User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 28

Chủ đề: Điểm phân khoa các năm trước

HUT's Student Avatar của cumeo

Icon5 Điểm phân khoa các năm trước

Các anh chị ơi cho em hỏi các năm trước điểm phân ngành của khoa mình có cao ko ạ? Mọi người cho vài ví dụ K51, 50, 49... nha. Thanks

Nhận đi chơi thuê Avatar của hieufibo

Từ k44 trở lại đây NV1 không xét điểm.Từ k49.50 đổ về NV2 là trên 5.0.

Icon5

Ko xét điểm? Thế thì tuyển làm sao nhỉ?

Quân nhân danh dự

Quote Nguyên văn bởi cumeo Xem bài viết
    Ko xét điểm? Thế thì tuyển làm sao nhỉ?
    ko xét tức là cứ đăng kí là vào chức còn sao nữa

Icon9 mất giá

Quote Nguyên văn bởi bigprince Xem bài viết
    ko xét tức là cứ đăng kí là vào chức còn sao nữa
    hjx thiệt sao? ko lẽ toán tin ứng dụng mất giá đến thế?

Nhận đi chơi thuê Avatar của hieufibo

mất giá bình thường, trong hoàn cảnh hiện nay thì gọi là lạm phát trong tình hình BK đang đi xuống em ạ. Khoảng mấy năm trở lại đây phong trào học ngành kĩ thuật trong nước không như trước nữa. Hoặc là du học hoặc học khối kinh tế.

svBK's Member

Giới chuyên môn gọi là "vào cửa tự do"

Không thể đánh giá thế là "mất giá" được. Giá trị của một khoa không nằm ở điểm đầu và mà là ở năng lực công tác của KS ở đầu ra. Toán là một ngành khoa học lớn, do nhu cầu phát triển mà giờ tách ra thành toán lý thuyết và toán ứng dụng. Tuy mình không học về toán ứng dụng nhưng với hiểu biết nông cạn của mình, toán ứng dụng có mặt nhiều trong nhiều ngành khoa học kỹ thuật như tài chính, thông tin quang, kỹ thuật thông tin, bảo mật và mã hóa, dầu khí, etc. Kể thử đây vài ví dụ nhé. Mình có thằng bạn học toán ứng dụng tại Pháp, hiện đang làm tiến sĩ trong một trung tâm nghiên cứu của một công ty dầu khí tại Pháp (hình như nó nghiên cứu về vấn đề đo lường và đánh giá các dòng chảy của mạch dầu, khí rồi đánh giá trữ lượng gì gì đó, vì không trong ngạch nên không rõ lắm). Tớ còn có thằng em quen quen, cũng là dân toán giờ làm PhD cho một ngân hàng, liên quan đến việc đánh giá các risk gì gì đó cho thị trường tài chính. Còn thì mình cũng từng làm một chút liên quan đến toán ứng dụng khi tham gia xây dựng một module trong chương trình mô phỏng truyền dẫn quang (tín hiệu quang dạng sóng ánh sáng, được mô tả bởi hệ phương trình Maxwell trong quá trình truyền dẫn chịu tác động tuyến tính và phi tuyến cùng một số hiệu ứng khác).

Nói chung, sớm hay muộn thì toán ứng dụng cũng sẽ khẳng định vị trí của mình thôi. Công bằng mà nói, không có toán, không thể có các ngành như ĐTVT, CNTT hay Điện được

8. Tớ cảm ơn hble đã chia sẻ.

Icon5

nhưng mà học toán như thế có phải quá nhiều ko ạ? Chẳng hạn như học lý thì chủ yếu học về lý, chỉ học những kiến thức toán nào cần thiết thôi, học kinh tế thì chỉ học những loại toán cần cho ngành Kinh tế thôi. nếu học hết toán của tất cả các ngành thì e là sẽ bị loãng, ko thể tập trung chuyên sâu vào một lĩnh vực nhất định .

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

nhưng mà học toán như thế có phải quá nhiều ko ạ? Chẳng hạn như học lý thì chủ yếu học về lý, chỉ học những kiến thức toán nào cần thiết thôi, học kinh tế thì chỉ học những loại toán cần cho ngành Kinh tế thôi. nếu học hết toán của tất cả các ngành thì e là sẽ bị loãng, ko thể tập trung chuyên sâu vào một lĩnh vực nhất định .
    Lúc học thì thấy nhiều, lúc đi làm thực sự (như một số ví dụ bạn hble nêu chẳng hạn) thì thấy là còn thiếu.

Tựu chung lại, khi là SV, hãy học tất cả những gì mà được dạy trên giảng đường. Thực sự là chỉ khi đi làm rồi mới quý tg còn là SV, trách mình sao kô cố gắng mà thôi!

11. Tớ cảm ơn Binhjuventus™ đã chia sẻ.

svBK's Member Avatar của tanbk

Thôi vào khoa đi nghĩ nhiều làm gì? Mình cũng là K52 có ý định vào khoa rồi. Vào học toán, có cơ sở rồi thì học 1-2 ngôn ngữ lập trình là ok
    ...

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề