User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Cho em hỏi về điều hòa nhiệt độ

svBK's Newbie

Mặc định Cho em hỏi về điều hòa nhiệt độ

Em là dân không chuyên về khoản nhiệt lạnh, tiện đây các bác cho em hỏi chút về máy DHND với được không ạ?
    Theo như em đc biết thì hiện nay các loại máy lạnh và ĐH nhiệt độ sử dụng công suất đơn vị của Anh (BTU), mà 1 BTU là 0,3 W. Nếu trên thị trường họ nói là CS máy lạnh là 12000 BTU ==> Công suất tiêu thụ điện của nó có phải là 12000 x 0.3 = 3600W = 3,6kW không? Nghĩa là 1h nó tiêu thụ 3,6kWh. Như vậy em thấy thực sự là quá lớn.
    Hoặc là em đã nhầm lần Công suất lạnh và Công suất tiêu thụ điện. Bác nào giải thích dùm em được không ạ? Em xin cảm ơn.
    Tiện thể các bác giúp em lựa chọn DHND dựa vào thể tích phòng với ạ

Alumnus of IHERE

Theo như em đc biết thì hiện nay các loại máy lạnh và ĐH nhiệt độ sử dụng công suất đơn vị của Anh (BTU), mà 1 BTU là 0,3 W. Nếu trên thị trường họ nói là CS máy lạnh là 12000 BTU ==> Công suất tiêu thụ điện của nó có phải là 12000 x 0.3 = 3600W = 3,6kW không? Nghĩa là 1h nó tiêu thụ 3,6kWh. Như vậy em thấy thực sự là quá lớn.
    Trả lời: Sai, năng suất làm lạnh khác hoàn toàn với công suất tiêu thụ điện năng của máy.

Hoặc là em đã nhầm lần Công suất lạnh và Công suất tiêu thụ điện. Bác nào giải thích dùm em được không ạ? Em xin cảm ơn.
    Trả lời: Chính xác, bạn đã nhầm năng suất lạnh và công suất tiêu thụ.

Năng suất lạnh, là khả năng làm lạnh lớn nhất của máy ở một điều kiện nhất định của không khí (tôi không nhớ chính xác định nghĩa).

Hiểu đơn giản là công suất cần thiết để có thể đưa một khối lượng khí nhất định từ nhiệt độ cao t1 xuống nhiệt độ thấp hơn2 t2 trong một khoảng thời gian nào đó.

Mối quan hệ Năng Suất Lạnh và Công suất tiêu thụ điện năng dựa theo chỉ số EER ( Energy Efficiency Ratio, thường có trong thông số của máy).
    Ví dụ: Máy điều hòa bạn định mua có công suất lạnh 12000 BTU và hệ số EER =10.
    Như vậy công suất điện tiêu thụ lớn nhất của máy là: 12000 BTU/ 10 =0.351 kW.h . ( SAI!.., sorry nha)
    Sửa lại :
    Công suất tiêu thụ lớn nhất là: 12000 (Btu/h) / 10 (Btu/W.h)=1200 W

Tiện thể các bác giúp em lựa chọn DHND dựa vào thể tích phòng với ạ
    Nên thảm khảo các nhà hàng xóm(đã lắp), hoặc nhân viên của chính cửa hàng bạn định mua,vì đó là hệ số kinh nghiệm.
    Lần sửa cuối bởi longhunter; 04-06-2008 lúc 03:04 PM

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi longhunter Xem bài viết
    Trả lời: Sai, năng suất làm lạnh khác hoàn toàn với công suất tiêu thụ điện năng của máy.

Trả lời: Chính xác, bạn đã nhầm năng suất lạnh và công suất tiêu thụ.

Năng suất lạnh, là khả năng làm lạnh lớn nhất của máy ở một điều kiện nhất định của không khí (tôi không nhớ chính xác định nghĩa).

Hiểu đơn giản là công suất cần thiết để có thể đưa một khối lượng khí nhất định từ nhiệt độ cao t1 xuống nhiệt độ thấp hơn2 t2 trong một khoảng thời gian nào đó.

Mối quan hệ Năng Suất Lạnh và Công suất tiêu thụ điện năng dựa theo chỉ số EER ( Energy Efficiency Ratio, thường có trong thông số của máy).
    Ví dụ: Máy điều hòa bạn định mua có công suất lạnh 12000 BTU và hệ số EER =10.
    Như vậy công suất điện tiêu thụ lớn nhất của máy là:12000 BTU/ 10 =0.351 kW.h .

Nên thảm khảo các nhà hàng xóm(đã lắp), hoặc nhân viên của chính cửa hàng bạn định mua,vì đó là hệ số kinh nghiệm.
    Vâng, cảm ơn bác nhiều. Bác làm em có cái nhìn đỡ "ác cảm" hơn về Điều hòa nhiệt độ.

Sau khi đọc bài của bác, em tìm hiểu thêm trên wiki thì thấy nó còn có một thông số là SEER (Hiệu suất theo mùa) và COP (Em không rõ từ Coefficient of performance dịch thế nào). Bác giúp em làm rõ vấn đề này đựoc không ạ? Và em muốn hỏi cái thông số EER nó phụ thuộc vào cái gì. Không hiểu cái em nghĩ có đúng không, bác cho ý kiến với ạ:

EER = 10, có nghĩa là khi máy lạnh tiêu thụ 1W.h, nó bớt đi một lượng nhiệt là 10 x 3,41 = 34,1 BTU trong phòng. Có đúng không ạ?

Alumnus of IHERE

Thuật ngữ SEER hay COP đều tương đối lạ với sinh viên chuyên ngành vì dường như là các thày viết sách ở Việt Nam đều chưa đề cập đến. Bạn tuy không phải chuyên ngành nhưng hỏi khá hay. Tôi cũng xin trả lời trong tầm hiểu biết của mình.

SEER ̣̣́Seasonal Energy Efficiency Rating-Hiệu suất theo mùa

Về bản chất thì SEER cũng chỉ để đánh giá hiệu suất của máy điều hòa nhiệt độ giống như EER (BTU/kW.h). Nên hiểu SEER được sinh ra vì mục đích thương mại. (Tại US, các máy điều hòa phải đạt được các tiêu chuẩn SEER13 mới được phép sử dụng )

Giải thích thêm:
    Khi khí hậu thay đổi thì hiệu suất máy điều hòa cũng thay đổi rất nhiều. Ví dụ ở Việt Nam đôi khi nhiệt độ ngoài trời lên đến 40 oC thì hiệu suất máy sẽ xuống rất thấp và tiêu hao nhiều điện năng. Nếu nhiệt độ tiếp tục tăng cao, có thể dẫn đến nhiệt độ giải nén của giàn ngưng tụ bằng nhiệt ngoài trời, tức là máy lạnh không thể giải nhiệt được thì lúc đó Năng Suất Làm Lạnh= 0.

COP-Coefficient of performance Tạm dịch cho máy điều hòa là: "Hệ Số Hiệu Suất Làm Lạnh".
    COP = Công suất làm lạnh của dàn bay hơi/Công của máy

EER-Energy Efficiency Ratio tạm dịch "Hệ Số Hiệu Suất Năng Lượng"

Máy điều hòa nhiệt độ là một hệ thống bao gồm 4 thành phần cơ bản là; máy nén, dàn nóng, van tiết lưu và dàn bay hơi. Hiệu suất truyền nhiệt của dàn nóng và dàn lạnh quyết định hiệu suất làm lạnh của máy.

Máy nén và các quạt ở dàn nóng và dàn lạnh quyết định năng lượng tiêu hao. Trong máy điều hòa dân dụng hiện nay, ứng với từng công suất máy thì năng lượng tiêu hao điện của máy điều hòa gần như không thay đổi.

Như vậy hệ số EER phụ thuộc vào hiệu suất trao đổi nhiệt của hai dàn nóng và lạnh. (Nghiên cứu truyền nhiệt là chìa khóa để làm ra các máy điều hòa có hệ số hiệu suất năng lượng cao )

EER = 10, có nghĩa là khi máy lạnh tiêu thụ 1W.h, nó bớt đi một lượng nhiệt là 10 x 3,41 = 34,1 BTU trong phòng. Có đúng không ạ?
    Chính xác.
    Bạn nên nhớ rằng BTU cũng chỉ là một đơn vị để chỉ công mà thôi. Khi tính toán không ai bắt bạn phải đổi ra BTU cả.
    EER = 10, có nghĩa là khi máy lạnh tiêu thụ 1W.h, năng suất làm lạnh của máy là 10W.h. ~34.1 BTU.

svBK's Newbie

Cảm ơn bạn nhiều, quả thật tôi khá là ngại động chạm về vấn đề thiết bị lạnh này (Ngày xưa thi KT Nhiệt - mãi mời qua ). Nhân dịp đang hè mình giải quyết mấy cái khúc mắc cho đỡ buồn ấy mà. Tiện đây cho tôi hỏi bạn có tài liệu về tủ lạnh, máy đông lạnh hay cả điều hòa, nguyên lý hoạt động và sử dụng không. Có thể share cho mình được không? Cảm ơn nhiều.

Alumnus of IHERE

Well come...!
    Tiện đây cho tôi hỏi bạn có tài liệu về tủ lạnh, máy đông lạnh hay cả điều hòa, nguyên lý hoạt động và sử dụng không. Có thể share cho mình được không? Cảm ơn nhiều.
    Sách tiếng việt thì có rất nhiều, đa số do các thày BKHN hoặc BKTP viết. Tuy nhiên các sách đều rất cũ và không update. Tuy nhiên để học về cơ bản thì đó không phải là vấn đề. Bạn có thể đến hiệu sách để tìm mua.

Nếu tiếng anh không phải là trở ngại của bạn thì thử vào đây xem. -->http://www.svbkol.org/forum/downloads.php?do=cat&id=13

Gluck và có những câu hỏi hay khác nữa.

svBK's Newbie

Ôi Hunter, bạn làm mình gặp rắc rối lớn với bọn bạn rồi .
    Theo như bạn ghi trên kia suy ra là một chiếc điều hòa với ERR là 10 thì tiêu thụ điện thua cả một chiếc nồi cơm điện. Mình bị "lên án" hơi nhiều, bạn bè không tin nên mình đi xác minh lại, mong bạn "chốt" lại nhanh cho mình nhé. Mình không biết đây là trang web gì, chắc nó quảng cáo cho điều hỏa của hãng, nó ghi ERR như sau:

How is EER calculated?
    http://www.air-n-water.com/eer.html
    The EER of an air conditioner is its British thermal units (BTU) rating over its wattage. For example, if a 10,000-BTU air conditioner consumes 1,200 watts, its EER is 8.3 (10,000 BTU/1,200 watts). The higher the EER is, the more efficient the air conditioning unit is. However, a higher EER is usually accompanied by a higher price.

Như vậy nghĩa là với một máy điều hòa có CS lạnh là 12000 BTU/h và EER là 10, thì công suất lớn nhất mà nó tiêu thụ là 1,2kW. Hình như bản thân EER đã chuyển đổi từ BTU/h ->W rồi thì phải

Alumnus of IHERE

Như vậy nghĩa là với một máy điều hòa có CS lạnh là 12000 BTU/h và EER là 10, thì công suất lớn nhất mà nó tiêu thụ là 1,2kW. Hình như bản thân EER đã chuyển đổi từ BTU/h ->W rồi thì phải
    Trước hết là xin lỗi minhduc86h9, vì tôi đã tính toán sai đơn vị, dẫn đến là sai kết quả.

Tôi xin tính toán lại như sau:
    • Công suất máy điều hòa; 12 000 Btu/h
    • Hệ số hiệu suất năng lượng; EER= 10 Btu/W.h or (W.h/W.h )
    • Công lớn nhất tiêu thụ của máy là:
    12 000 (Btu/h)/10 (Btu/W.h) = 1200 (W.h)~ (1.2 số điện/ một giờ)

Bàn thêm;

Về bản chất thì Btu hay W.h là một, đều là công (J, kWh). Và EER là hệ số nên không thể có đơn vị. Có lẽ để nhấn mạnh giữa "Hiệu suất làm lạnh" và "Công suất tiêu hao" nên người ta đã đưa ra khái niệm EER có đơn vị mặc định la ̀(Btu/W.h):

EER=[Btu/h Hiệu suất làm lạnh]/ [W Công suất tiêu hao]= (Btu/W.h)

EER có đơn vị là (Btu/h.W) biến đổi 1Btu=0.293=> EER (W.h/W.h)
    Tức là EER bản chất vẫn ko có đơn vị.

Cảm ơn bạn đã phát hiện ra lỗi này, hy vọng nhận được nhiều câu hỏi thú vị hơn.

P. T. LONG.

svBK's Newbie

SV K49 chào cả nhà, chúng ta cùng thảo luận cách mua máy điều hoà tốt nhất cho 1 thể tích phòng!

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi longhunter Xem bài viết
    Anh nói thế thì hóa ra là bọn em học và làm đồ án điều hòa không khí chẳng để làm gì à ?

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề