User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Lại thêm một trang web tìm kiếm của Việt Nam

svBK's Newbie

Mặc định Lại thêm một trang web tìm kiếm của Việt Nam

Không cũ và không mới, ai đã dùng vinaseek thì nay lại được sử dụng phiên bản nâng cấp của nó là xalo.vn.

Phiên bản này tìm kiếm tiếng Việt khá hiệu quả, nhất là phần blog. Ở phần Tin tức có chức năng tổng hợp tin hay hay và cập nhật từng giờ, mọi người đỡ mất công phải nhập link các trang báo.

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Liệu đây có phải là 1 hình thức PR ko nhỉ?
    SE của VN đâu chỉ có vinaseek ( xalo.vn ), còn có rất nhiều trang khác như monava.vn, socbay.com, baamboo.com
    Mấy vấn đề này đang đc bàn luận rất rôm rả trên ddth. BKF mình mà chịu khó bình luận mấy cái này thì cũng khối chuyện để nói đấy nhỉ!
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

svBK's Newbie

Mình có đề tài nghiên cứu và thuyết trình thôi. Bạn nghĩ mình PR cũng có vẻ hợp lý vì không nhắc đến những SE khác.

Các trang kia thiên nhiều về giải trí và giới trẻ. Cái vinaseek thì nó lâu đời hơn mà mang tính tìm kiếm đơn thuần hơn.

Đề tài của mình cũng nói đến việc tại sao live search và yahoo! search không phổ dụng ở VN mặc dù Y! Messenger và Live Messenger hoành hành ác liệt. Người ta thích 360 blog cũng vì có Y! Messenger.

Y! Search đang quảng cáo ầm ỹ trên TV để thu hút người dùng Search của họ. Vinaseek làm mới bằng cách đổi tên.

Mình viết vậy cũng để phân tích rõ hơn tâm lý người dùng, hì hì hì...

Thanks bạn đã reply.

Có vẻ như đây là 1 động thái của vinaseek nhằm "níu kéo" thị trường nhỉ
    Vinaseek mình cũng biết đến từ những ngày đầu dùng internet, nhưng thú thật là ko hài lòng với dịch vụ SE của site này. Thậm chí kết quả tìm kiếm còn thua xa 1 số SE mới ra đời gần đây! Và có vẻ như tiếp bước monava.vn, cấu trúc kết quả "khá giống" với Google. Nhưng xét về mặt chất lượng thì xalo.vn ko thể bằng đc Google hay thậm chí monava. Thử với 1 từ khóa trong dấu "" sẽ thấy ngay!

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi afoolchild Xem bài viết
    Có vẻ như đây là 1 động thái của vinaseek nhằm "níu kéo" thị trường nhỉ
    Vinaseek mình cũng biết đến từ những ngày đầu dùng internet, nhưng thú thật là ko hài lòng với dịch vụ SE của site này. Thậm chí kết quả tìm kiếm còn thua xa 1 số SE mới ra đời gần đây! Và có vẻ như tiếp bước monava.vn, cấu trúc kết quả "khá giống" với Google. Nhưng xét về mặt chất lượng thì xalo.vn ko thể bằng đc Google. Thử với 1 từ khóa trong dấu "" sẽ thấy ngay!
    Mình đồng ý là google tìm quá tốt.

Monava có chữ powered by google, thực chất nó lọc lại của google.

Theo bạn thì sao bạn không chịu search bằng yahoo hay live search?

Nếu bây giờ Monava, Zing, Baamboo đổi tên thì bạn thấy thế nào nhỉ?

Còn thằng Xa lộ thì nó khác hẳn Vinaseek từ giao diện đến tính năng nhưng mà giống google quá.

Ok, mình cũng hay dùng Yahoo search để tìm mà.
    Về cơ bản cấu trúc và thuật toán của Yahoo và Google là không hoàn toàn giống nhau. Nếu bạn đang làm trong lĩnh vực này thì có thể giải thích rõ việc này được ko

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi afoolchild Xem bài viết
    Ok, mình cũng hay dùng Yahoo search để tìm mà.
    Về cơ bản cấu trúc và thuật toán của Yahoo và Google là không hoàn toàn giống nhau. Nếu bạn đang làm trong lĩnh vực này thì có thể giải thích rõ việc này được ko

Mình đang thu thập dữ liệu cho đề tài thuyết trình chứ thực ra mình cũng không làm về lĩnh vực này bạn ạ.

Mình thấy thói quen tìm kiếm dường như đóng vai trò lớn. Mọi người dùng google thấy tốt thì sẽ tiếp tục dùng mà ít khi muốn chuyển sang một cái search engine khác.

Điều này tương tự blog 360 của Yahoo. Rõ ràng trên thế giới Facebook, Multiply, AOL... được chuộng hơn nhưng ở VN dân mình có vẻ ngại thay đổi.

Mình cũng mặc định trong đầu là dùng google nhưng mà khi làm cái đề tài này dùng một số thằng SE khác thấy cũng hay.

Mình thích tốc độ của Baamboo, tìm nhạc tốt.

Giao diện tìm nhạc mình thấy Monava hiện đại.

Xa lộ có cái tính năng tìm blog và tổng hợp tin mình thấy tốt.

Ấn tượng là sóc bay và 7sac có logo sáng tạo và design hợp lý.

Zing có tính cộng đồng cao.

svBK's Member Avatar của ssoft206

Icon14

Quote Nguyên văn bởi bkd_k45 Xem bài viết
    Mình đang thu thập dữ liệu cho đề tài thuyết trình chứ thực ra mình cũng không làm về lĩnh vực này bạn ạ.

Mình thấy thói quen tìm kiếm dường như đóng vai trò lớn. Mọi người dùng google thấy tốt thì sẽ tiếp tục dùng mà ít khi muốn chuyển sang một cái search engine khác.

Điều này tương tự blog 360 của Yahoo. Rõ ràng trên thế giới Facebook, Multiply, AOL... được chuộng hơn nhưng ở VN dân mình có vẻ ngại thay đổi.

Mình cũng mặc định trong đầu là dùng google nhưng mà khi làm cái đề tài này dùng một số thằng SE khác thấy cũng hay.

Mình thích tốc độ của Baamboo, tìm nhạc tốt.

Giao diện tìm nhạc mình thấy Monava hiện đại.

Xa lộ có cái tính năng tìm blog và tổng hợp tin mình thấy tốt.

Ấn tượng là sóc bay và 7sac có logo sáng tạo và design hợp lý.

Zing có tính cộng đồng cao.
    ủa ở đây vẫn nhắc "Monava hiện đại" mới chết chứ!!!

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề