User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: đảo chiều quay động cơ 1 pha

svBK's Newbie

Mặc định đảo chiều quay động cơ 1 pha

ở nhà em có cái quạt cây không biết thế nào mà nó lại chạy ngược chiều! bác nào biết cách đảo chiều của nó lại như cũ thì giúp em với nhé!(quạt khởi động bằng tụ các bác ạ)

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Chả nhẽ lại do cái tụ điện mở máy nó gấn nhầm vào cuộn dây chính ah??? Vô lý nhỉ!
    Động cơ không đồng bộ 1 pha khi mở máy quay theo chiều nào thì nó sẽ quay theo chiều ấy, mà chiều quay khi mở máy được quyết định bởi góc lệch pha giữa cuộn chính và cuộn phụ, nếu nó quay ngược chiều thì do tụ đấu sai ah? Lý do này nghe...

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

svBK's Newbie Avatar của dks

Động cơ xoay chiều một qua có Tụ khởi động thì để đảo chiều quay của động cơ bạn không thể dùng phương pháp đổi chiều đấu tụ được. Muốn thay đổi chiều quay ta phải thay đổi chiều của từ trường quay là xong.
    1. Nếu vấn đề đảo chiều là cần thiết thì bạn nên dùng động cơ 3 pha để đảo chiều cho linh hoạt.
    2. Nếu dùng động cơ 1 pha thì bạn tháo vòng ngắn mạch, hoặc tháo (tách cuộn khởi động đối với đc khởi động bằng tụ) để từ trường là đập mạch sau đó muốn quay chiều nào tác động cơ học vào đó; tuy nhiên phải dừng hẳn thì mới đảo chiều được.
    3. Phương án thứ 3 là dùng cơ cấu cơ khí (PA này ko phải chủ đề chúng ta quan tâm)
    www.dks.com.vn or www.dks.edu.vn
    Dưới đây là sơ mạch đấu nối để đảo chiều bạn có thể tham khảo.
    Tập tin đính kèm
    Lần sửa cuối bởi dks; 23-06-2008 lúc 11:48 PM

4. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của dks có chất lượng:

svBK's Newbie

thank các bác nhé! Em làm được rồi!

svBK's Newbie

Mặc định Re: đảo chiều quay động cơ 1 pha

Bài này hay quá, cảm ơn bác DKS nhé. bác DKS có ký hiệu điện của hệ thống điện không? gửi giúp anh em xem với

svBK's Newbie

thanks bác DKS. sẵn đây cho mình hỏi luôn là các loại động cơ 1pha AC khác có đổi chiều được không??và cách làm ntn???

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề