng ý nhưng rất ít và rất vất vả, có những bạn mất hơn 2 năm mới định hướng được là sẽ làm về vấn đề gì (cụ thể). Ngoài ra, các vấn đề này phải là mới mang tính quốc tế nên đôi khi không mang lại hiệu quả cao khi bạn về VN để làm việc vì không có cơ sở vật chất, không có các đối tác thực hiện cùng ==> kiến thức về nó sẽ bị bỏ phí khi về tới VN
    - Ở nước ngoài, khi bạn tham gia vào 1 dự án, bạn sẽ chỉ là một mắt xích mà nhờ đó, bạn có 1 môi trường nghiên cứu khá hoàn thiện. Các nghiên cứu của bạn sẽ lấy đầu vào là kết quả nghiên cứu của nhiều nhóm khác và ngược lại. Do vậy, bạn sẽ chỉ nắm được 1 vấn đề rất nhỏ trong cả 1 hệ thống các kiến thức. Việc gây dựng được 1 labo như vậy để có thể làm nghiên cứu sau khi bạn quay trở lại là 1 điều không tưởng trong điều kiện hiện nay ở VN.
    - Khác biệt về văn hóa. Tôi có nhiều bạn bè đi học 5 năm ở nước ngoài nhưng không biết tiếng nước sở tại, không biết các địa danh, lịch sử,... và nhiều thứ khác. Tôi cũng đã bực mình khi thấy mấy thằng bạn người Đức cùng labo cười khi đang nói chuyện với tôi, cái cười không thể hiểu được do khác biệt về văn hóa. Cái này không phải vì các bạn ấy không thích song do sức ép của việc nghiên cứu quá lớn nên không còn thời gian làm những việc khác. Sức ép này là có thật vì kiến thức ở nhà sau khi sang nước ngoài chỉ là 1 mớ lý thuyết lộn xộn do không được luyện rèn 1 cách nghiêm túc khi còn học ở nhà. Tôi kô nói là các kiến thức ở nhà không đủ mà do ý thức học khi còn ở nhà không cao, chỉ mang tính chất đối phó nên sang bên đó các bạn phải gần như học lại từ đầu.
    - Khi đi học, tôi sẽ mất rất nhiều các mối quan hệ được xây dựng trong suốt thời gian làm việc. Các bạn đừng nghĩ mối quan hệ không quan trọng nhé. Có nhiều việc thành công được là do các mối quan hệ và uy tín cá nhân tạo ra dù ở bất kỳ nơi đâu trên quả đất này.

Đến nay, tôi thấy quyết định trước đây của tôi là đúng.

Một lời khuyên với các bạn trẻ khi muốn xin ở lại trường làm giảng viên: nghề giáo là 1 một nghề được xã hội rất trân trọng, nhất là ở các nước châu Á. Bạn đã muốn làm nghề này cũng cần có một định hướng đúng đắn bởi vì nó sẽ trở thành nghiệp của bạn trong tương lai. Còn nếu chỉ tìm cơ hội để được đi học nước ngoài thì theo tôi không nên. Xã hội VN rồi cũng đánh giá con người qua năng lực chứ không qua bằng cấp như hiện nay. Xu thế này sẽ nhanh chóng diễn ra bởi vì VN đang đón nhận những làn sóng đầu tư từ nước ngoài vào nên việc tuyển dụng sẽ đi vào thực chất hơn.
    Việc đóng góp cho nền GD không đòi hỏi bạn phải là giáo viên. Tôi đã từng nói vui với các bạn sv tôi hướng dẫn: chúng ta ở trong chăn nên biết nó có rận nhưng không chỉ ngồi nhìn mà hãy cùng bắt tay nhau để rũ sạch nó đi. Bất kỳ việc gì làm tốt một cách thực sự cũng có thể giúp ích được cho cộng đồng nói chung và cho GD nói riêng.

Một số kinh nghiệm từ bản thân và rất mong các bạn tìm được con đường đi cho mình trong tương lai.

Rgs,

6. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của nguoidanduong06 có chất lượng:

svBK's Member

cảm ơn người dẫn đường rất nhiều, trước kia em mong muốn được đi ra nước ngoài để có tương lai tươi sáng hơn, dù là học tập hay làm việc. Nhưng đến năm nay ( năm thứ 4) thì hình như với em nó không còn quan trọng nữa. Em đã cân nhắc cái được và cái mất khi đi ra nước ngoài làm việc, và em đã quyết định không cố gắng để đạt được mục đích đó nữa. Thay vào đó em định hướng lại để phát triển tương lai của mình ở trong nước.
    Nhưng điều đó không có nghĩa là em sẽ từ bỏ việc ra nước ngoài. Làm việc ở việt Nam thì vẫn có những lần đi công tác ở nước ngoài, mình sẽ nhân những cơ hội đó để học hỏi thêm.
    Em muốn hỏi bác một câu: Em học chế tạo máy. Hết năm thứ 4, em tổng kết được 7.5 và thi lại 5 môn. Vậy em có cơ hội được ở lại trường không? và theo quy chế thì em có cơ hội được bằng giỏi nữa không? cái trang web của trường mình chẳng nói rõ quy chế gì cả, mà hôm đi học tuần công dân em lại nghỉ mất.
    Thank bác nhiều!

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Quote Nguyên văn bởi trankhac_phong Xem bài viết
    cảm ơn người dẫn đường rất nhiều, trước kia em mong muốn được đi ra nước ngoài để có tương lai tươi sáng hơn, dù là học tập hay làm việc. Nhưng đến năm nay ( năm thứ 4) thì hình như với em nó không còn quan trọng nữa. Em đã cân nhắc cái được và cái mất khi đi ra nước ngoài làm việc, và em đã quyết định không cố gắng để đạt được mục đích đó nữa. Thay vào đó em định hướng lại để phát triển tương lai của mình ở trong nước.
    Nhưng điều đó không có nghĩa là em sẽ từ bỏ việc ra nước ngoài. Làm việc ở việt Nam thì vẫn có những lần đi công tác ở nước ngoài, mình sẽ nhân những cơ hội đó để học hỏi thêm.
    Em muốn hỏi bác một câu: Em học chế tạo máy. Hết năm thứ 4, em tổng kết được 7.5 và thi lại 5 môn. Vậy em có cơ hội được ở lại trường không? và theo quy chế thì em có cơ hội được bằng giỏi nữa không? cái trang web của trường mình chẳng nói rõ quy chế gì cả, mà hôm đi học tuần công dân em lại nghỉ mất.
    Thank bác nhiều!
    Theo quy định, nếu có các môn thi lại từ năm thứ 3 trở đi sẽ rất khó được xét duyệt.
    Tuy nhiên, bạn có thể lên Phòng Tổ chức cán bộ hỏi rõ các tiêu chí tuyển dụng.

Còn bằng giỏi: tôi nghĩ vẫn có cơ hội nếu năm thứ 5 bạn học tốt sao cho tổng điểm trung bình giai đoạn 2 từ 8,0 trở lên

Việc đi nước ngoài để học hỏi: cũng rất tốt. Có thể bạn đi thực tập sinh (lao động) như các bạn khác hiện nay đang đi làm cho các công ty của Nhật. Bạn sẽ học hỏi được rất nhiều. Khoảng 2-3 năm sau, bạn có thể quay lại và học thêm cao lên cũng rất tốt vì lúc đó, bạn mới có thể hiểu được những bài giảng của thầy nhờ kinh nghiệm thực tế đã có.

Chúc bạn thành công

Rgs,

svBK's Newbie

Thank bác nhiều!
    Quy định của trường nhận GV là tốt nghiệp loại khá trở lên (ưu tiên TS, Ths), không thi lại quá 5 môn. Nhưng để nhận về bộ môn nào quan trọng là Bộ môn đó nhận em còn đối với nhà trường chỉ là hình thức. khoảng tháng 7 nhà trường công khai chỉ tiêu ở từng bộ môn và điều kiện dự tuyển.

svBK's Member

thank các tiền bối rất nhiều, vậy là em còn nhiều cơ hội lắm. Em sẽ cố gắng tận dụng nó.

Now and forever...!!! Avatar của squy_intel

Thank bác nhiều!
    Bác thi lại những 5 môn thì còn hy vọng gì nữa chứ!
    Quy định bằng giỏi chỉ cho thi lại không quá 5% tổng số ĐVHT thôi.Khoảng 12 - 13 trình là cùng.
    Hình như thế
    Còn mê thì còn mệt - có mệt mới thành công !!!

Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề