User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 36

Chủ đề: Ngành đtvt Và Ngành Thiết Bị điện Thì Ngành Nào Hay Hơn

HUT's Student Avatar của buffon

Icon10 Ngành đtvt Và Ngành Thiết Bị điện Thì Ngành Nào Hay Hơn

Em định đăng Ký Vào Một Trong 2 Ngành Này . Các Anh Chị Cho Em Hỏi Là Vào Ngành Nào Thì Hay Hơn , Có Triển Vọng Hơn

Pooh Avatar của quyet_tv

Quote Nguyên văn bởi buffon Xem bài viết
    Em định đăng Ký Vào Một Trong 2 Ngành Này . Các Anh Chị Cho Em Hỏi Là Vào Ngành Nào Thì Hay Hơn , Có Triển Vọng Hơn
    Theo anh khó có thể nhận xét ,so sánh bất kì ngành học nào,mỗi ngành có 1 cái hay,1 đặc điểm riêng.Nếu em đang phân vân giữa 2 ngành này thì nên tìm hiểu thật kĩ về nội dung các môn học trong chuyên ngành,nghề nghiệp trong tương lai.... xem có phù hợp với bản thân ko,có niềm đam mê ko.
    Mỗi ng có cách đánh giá khác nhau nhưng anh vẫn thích ngành điện tử viễn thông hơn,có lẽ chỉ do sự thích thú tìm hiểu về các công nghệ viễn thông mới nên anh thích chọn ĐTVT. Hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi chọn ngành đăng kí nhé vì nó 1 phần quyết định tương lai của mình. Chúc em học tốt!!
    Vui ăn chơi chớ quên học tập!

HUT's Student Avatar của buffon

Nhưng Anh ơi Sao điện Tử Viễn Thông Nhiều Thứ Lắm Mà Sao Trường Mình Ko Chia Nhỏ Ra Mà Học Cả . Em Sợ Học Thế Không được Sâu . Còn Ngành điện Em Rất Thích Vì Là Ngành Truyền Thông Của Trường

Quân nhân danh dự

Nhưng Anh ơi Sao điện Tử Viễn Thông Nhiều Thứ Lắm Mà Sao Trường Mình Ko Chia Nhỏ Ra Mà Học Cả . Em Sợ Học Thế Không được Sâu . Còn Ngành điện Em Rất Thích Vì Là Ngành Truyền Thông Của Trường
    tiền thân của điện tử viễn thông là vô tuyến điện (nghe đâu có lắm đóng góp phết )

dtvt có chia nhỏ nhưg chỉ ở kì cuối, chủ trương là đào tạo kiến thức cơ bản cho sv để ra trường vứt vào chỗ nào cũng làm đc, đương nhiên là sau khi đào tạo lại bởi mới ra trường thì đằng nào cũng có làm đc gì đâu

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Quote Nguyên văn bởi bigprince Xem bài viết
    tiền thân của điện tử viễn thông là vô tuyến điện (nghe đâu có lắm đóng góp phết )

dtvt có chia nhỏ nhưg chỉ ở kì cuối, chủ trương là đào tạo kiến thức cơ bản cho sv để ra trường vứt vào chỗ nào cũng làm đc, đương nhiên là sau khi đào tạo lại bởi mới ra trường thì đằng nào cũng có làm đc gì đâu
    Chí phải
    Bổ xung thêm: ở trường mình thì ngành nào cũng thế cả
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

ĐTVT ngày xưa, khi còn độc quyền thì đúng là sướng lắm, lương cao bổng nhiều. Lại vừa đá bóng vừa thổi còi nên thích làm gì thì làm. Anh em trong ngành cũng được thơm lây. Giờ nó mở cửa rồi, cạnh tranh khốc liệt, anh em giờ lương ít bổng thấp mà còn phải căng sức ra chiến đấu để tránh một suất xuống hạng hoặc thẻ đỏ.

Ngành Điện giờ vẫn độc quyền, trong tương lai sẽ vẫn độc quyền vì an ninh năng lượng là an ninh quốc gia. Việc "cởi trói" cho ngành này nói chung còn nhiều khó khăn lắm (hơn nữa ngành này có anh Phó Thủ Tướng đỡ, ông này lại còn rất trẻ nữa nên công cuộc cách mạng trong ngành này đầy rẫy chông gai).

Qua phân tích thế, tớ nghĩ cậu nên chọn ngành Thiết Bị Điện, về nội dung đào tạo có thể tham khảo trong bộ môn. Hơn nữa, khoa Điện là một khoa lớn ngay từ ngày thành lập của BKHN, nơi tập trung nhiều nhân tài của quốc gia, rất nhiều thầy giáo, giáo sư có tiếng tăm quốc tế. Chất lượng đào tạo chắc chắn khẳng định, số 1 việt nam, chưa nơi nào trên dải đất hình chữ S này vượt mặt được khoa điện. Khoa Điện cũng là khoa nắm trong tay nhiều phòng thí nghiệm trọng điểm quốc gia (thực ra kô phải nắm trong tay nhưng nói theo dân dã là thế cũng được ).

Về tương lai, ngành Thiết bị điện hơi bị có tương lai. Bạn có thể tham gia vào nhiều lĩnh vực từ nghiên cứu (thiết kế, chế tạo các thiết bị điện phục vụ sản xuất hoặc phục vụ công tác nghiên cứu năng lượng mới) đến lĩnh vực thương mại như sale engineer cho các tập đoàn quốc tế vốn đã có vị trí nhất định tại thị trường VN như Siemens, Schneider Electric, etc. Nếu bạn có cơ hội hoặc khả năng bon chen vào tập đoàn Điện lực quốc gia, tiền đồ sán lạng, tương lai mở rộng (ít nhất so với mấy anh làm ở tập đoàn Viễn thông quốc gia với tập đoàn Bưu chính quốc gia là khả năng hơn đứt là cao roài).

Tựu chung lại, Thiết bị điện đi chứ ĐTVT làm gì

svBK's Newbie

Híc híc, cậu ở trên quảng cáo cho Ngành Điện ghê quá!

Học Điện chỉ quanh quẩn EVN, toàn ta với ta. Học ĐT-VT còn có cơ hội làm ở Intel - Nhà máy "xịn" nhất thế giới, Samsung - nhà máy chế tạo điện thoại ở VN, các tập đoàn chíp+điện tử khác. Ngoài ra còn có cả tập đoàn viễn thông hàng đầu thế giới Alcatel, Nokia...nói chung là có cơ hội bay bổng hơn rất nhiều.

Còn học ngành gì, thì đương nhiên do bạn quyết định rồi. Nhưng mình khuyên cậu nên học ĐT-VT nghe "oách" hơn đấy

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Quote Nguyên văn bởi vmv215 Xem bài viết
    @Bác Bình juve lại than thân trách phận rồi bác khuyên thế mà em nó biết bác đang học đến cỡ nào chắc nó bỏ BK đi du học theo bác luôn quá

Quote Nguyên văn bởi bigprince
    chưa biết anh bình ju ve rồi
    Lần sửa cuối bởi Binhjuventus™; 27-04-2008 lúc 06:28 AM

Không quảng cáo gì cả, tớ chỉ phân tích một cách khách quan mà thôi

Học Điện chỉ quanh quẩn EVN, toàn ta với ta. Học ĐT-VT còn có cơ hội làm ở Intel - Nhà máy "xịn" nhất thế giới, Samsung - nhà máy chế tạo điện thoại ở VN, các tập đoàn chíp+điện tử khác. Ngoài ra còn có cả tập đoàn viễn thông hàng đầu thế giới Alcatel, Nokia...nói chung là có cơ hội bay bổng hơn rất nhiều.
    Về khoản bay bổng, Điện và Điện tử như nhau. SV Khoa Điện (ngành thiết bị Điện) có thể "bay bổng" đi US hay CA, EU hay Nhật Bổn, đều có cả. Chỗ nào ngon bổ rẻ thì đi chứ chả phải chỉ mỗi Điện tử mới bay bổng được. Về doanh nghiệp, chả qua cậu làm việc trong lĩnh vực Viễn thông cậu kể ra vài cái Intel với Alcatel thì bên Điện nó cũng chả thiếu, Siemens, Arena, Suez, Schneider Electrics, etc. Chứ chả cứ gì mỗi EVN (counterpart là VNPT bên Điện tử Viễn thông).

Cái hay hơn của Điện là với EVN, chúng nó thích tăng giá thì bố ai dám cản chúng nó, lại được anh phó thủ tướng HTH đỡ đầu, còn khướt mới mở cửa. Đấy, anh HTH đang sắp tăng giá điện đấy, bà con ai dám kêu, kêu chúng nó cúp điện cho có mà chết ngột giữa mùa hè. Cái này ngược lại, anh VNPT kô có làm được nhé. Với tư cách độc quyền, thử hỏi cuộc sống anh em có sướng không? (nghĩ về VNPT khi còn độc quyền, anh em sống sung túc phết đấy)

Còn Nhưng mình khuyên cậu nên học ĐT-VT nghe "oách" hơn đấy
    "Oách" hơn ở điểm nào thế bạn? Nếu ở danh thì thà học Dệt may thời trang mà kiếm nhiều xiền có sướng hơn không?

Cuối cùng, chỉ là quan điểm cá nhân thôi nhé. Bạn chủ topic thấy điểm nào hợp lý thì theo, không thì thôi

Quote Nguyên văn bởi afoolchild Xem bài viết
    chưa biết anh bình ju ve rồi

@Bác Bình juve lại than thân trách phận rồi bác khuyên thế mà em nó biết bác đang học đến cỡ nào chắc nó bỏ BK đi du học theo bác luôn quá
    Anh đâu có than thân trách phận, cái chính là từ bản thân mình rút ra được cái gì để truyền lại cho các bạn đi sau thôi

Mà biết anh thì có gì hay đâu, anh thấy ai cứ biết anh là y như rằng thoái hóa biến chất hết. Tốt đẹp chả thấy đâu chỉ toàn suốt ngày đú đởn với xa đọa giống anh thôi (just kidding, héhé)

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề