User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4

Chủ đề: Chất xám vẫn chảy...rất rất nhiều!

svBK's Newbie Avatar của forgetmenot0502

music Chất xám vẫn chảy...rất rất nhiều!

Mấy hôm trước xem chung kết Olympia mà thấy buồn.
    Giải nhất: 35.000 USD (Do LG tài trợ)
    Giải nhì: 5.000.000 VNĐ
    Giải ba: 3.500.000 VNĐ
    Vào đến vòng chung kết là cả một chặng đường dài, bao chất xám, mồ hôi, công sức... không chỉ của người dự thi mà còn bao người khác nữa. Vậy mà giải thưởng chỉ có mấy triệu VNĐ (những em ở xa chắc chỉ đủ tiền tàu xe).
    Một năm có rất nhiều cuộc thi. Thi hoa hậu, thi thể thao... thi Olympia. v.v...
    Bao nhiêu tiền đổ vào bóng đá, vậy mà tụi nó đá chẳng ra gì, hết bán độ đến cá độ, cướp đi bao hy vọng của người hâm mộ. Bao nhiêu tiền đổ vào cuộc thi hoa hậu, những nàng kiều diễm đăng quang không biết sẽ làm được những gì cho đất nước...
    Nghĩ đến cuộc thi trí tuệ sao mà chạnh lòng đến thế. Những vị cầm cán cân nảy mực để Chảy máu chất xám ngay từ lúc còn ngồi trên ghế phổ thông. Hỏi như thế thì làm sao có động lực để cố gắng và cống hiến????????????

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Quote Nguyên văn bởi forgetmenot0502 Xem bài viết
    Mấy hôm trước xem chung kết Olympia mà thấy buồn.
    Giải nhất: 35.000 USD (Do LG tài trợ)
    Giải nhì: 5.000.000 VNĐ
    Giải ba: 3.500.000 VNĐ
    Vào đến vòng chung kết là cả một chặng đường dài, bao chất xám, mồ hôi, công sức... không chỉ của người dự thi mà còn bao người khác nữa. Vậy mà giải thưởng chỉ có mấy triệu VNĐ (những em ở xa chắc chỉ đủ tiền tàu xe).
    Một năm có rất nhiều cuộc thi. Thi hoa hậu, thi thể thao... thi Olympia. v.v...
    Bao nhiêu tiền đổ vào bóng đá, vậy mà tụi nó đá chẳng ra gì, hết bán độ đến cá độ, cướp đi bao hy vọng của người hâm mộ. Bao nhiêu tiền đổ vào cuộc thi hoa hậu, những nàng kiều diễm đăng quang không biết sẽ làm được những gì cho đất nước...
    Nghĩ đến cuộc thi trí tuệ sao mà chạnh lòng đến thế. Những vị cầm cán cân nảy mực để Chảy máu chất xám ngay từ lúc còn ngồi trên ghế phổ thông. Hỏi như thế thì làm sao có động lực để cố gắng và cống hiến????????????

1. Có.
    Hãy tìm người có đầu óc tư bản, giỏi kinh tế, tầm nhìn xa rộng. Theo giúp những loại người này, chắc chắn sẽ có sự thăng tiến trong xã hội về mặt tiền tài. Vấn đề là bạn có thực giỏi và được những người như vậy phát giác ra bạn hay không.

2. Nếu là trí tuệ cao, VN không cần dùng bạn, bạn có thể đi ra nước ngoài. Các nước theo kinh tế mở, luôn khao khát người tài giỏi, trí tuệ cao.
    Nghề nghiệp: Sáng chạy xe ôm, chiều Bán chợ trời, tối bơm vá xe các loại xe 2 bánh. Nuôi Lợn Gia Công
    Nghề tay trái: Chuyên viên đào mỏ các em gái nhà giàu . Ghi số đề
    Địa chỉ : 427 Chợ Trời Huỳnh Thúc Kháng, TPHCM, Vietnam
    "Spam đủ 1000 bài thì biến mất"

svBK's Newbie Avatar của forgetmenot0502

Quote Nguyên văn bởi walktheweb Xem bài viết
    1. Có.
    Hãy tìm người có đầu óc tư bản, giỏi kinh tế, tầm nhìn xa rộng. Theo giúp những loại người này, chắc chắn sẽ có sự thăng tiến trong xã hội về mặt tiền tài. Vấn đề là bạn có thực giỏi và được những người như vậy phát giác ra bạn hay không.

2. Nếu là trí tuệ cao, VN không cần dùng bạn, bạn có thể đi ra nước ngoài. Các nước theo kinh tế mở, luôn khao khát người tài giỏi, trí tuệ cao.

Nếu tui mà giỏi được ít nhất cũng như mấy em thi Olympia thì tui sẽ ko thấy chạnh lòng như thế, bởi chắc chắn tui sẽ tìm chỗ biết trọng dụng nhân tài. Nhưng tui cũng thấy buồn vì nhân tài ở ta chưa được cọi trọng thực sự, tui thấy buồn vì dù sao dòng máu đang chảy trong huyết quản của tui là giống máu đỏ da vàng. Không chạnh lòng sao được.

Pooh Avatar của quyet_tv

Quote Nguyên văn bởi forgetmenot0502 Xem bài viết
    Nếu tui mà giỏi được ít nhất cũng như mấy em thi Olympia thì tui sẽ ko thấy chạnh lòng như thế, bởi chắc chắn tui sẽ tìm chỗ biết trọng dụng nhân tài. Nhưng tui cũng thấy buồn vì nhân tài ở ta chưa được cọi trọng thực sự, tui thấy buồn vì dù sao dòng máu đang chảy trong huyết quản của tui là giống máu đỏ da vàng. Không chạnh lòng sao được.
    Mấy em ấy cũng có cái giỏi riêng,hiểu biết rộng+thông minh.Nhưng còn nhiều người khác giỏi hơn nhiều vẫn sẵn sàng mong đc chảy máu chất xám.Cũng chưa hẳn nc ta ko coi trọng nhân tài đâu(có nhiều ng nhân chảy máu chất xám lắm như ĐK vật chất ko đáp ứng đc để phát huy khả năng,nhân tố con ng xung quanh....)
    Ai cũng muốn có thu nhập cao,nhà nc ko thể chi trả 1 khoản lương cao thì tất nhiên là chọn các CT nc ngoài rồi
    Vui ăn chơi chớ quên học tập!

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề