User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Các anh chị giúp em được hok ?

svBK's Newbie

Mặc định Các anh chị giúp em được hok ?

Chào các anh chị ! Em là học sinh 11, có nguyện vọng thi vào BK, những chưa biết chương trình học và các khoa như thế nào ? Có ai chỉ giùm em được hok ạ ?
    Em cám ơn nhiều!
    Nếu ai có thể giúp giải đáp thắc mắc thì pm vào nick em là tranhongnhung221.

Normal person Avatar của Yuna

Em nà con gái phải hok , điều chân thành khuyên em nà: Đừng ngu dại mà vào .
    Don't disturb, don't break the ice , deferential,

HUT's Student Avatar của tieutuong1101

Haha bà Yuna này phải khuyên em nó vào BK chứ, ai cũng vậy thì BK dần thành tr nam sinh thực sự à
    Nhưng phải công nhận là yuna nói chẳng sai tẹo nào

svBK's AntiFan Avatar của hoabantrang

Chắc là Yuna thấy hối hận vì trót vào bk rồi đây, nên giờ truyền lại kinh nghiệm cho lớp hậu bối .

HUT's Student

Ờ đúng đấy em àh.Chị Yuna đã trót "ngu dại" mà vào Bk rồi.em đừng theo vết xe đổ đấy

svBK's Member

Em cứ vào đi , theo vết xe mà không đổ mới hay

HUT's Student Avatar của dunglt

Icon6

Không biết các bạn nữ bk học khối A nghĩ gì về con trai BK nhỉ? Chứ em thấy lớp em có 1 bạn nữ thôi nhưng bạn ấy thích chơi với con trai lắm , đã thế lại còn khen con trai lớp em tâm lí chứ , con gái trong giảng đường đến những buổi sinh hoạt của lớp em cũng khen con trai lớp em tính hay hay mà, theo anh em cứ thử đi , vào BK mất gì đâu .... Nói tóm lại học BK hay nhưng mà vất vả quá nhưng Sv BK luôn bất chấp có bị cấm thi hay ko..... khó khăn chi cũng không ngăn được bước chân sinh viên BK đi học lại

svBK's Member Avatar của nhanbk

Hôm trước đọc bên Blog bạn anh, có bài này hay quá, copy and paste vào đây, chia sẻ cho em ne` .
    1. Trường Bách Khoa quá rộng, bạn có thể bị lạc ngay cả khi đang đứng giữa sân trường. Vì vậy nguy cơ đến lớp muộn do vào nhầm giảng đường là rất lớn.

2. Trường Bách Khoa có thư viện lớn nhất Việt Nam, bạn sẽ không có đủ thời gian để đọc hết các tài liệu trong đó.

3. Sinh viên Bách Khoa phần lớn là những sinh viên giỏi, bạn khó có thể lọt vào top dẫn đầu của trường.

4. Hiện nay giảng viên của trường Bách Khoa đang được trẻ hóa, tuy họ là những con người năng động, có trình độ, tiếp cận nhanh với công nghệ cao nhưng kinh nghiệm giảng dạy thì ít hơn rất nhiều so với các bậc Giáo sư, đại Giáo sư trong trường. Vì vậy nếu bạn hy vọng được làm trò của các bậc Giáo sư khả kính thì có thể bạn sẽ thất vọng.

5. Nếu bạn là nữ thì không nên chọn Bách Khoa vì 2 lý do sau đây: (1) trường Bách Khoa rất ít sinh viên nữ, vào đó bạn có "nguy cơ" trở thành Hoa Hậu của trường ngay, vì thế khả năng bị "nhòm ngó" bởi các nam sinh viên là rất lớn, bạn sẽ không thể tập trung học hành được. (2) nam sinh viên của Bách Khoa không lãng mạn như một số trường khác, họ chủ yếu là khô cứng và máy móc, tình cảm của họ dành cho bạn luôn được "mô phỏng" theo các công thức, định lý, nguyên lý,... Thậm chí thân hình gợi cảm của bạn (do tập thể dục) cũng không được họ miêu tả bằng những vần thơ hay câu văn lai láng mà được mô tả và mổ xẻ thành cách hình chiếu (đứng, cạnh, bằng) trong môn Hình họa của họ.

6. Nếu bạn là nam thì lại càng không nên chọn Bách Khoa. Ngoài môi trường học tập được đánh giá là số 1 hiện nay thì ở đó chẳng có gì đáng để bạn quan tâm cả, nhất là phần "giải trí", số sinh viên nữ trong một lớp có thể đếm trên đầu ngón tay thôi bạn ah.

"Trai bách khoa như chim anh vũ.

Gái bách khoa như củ sắn lùi.

Gái sư phạm như cành liễu rủ.

Trai sư phạm như khỉ cụt đuôi

Sao không để cho chim anh vũ đậu cành liễu rủ.

Còn khỉ cụt đuôi ôm củ sắn lùi..."

7. Lịch sử của trường Bách Khoa được viết từ 15-10-1956. Như vậy các bậc đại tiền bối từ khóa 1, khóa 2 cũng đáng tuổi ông, bà bạn rồi. Bạn không bao giờ có cơ hội để vỗ ngực nói với các bậc đàn em rằng "chúng tôi là thế hệ tiên phong" cả.

8. Nếu bạn lựa chọn Bách Khoa, sau 1 năm bạn sẽ vô cùng khổ sở vì không biết nên chọn ngành học nào vì ở đó có đến 18 Khoa, Viện; đào tạo quá nhiều ngành mà ngành nào bạn và các bạn của bạn cũng đều muốn học.

9. Sau khi tốt nghiệp và đi làm, hầu như bất cứ công việc nào cần hỏi ý kiến tham khảo thì các sếp và các đồng nghiệp của bạn cũng đều hỏi bạn bởi lý do đơn giản: bạn học Bách Khoa ra.

10. Lý do thứ 10 bạn sẽ tự tìm ra trong quá trình học tập tại ĐH Bách Khoa Hà Nội

Đây là những nhận xét được đúc rút từ kinh nghiệm của các bậc tiền bối:

" Nắng Bách Khoa thiêu đốt đời trai trẻ,

Mây Hà Thành che lấp tuổi thanh xuân."

svBK's Member Avatar của Hoang Hac Lau

Mấy ông bà cứ nói dông dài vớ vẩn không ai chịu trả lời em nó à?
    Tóm lại, Bách Khoa là một lò lửa nhiệt độ cao cho ra lò những tài năng của đất nước (câu này như là hồi đầu năm thầy giáo nói). Nếu em thích kỹ thuật, nếu em không sợ nguy cơ không vào được khoa mình thích sau 1 năm đầu thử lửa... thì đọc tiếp:
    - Từ năm vừa rồi (K52) áp dụng học chế tín chỉ. Tức là có quy định các học phần phải học. Em tự sắp xếp thời gian thế nào học hết thi qua hết các học phần đó thì ra trường. Phải dự trên 80% tiết học mới được thi cuối kì thi trượt thì không phải thi lại, chỉ cần đóng tiền học lại thôi...
    - Năm thứ nhất thi vào đạt 1 số điểm nhất định thì có thể vào các lớp đặc biệt như kỹ sư tài năng,Việt Nhật, Việt Pháp, đt quốc tế, chất lượng cao, ct tiên tiến. Nếu không thì vào học chính quy. Học chính quy 1 năm (thời khoa biểu có sẵn) rồi đăng ký vào chuyên ngành. Mỗi khoa có chỉ tiêu riêng, họ lấy từ cao xuống thấp. Ai không đủ tiêu chuẩn thì tuân theo sự phân khoa của nhà trường.
    - Nhưng được cái là Bách Khoa thì khoa gì cũng ngon. Chỉ có điều sở thích của mỗi người thế nào thôi.
    - Mỗi năm Bách Khoa có rất nhiều sinh viên tăng K. VD K51 có tầm 800 sv tăng lên K52. Yên tâm đến thời của em sẽ không phải tăng ca đâu. Chủ động học mà. Cùng lắm học lại....
    - Mà tối đa chỉ được ở lại trường 7.5 năm. Đến lúc đó mà học chưa xong thì bị tống cổ.
    - Có rất nhiều sinh viên không chịu được nhiệt ở Bách Khoa đã phải thi lại đại học để học trường khác, có sv xin chuyển xuống Cao Đẳng....

Sợ chưa. Có dám vào Bách Khoa nữa không? Nếu em đủ tự tin và quyết tâm thì đây chính là một môi trường đầy thử thách để rèn luyện. (Nói thế chứ thực ra không ...thê thảm lắm đâu).

Normal person Avatar của Yuna

Thế này nhé, em là con gái, nếu em ko xinh lắm : đóng góp vào truyền thống gái bk, ra ngoài đường, em học trường nào, dạ bk, à ừ, đúng là con gái bk. Nếu em xinh, người ngoài sẽ nói em là "em xinh thế mà học bk à", đó là ko kể trong trường, phải đấu tranh với nào là làm quen, nào là điện thoại, nào là đi trong trường mà bị trêu, vân vân.
    Quan trọng hơn là học BK rất là nặng, nói thế thôi chứ chị cũng chơi suốt , nhưng nói chung là nặng hơn trg khác, kể cả con trai cũng nói vậy chứ chẳng hơn gì con gái
    Còn con trai bk ấy à , đa dạng muôn hình muôn vẻ lắm

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề