User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 32

Chủ đề: Ra trường, lại vấn đề việc làm... ^^

svBK's Member Avatar của worm

Mặc định Ra trường, lại vấn đề việc làm... ^^

Theo các anh chị, sau khi ra trường thì các anh chị làm chỗ làm đầu tiên sau bao lâu thì kiếm việc khác, lý do chủ yếu nào dẫn đến việc tìm kiếm việc làm mới. Còn vấn đề quan trọng nữa là, khi tham gia phỏng vấn các cty thường chú trọng test về phần nào nhất trong các mảng đã học: mạng thông tin, di động, SS7,... Mong sự đóng góp của anh chị và các bạn .

HUT's Student

Tớ chả biết nó có test không? Nhưng cố gắng ngoại ngữ tốt tí. Thì mấy cái kia có không trả lời được may ra nó vẫn xét cậu à. (Tớ đoán vậy thui hí hí hí)

svBK's Newbie Avatar của dks

Việc gắn bó với công việc sau khi ra trường tùy thuộc phần lớn vào cách nhìn nhận vấn đề của bạn. Nếu bạn quan tâm đến vấn đề tiền lương thì chắc sẽ sớm ra đi nếu công ty không đáp ứng được yêu cầu của bạn. Nếu bạn muốn có một môi trường học để nâng cao kỹ năng nghề nghiệp thì tối thiểu phải mất 2 năm thì mới hy vọng học được một cái gì đó cho riêng mình.
    Theo mình thì mới ra trường không lên đặt vấn đề tiền bạc lên hàng đầu. Hãy chọn cho mình công ty có tiềm năng để mình có cơ hội học hỏi thật nhiều các kiến thức chuyên môn trước khi ra làm lớn.

Bạn có thể tìm một số nơi để trau dồi thêm kiến thức thực tế, hoặc tìm một nơi tư vấn về kỹ thuật để có thể giải đáp moị thắc mắc của mình trong công việc gặp phải.
    Khi đi phỏng vấn các công ty chỉ cần hỏi bạn một chút về kiến thức thực tế xem bạn đã làm được những gì. Trình độ tiếng anh chuyên ngành đọc dịch tài liệu rất cần thiết đối với kĩ sư điện tử.
    http://dks.com.vn/index.php

4. Tớ cảm ơn dks đã chia sẻ.

HUT's Engineer Avatar của black ice

lề giấy quá nhỏ, không đủ để ghi...
    Mỗi một thứ sure nhất là ngoại ngữ, hix

Đời còn dài, gái còn nhiều

svBK's Member

Khi phỏng vấn xin vào công ty trước tiên bạn phải hiểu công ty đó như thế nào và công việc làm tại công ty đó ra sao ?? Câu hỏi của công ty xoay quanh công việc bạn sẽ làm sau này . Những kiến thức và khả năng bạn có để có thể làm tốt công việc ( Sếp nào chẳng muốn vậy )
    Nếu bạn chưa có kinh nghiệm hay hiểu biết gì về công việc của công ty thì kiến thức cơ bạn mà bạn có được sẽ giúp bạn tăng lợi thế như bảng điểm cao , tiếng Anh ....
    Nhiều bạn cho rằng sinh viên mới ra trường nên tích cóp kinh nghiệm , lương ko quan trọng . Nhưng thực tế thì kinh nghiệm bạn có nhiều trừ khi bạn làm tốt và làm được nhiều việc đồng nghĩa với đó là lương , thưởng và cơ hội thăng tiến của bạn sẽ tốt hơn . Nếu bạn có nhiều kinh nghiệm mà lương bạn lại thấp thì bạn nên out khỏi công ty đó đi . Ra trương là kỹ sư rồi cần kiếm tiền bạn à .

7. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của nguoidtvt có chất lượng:

HUT's Student Avatar của chienbinhbk

Quote Nguyên văn bởi nguoidtvt Xem bài viết
    Khi phỏng vấn xin vào công ty trước tiên bạn phải hiểu công ty đó như thế nào và công việc làm tại công ty đó ra sao ?? Câu hỏi của công ty xoay quanh công việc bạn sẽ làm sau này . Những kiến thức và khả năng bạn có để có thể làm tốt công việc ( Sếp nào chẳng muốn vậy )
    Nếu bạn chưa có kinh nghiệm hay hiểu biết gì về công việc của công ty thì kiến thức cơ bạn mà bạn có được sẽ giúp bạn tăng lợi thế như bảng điểm cao , tiếng Anh ....
    Nhiều bạn cho rằng sinh viên mới ra trường nên tích cóp kinh nghiệm , lương ko quan trọng . Nhưng thực tế thì kinh nghiệm bạn có nhiều trừ khi bạn làm tốt và làm được nhiều việc đồng nghĩa với đó là lương , thưởng và cơ hội thăng tiến của bạn sẽ tốt hơn . Nếu bạn có nhiều kinh nghiệm mà lương bạn lại thấp thì bạn nên out khỏi công ty đó đi . Ra trương là kỹ sư rồi cần kiếm tiền bạn à .
    Cám ơn bác nhé, hổng hiếu cái nút thanks của diễn đàn vứt đâu rồi
    Xin được yêu em

svBK's Member Avatar của worm

Quote Nguyên văn bởi nguoidtvt Xem bài viết
    Thật sự tâm đắc với bài này của bác, cám ơn bác nhiều lắm. Các anh chị nào có kinh nghiệm hay hãy chia sẻ cho mọi người cùng biết, đặc biệt là đối với lớp SV mới ra trường , vì các sinh viên, kỹ sư BK tương lai và bây h

svBK's Member Avatar của virusso2_42

Tên Worm lập topic này khá hay!

Tôi cũng đang lo lắng cho tương lai khi mà khá nhiều bạn bè đã đi làm, trong khi mình thì chưa đâu vào đâu, vài chỗ quen giới thiệu có thể đi làm ngay thì lại không đúng những gì mình đã học, nếu vào không làm được việc thì ngại mặt. Còn công ty đúng chuyên ngành viễn thông thì mới đâm đơn được 2 nơi.
    Sợ quá! khéo thất nghiệp mất thôi.
    Tôi không phải là vua nên mộng ước thật bình thường ......
    -----------------------------
    Văn đàn Điện tử 5
    -----------------------------

svBK's Member

Học hành là một chuyện , ra làm ở một công ty lại là một chuyện khác . Theo kinh nghiệm của mình nếu bạn nào muốn ra làm ko muốn học lên ( tất nhiên đa phần là đều đi làm để kiếm cái mà ăn ) các bạn nên xác định sớm dự định cho mình . Ngành nghề hẹp nào bạn muốn làm. Khoa mình thì lĩnh vực khá rộng , ra làm thi đa dạng nhưng chủ yếu là Viễn Thông , Mạch Điện Tử và Lập trình .
    Về viễn thông các bạn nên học tốt các kiến thức cơ bản viễn thông trên trường và kiếm thêm cái CCNA ( cái này có ích đấy vì đụng chạm đến thực tế ) . Nếu xác định hơn nữa , ví dụ như định sau theo di động , mạng máy tính .. học trước hoặc đi làm ở đâu đó thì quá hay .

Các ngành hẹp khác thì cũng tương tự vậy thôi .

Đấy là về mặt kiến thức là vậy . Còn những cái ngoài kiến thức thì nếu ai có thì phát huy cũng được chẳng sao cả
    Là khả năng ăn nói ngoại giao tốt , quan hệ đồng nghiệp . Thân quen , nịnh các sếp ... Tất cả đều làm chỗ dựa cho bạn sau này .

Nhưng xét cuối cùng là phải làm được việc cho vị trí của mình thì mới bền lâu được !!!!

Cuối cùng mình có lời khuyên cho sinh viện BK ra trường : Không nên nghĩ mình ra sẽ làm được gì to tát ( như mở công ty , và ông chủ ) hãy biết cúi đầu và làm một thằng kỹ sư mới ra trường biết lắng nghe và học hỏi . Nhất định bạn sẽ có được công việc mình yêu thích .

Chúc các bạn tìm được việc làm ưng ý ở thị trường viễn thông "vừa thiếu vừa thừa này"

12. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của nguoidtvt có chất lượng:

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

Quote Nguyên văn bởi worm Xem bài viết
    1-Theo các anh chị, sau khi ra trường thì các anh chị làm chỗ làm đầu tiên sau bao lâu thì kiếm việc khác
    2- Lý do chủ yếu nào dẫn đến việc tìm kiếm việc làm mới.
    3- Còn vấn đề quan trọng nữa là, khi tham gia phỏng vấn các cty thường chú trọng test về phần nào nhất trong các mảng đã học: mạng thông tin, di động, SS7,...
    Mong sự đóng góp của anh chị và các bạn .
    Cũng là cựu sinh viên của khoa, mình chia sẻ những kinh nghiệm cá nhân của mình với bạn, theo đúng những gì bạn hỏi.

1- Sau khi tốt nghiệp, Mình được nhận vào làm việc (do tình cờ chứ kô hề chủ ý) tại một chỗ cho đến khi không thể tiếp tục làm được nữa thì dừng nhưng vì lý do cá nhân, kô liên quan đến lý do công việc và môi trường làm việc cũng như lương bổng.

2- Trong quá trình làm việc tại công ty, mình cũng có chú ý đến việc tìm kiếm cơ hội mới ở một môi trường mới với 2 lý do chính: Muốn hiểu hơn về thị trường lao động trong lĩnh vực của mình và những lĩnh vực liên quan (thông qua phỏng vấn và yêu cầu tuyển việc qua đó cũng là nâng cao khả năng giao tiếp với nhà tuyển dụng, đặc biệt khả năng phản ứng với các tình huống nhạy cảm và câu hỏi hóc búa ) và muốn có một mức lương cao hơn hiện tại để thỏa mãn những nhu cầu cá nhân

3-Thực sự là cũng kô trả lời được một cách cụ thể và chi tiết nhưng về cơ bản mình thấy là KS nên nắm vững một ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng và sử dụng tương đối thành thạo một ngoại ngữ mà chủ yếu là tiếng anh.

Chúc bạn sớm tìm được việc như ý!

14. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của Binhjuventus™ có chất lượng:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề