User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: CN Sinh học và CN Thực phẩm

svBK's Newbie Avatar của still_lonely

Icon4 CN Sinh học và CN Thực phẩm

Em mong các Bác bỏ qua sự mạo muội này vì đây là box của các Cựu Sinh Viên. Là do em có 1 điều băn khoăn rất nhiều muốn hỏi các Bác, những anh chị đã ra trường đi làm, có nhiều kinh nghiệm.Em hiện là sinh viên năm thứ nhất , nhóm 7 ngành (TPSH,CNVL,VLKT,DMTT,KTQL,...) .Sắp tới em phải đăng kí vào học chuyên ngành (Bọn em vào ngành ngay từ đầu và không đc chuyển ngành), hiện tại thì em đang thật sự không biết là mình nên đăng kí vào học CN Thực phẩm hay là CN Sinh Học. Em cũng có tham khảo các anh chị khóa trên thì thấy bảo 2 ngành này học không khác nhau nhiều lắm (Nhưng cơ hội ra trường thì có thể khác nhau ).Em cũng không biết là cái ngành em đang học ra trường sau này làm cái gì nữa.Em làm cái Topic này mong nhận đc sự giúp đỡ nhiệt tình từ các Bác, đặc biệt là các anh chị là cựu sinh viên của viện CNSH & CNTP.Mong các Bác chỉ cho em xem em nên chọn đăng kí học ngành nào với (Ưu tiên ngành đi làm lương cao+cơ hội nhiều).Nói thật em chán cái ngành em học lắm lắm rồi .

HUT's Student Avatar của chuotchithehe

cho hỏi hiện nay em đang học ngành nào vậy?
    Nhà có một con chuột ko giống ai

svBK's Newbie Avatar của still_lonely

lại gặp bác Chuột roài, cảm ơn Bác đã nhiệt tình, Em đang là SV lớp CNSHTP K52 .Em sắp phải đăng kí chuyên ngành roài, giúp em đi.

HUT's Student Avatar của chuotchithehe

Quote Nguyên văn bởi still_lonely Xem bài viết
    lại gặp bác Chuột roài, cảm ơn Bác đã nhiệt tình, Em đang là SV lớp CNSHTP K52 .Em sắp phải đăng kí chuyên ngành roài, giúp em đi.
    chưa nghe tới cái tên của lớp em. chắc em vào khoa ngay từ năm 1 với cả khoa có thay đổi nên mới có cái lớp đấy

như chuột đã nói, em có học ngành nào thì ra trường cũng chưa chắc làm đúng nghề. CNSH của VN thực sự là vẫn chưa phát triển, nếu muốn đi đúng nghề thì em về viện hoặc các công ty tư nhân hoặc 1 số những tổ chức phi chính phủ. lương thì cũng theo đó mà có sự thay đổi

học CNTP thì em cũng có thể về viện, các côgn ty về hóa chất, và đặc biệt là các nhà máy. ở ngoài Bắc thì các nhà máy chưa phát triển bằng tp HCM nhưng mà đi khu cnghiep làm ca thì phải có sức khỏe tốt. tùy vào sự phát triển của các công ty mà lương của em có thể cao/thấp

lâu lắm rùi mới tâm huyết với các em khóa sau. hehe. có j thì em cứ YM cho chuột hoặc hỏi trên BKF cũng đc, dạo này chuột cũng hay lượn qua BKF ~_~

svBK's Newbie

Icon10

Theo mình bạn nên học CNSH. Ở trường mình CNSH cũng được học khá đầy đủ tuy nhiên chủ yếu là CNSH Vi sinh vật Công nghiệp phục vụ sản xuất thực phẩm, dược phẩm, chế phẩm sinh học.

Khi học mà ngon tiếng Anh thì cố tìm học bổng sang bọn Âu & Mỹ mà học và làm việc là ổn nhất.

Còn lại thì theo 1 trong các kiểu sau:
    1. về viện, trung tâm nghiên cứu làm việc, cái này đỏi hỏi quyết tâm và yêu nghề là nhiều vì lương thấp, bon chen vẫn còn nhiều.
    2. làm việc trong nhà máy sản xuất, cái này lương bình thường, nhàm chán.
    3. làm việc cho công ty thương mại thiết bị, công nghệ. Cái này hay tiếp xúc thiết bị và công nghệ mới, lương bình thường.
    4. bỏ nghề làm lĩnh vực khác.

Tất nhiên mỗi người có theo đuổi sự nghiệp riêng và cái nhìn về công việc khác nhau. Mình trải qua 3 cái trên, mỗi cái gần 2 năm. Bây giờ thì ở cái thứ 4. Nhoằng cái đã ra trường gần 6 năm rồi. chậc chậc.
    Còn lại trong đầu là những khái niệm là may rồi. Suy cho cùng, lưu lại vẫn là những khái niệm, khi cần thì ta tra handbook.

6. Tớ cảm ơn Photonik đã chia sẻ.

svBK's Newbie

a tot nghiep CNTP day, ca khoa 150, phan nua la that nghiep rui, con dau lam trai nghanh k ah. CNTP sau ra truong chan lam, cv thi it ma lai it tien.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề