User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 25

Chủ đề: Thói đời nghiệt ngã

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

Mặc định Thói đời nghiệt ngã

Sống trên đời, ai chả có những sở thích, những ước mơ từ thuở thiếu thời. Càng lớn lên, những sở thích ấy, những ước mơ ấy dần dần thay thế bằng những suy nghĩ thực tế hơn, thậm chí còn phải từ bỏ cả những sở thích, những ước mơ ấy để chạy theo dòng đời cuộn chảy.

Sống đẹp có lẽ là được sống với đúng năng lực và sở thích của mình, được làm cái mình thích, làm cái mà mình đã ước mơ, vùng vẫy trong cái thế giới nhỏ bé ấy nhưng đúng là đời chả biết đằng nào mà lần, cuộc đời định hướng cả cái sự nghiệp của con người.

Nhiều khi, vẫn thầm thán phục những người kiên trì sở thích, ước mơ của mình dù rằng cuộc sống thật sự khó khăn, đôi khi khắc nghiệt với họ.

Vậy nên, Đời bóp nghẹt những ước mơ, đè bẹp những sở thích. Tất nhiên, không phải ai cũng rơi vào tình huống này và những ai không rơi vào tình huống này thật sự là những người may mắn, những người hạnh phúc, được sống với chính bản thân, với những sở thích và năng lực cá nhân được phát huy trọn vẹn.

Thật buồn là thói đời lại nghiệt ngã với bản thân mình, đành gạt sang bên cạnh những sở thích cá nhân, những ước mơ từ thuở thiếu thời để chạy theo dòng đời xô bồ vậy

2. Tớ cảm ơn Binhjuventus™ đã chia sẻ.

Ủy viên Trung Ương box Thảo Luận Avatar của Trien Chieu

Thôi, để tớ tặng B bài này, trong ấy nó có đoạn thế này

You've got your passion, you've got your pride
    but don't you know that only fools are satisfied?
    Dream on, but don't imagine they'll all come true

P.S: Dạo này tớ đang viết thesis nên copy với paste thành thần
    Nam nhi vị hiển công danh trái
    Tu thính nhân gian thuyết Vũ Hầu

HUT's Engineer Avatar của fool_girl

Nên làm những việc cần làm, chứ không nên làm những việc thích làm.
    Bởi vì, mình thích rồi một lúc nào đó mình sẽ không còn thích hoặc không còn phù hợp với thực tế nữa, lúc đó công việc sẽ bị bỏ dở dang và sẽ không bao giờ hoàn thành.
    Còn việc cần làm thì bắt buộc mình sẽ phải làm cho xong. Dù thích hay không thích thì đó vẫn là thành quả mình đã thu được.
    Mỗi người một số phận, một cuộc sống.. Cứ nhìn lên mà đôi khi không biết nhìn xuống thì có ngày vỡ óc mà chết. Hơn nữa, không bao giờ là muộn để thực hiện ước mơ. Bây giờ chưa đủ điều kiện thì kiếm đủ điều kiện, có thể 5 năm, 10 năm, 30 năm... Không có gì là muộn, chỉ có cái chết mới chấm dứt được mọi thứ mà thôi.
    Không sợ trời, không sợ đất, chỉ sợ chính mình!

5. Tớ cảm ơn fool_girl đã chia sẻ.

Quote Nguyên văn bởi fool_girl
    Nên làm những việc cần làm, chứ không nên làm những việc thích làm.
    Bởi vì, mình thích rồi một lúc nào đó mình sẽ không còn thích hoặc không còn phù hợp với thực tế nữa, lúc đó công việc sẽ bị bỏ dở dang và sẽ không bao giờ hoàn thành.
    Còn việc cần làm thì bắt buộc mình sẽ phải làm cho xong. Dù thích hay không thích thì đó vẫn là thành quả mình đã thu được.
    Mỗi người một số phận, một cuộc sống.. Cứ nhìn lên mà đôi khi không biết nhìn xuống thì có ngày vỡ óc mà chết. Hơn nữa, không bao giờ là muộn để thực hiện ước mơ. Bây giờ chưa đủ điều kiện thì kiếm đủ điều kiện, có thể 5 năm, 10 năm, 30 năm... Không có gì là muộn, chỉ có cái chết mới chấm dứt được mọi thứ mà thôi.
    Ấy ra trường làm việc được bao nhiêu năm rồi ấy? Cho tớ hỏi kinh nghiệm cái!

Việc cần làm thì đúng là cần làm, làm cho bằng ra nhưng cần làm cái mình không thích thì sẽ có những lúc không có động lực mà làm (tiền không phải lúc nào cũng là động lực lớn nhất). Thói đời nó thế đấy ấy ạ! Chả phải điên mà nhiều đứa nó đòi một lá thư trình bày những động lực của mình đối với công việc đó. Viết thì dễ nhưng khi đối diện với thực tế mới thấy chán nản biết chừng nào!!! Cơ mà vì được sinh ra trên cõi đời này nên phải sống cho nó hết những gì thượng đế ban tặng thôi. Nhiều khi phát hiện ra, tây và ta khác nhau ở những cái rất bình thường nhưng chính những cái bình thường ấy nó lại tạo ra những sự khác biệt rất lớn

Quote Nguyên văn bởi Trien Chieu
    Thôi, để tớ tặng B bài này, trong ấy nó có đoạn thế này

You've got your passion, you've got your pride
    but don't you know that only fools are satisfied?
    Dream on, but don't imagine they'll all come true

P.S: Dạo này tớ đang viết thesis nên copy với paste thành thần
    Em cảm ơn bác đã gửi tặng em bài hát, bài hát rất hay và lời bài hát cũng có nhiều ý nghĩa!!!

Hồi trước em viết đồ án, nào có được copy paste như bác, toàn phải ngồi gõ lại với dịch Anh-Pháp, đến là ngột ngạt

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Người tính không bằng trời tính anh ạ. Such is life.
    Cách đây 2 hôm, trong lúc tắc đường ở chỗ Lê Trọng Tấn gặp lại 1 thằng ngồi chễm trệ trên xe ô tô, cách đây vài năm thằng này vẫn còn lê la buôn bán đồ cũ trên ttvnol. Dạo trước đi đong gạo, thấy một bác thợ xây đi mua gạo, chỉ dám mua 2 cân loại rẻ nhất! Hay như bà Diệp gì đấy bên box thảo luận ở ttvnol í, trước còn tù tội nay đã là đại đại gia!
    Em thì suy nghĩ cũng nhiều, ước mơ cũng nhiều nhưng vẫn mong là trời thương mình nên chẳng cần động đậy chân tay làm gì hết, chấp nhận số phận . Hiện tại ước mơ lớn nhất của em là sau này sẽ lấy được vợ nuôi ăn ngày 3 bữa, quần áo mặc đàng hoàng. Em giao hẹn rồi, sau này đi làm lương chỉ độ 2T/month thôi, cưới được thì cưới

The end is just the beginning

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Quote Nguyên văn bởi Binhjuventus™
    Ấy ra trường làm việc được bao nhiêu năm rồi ấy? Cho tớ hỏi kinh nghiệm cái!

Việc cần làm thì đúng là cần làm, làm cho bằng ra nhưng cần làm cái mình không thích thì sẽ có những lúc không có động lực mà làm (tiền không phải lúc nào cũng là động lực lớn nhất). Thói đời nó thế đấy ấy ạ! Chả phải điên mà nhiều đứa nó đòi một lá thư trình bày những động lực của mình đối với công việc đó. Viết thì dễ nhưng khi đối diện với thực tế mới thấy chán nản biết chừng nào!!! . Cơ mà vì được sinh ra trên cõi đời này nên phải sống cho nó hết những gì thượng đế ban tặng thôi. Nhiều khi phát hiện ra, tây và ta khác nhau ở những cái rất bình thường nhưng chính những cái bình thường ấy nó lại tạo ra những sự khác biệt rất lớn

Đi tây, gần nữa vòng địa cầu mới khám phá ra điều mới lạ này hả ?

Welcome the real world. Ít ra cũng phát hiện một điều hiện thực. Ở đời chẳng phải lúc nào cũng đạt được như ước muốn. Ví dụ như tớ muốn làm một nhà kinh tế như thần tượng Warren B. nhưng vẩn phải mãi mãi làm công nhân kỹ thuật quèn và nghèo túng. Đấy sự thật nó phũ phàng thế. Thôi thì hãy bớt kêu ca và an phận thủ thường với cái hiện tại đi thôi. Ẩn nhẩn , rình rập, tu thân tích đức (không cần bình thiên hạ) để còn chụp giựt cơ hội với đời . Còn cái chuyện thực hiện lý tưởng 30 năm chỉ là viễn vọng mà thôi. Đừng có tin. Đánh tầm ngoài 40 là phải gấp rút cố thủ rồi.

Luật chơi này:

2x: gấp rút chụp giựt cơ hội, mạo hiểm cao. Làm 10 đồng bỏ 1 đồng để giành. 9 đồng tiêu.

3x: vẩn mạo hiểm nhưng phải dọn đường rút lui an toàn. Mạo hiểm với xác suất chiến thắng cao. Làm 10 đồng, trích 2 đồng để giành 8 đồng tiêu.

4x: Rút lui và cố thủ toàn tập. Có bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Làm 10 đồng , trích 5 đồng để giành, 5 đồng tiêu.

Trên 30 mà vẩn chưa mua nổi nhà riêng (biệt thự hoặc căn hộ nhỏ), xe riêng (2,4 bánh), chưa có khoản nghỉ hưu dài hạn là phải suy nghĩ lại hoạch tính. Kế hoạch đã bị phá sản rồi. Đừng tính toán đến chuyện quỹ hưu bổng của chính phủ trả cho hàng tháng, chẳng có đủ ăn đâu. Chỉ đủ trả tiền điện , gas thôi.

Đấy, mơ ước tầm thường trước đã. Sau khi mơ ước bình dân đã xong thì đến mơ xa hơn. Quan trọng không kém là trong lúc bận rộn vẩn phải nhớ đến tìm cách nào gạ gẩm được 1 em và cố thủ cho chắc ăn. Để lên tầm 3x thì chỉ khó tìm hơn.

10. Tớ cảm ơn walktheweb đã chia sẻ.

Quân nhân danh dự

Quote Nguyên văn bởi Mr.vulh_bk
    Em giao hẹn rồi, sau này đi làm lương chỉ độ 2T/month thôi, cưới được thì cưới
    1 là ba hoa quá đáng, 2M$ thì chả cần cưới vợ
    2 là bác nói dối ko ngượng mồm

em nói thật, em học bk cũng do.......thằng bạn xô đẩy , định thi kinh tế rồi, cái hôm nộp hồ sơ ku bạn khích: " mày cứ thi bk đi, sợ chó gì....."

ko hối hận với những gì mình đã làm (có khi là chưa đến lúc)

Quote Nguyên văn bởi Mr.vulh_bk
    Người tính không bằng trời tính anh ạ. Such is life.
    Cách đây 2 hôm, trong lúc tắc đường ở chỗ Lê Trọng Tấn gặp lại 1 thằng ngồi chễm trệ trên xe ô tô, cách đây vài năm thằng này vẫn còn lê la buôn bán đồ cũ trên ttvnol. Dạo trước đi đong gạo, thấy một bác thợ xây đi mua gạo, chỉ dám mua 2 cân loại rẻ nhất! Hay như bà Diệp gì đấy bên box thảo luận ở ttvnol í, trước còn tù tội nay đã là đại đại gia!
    Em thì suy nghĩ cũng nhiều, ước mơ cũng nhiều nhưng vẫn mong là trời thương mình nên chẳng cần động đậy chân tay làm gì hết, chấp nhận số phận . Hiện tại ước mơ lớn nhất của em là sau này sẽ lấy được vợ nuôi ăn ngày 3 bữa, quần áo mặc đàng hoàng. Em giao hẹn rồi, sau này đi làm lương chỉ độ 2T/month thôi, cưới được thì cưới
    Đúng là nhân tính kô bằng trời tính, đời mà
    Nhiều thứ tưởng chừng như không thể, ấy thế mà lại trở thành có thể. Biến cái không thể thành có thể, nghe cứ viển vông thế này ấy nhờ nhưng mà cuộc sống này lại có nhiều người chứng minh được điều ấy.
    Đúng là ước mơ nhiều khi rất vô duyên, rất trên trời nhưng cái chính, đáng buồn lại là càng lớn, càng lăn lộn với cuộc sống thì cái ước mơ nó càng ngắn, nó lại càng thực tế hơn. Chính sự thay đổi củ chuối này khiến cho một số không ít người (hay cơ số người) phải làm những cái mình không thích, phải làm những cái không phải sở trường, đôi khi là sở đoản để tồn tại, để sống. Nhiều lúc rất nản, nản vì chả có động lực để làm việc tiếp ngoài tiền. Nhìn công việc mà chả có cảm hứng thì nghĩ đâu ra sáng tạo với đổi mới!!!

Vũ mà lương 2M$/tháng, thì BKF này khối người chết đói Mà cứ phải nói thật luôn, thời buổi giá thì đi bằng ô tô, lương thì đi bộ mà 2M$/tháng, nuôi mình chả nổi nghĩ gì đến nuôi vợ nuôi con. Ấy, lại còn cái khoản cưới xin, chả nhẽ ngửa tay xin bố mẹ cũng thấy ngại Cậu phải thay đổi chiến lược đi, hoặc là kiếm việc tính bằng ngàn $, thừa sức cậu, hoặc là kiếm vợ có cái phông ngon ngon tí, như bác Triển bác chỉ giáo ấy, hehe, cuộc sống sẽ lại có nhiều hương vị hơn

Quote Nguyên văn bởi walktheweb
    Đi tây, gần nữa vòng địa cầu mới khám phá ra điều mới lạ này hả ?

Welcome the real world. Ít ra cũng phát hiện một điều hiện thực. Ở đời chẳng phải lúc nào cũng đạt được như ước muốn. Ví dụ như tớ muốn làm một nhà kinh tế như thần tượng Warren B. nhưng vẩn phải mãi mãi làm công nhân kỹ thuật quèn và nghèo túng. Đấy sự thật nó phũ phàng thế. Thôi thì hãy bớt kêu ca và an phận thủ thường với cái hiện tại đi thôi. Ẩn nhẩn , rình rập, tu thân tích đức (không cần bình thiên hạ) để còn chụp giựt cơ hội với đời .
    Dạ, đúng là đi tây mới biết chứ ở tịt nhà cũng khó lắm bác ợ. Du lịch qua màn ảnh nhỏ thì toàn những cái đâu đâu, thiên đường của chủ nghĩa tư bản. Cứ phải người thật việc thật thì mới hiểu ra nhiều thứ

Bác ý mà, ước mơ của bác là hơi bị giản dị đấy nhưng mà bác là hơi bị khiêm tốn cái khoản nghề nghiệp với tiền bạc. Em là em kô tin, hehe

Quote Nguyên văn bởi walktheweb
    Còn cái chuyện thực hiện lý tưởng 30 năm chỉ là viễn vọng mà thôi. Đừng có tin. Đánh tầm ngoài 40 là phải gấp rút cố thủ rồi.

Luật chơi này:

2x: gấp rút chụp giựt cơ hội, mạo hiểm cao. Làm 10 đồng bỏ 1 đồng để giành. 9 đồng tiêu.

3x: vẩn mạo hiểm nhưng phải dọn đường rút lui an toàn. Mạo hiểm với xác suất chiến thắng cao. Làm 10 đồng, trích 2 đồng để giành 8 đồng tiêu.

4x: Rút lui và cố thủ toàn tập. Có bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Làm 10 đồng , trích 5 đồng để giành, 5 đồng tiêu.

Trên 30 mà vẩn chưa mua nổi nhà riêng (biệt thự hoặc căn hộ nhỏ), xe riêng (2,4 bánh), chưa có khoản nghỉ hưu dài hạn là phải suy nghĩ lại hoạch tính. Kế hoạch đã bị phá sản rồi. Đừng tính toán đến chuyện quỹ hưu bổng của chính phủ trả cho hàng tháng, chẳng có đủ ăn đâu. Chỉ đủ trả tiền điện , gas thôi.

Đấy, mơ ước tầm thường trước đã. Sau khi mơ ước bình dân đã xong thì đến mơ xa hơn. Quan trọng không kém là trong lúc bận rộn vẩn phải nhớ đến tìm cách nào gạ gẩm được 1 em và cố thủ cho chắc ăn. Để lên tầm 3x thì chỉ khó tìm hơn.
    Chiến lược cuộc đời của bác cũng là điều em luôn băn khoăn trăn trở Em thấy trong đó nhiều cái rất chi là thú vị, tình hình là em sẽ nghiên cứu thật chi tiết và sẽ học tập bậc tiền bối nơi miền đất hứa, chắc hy vọng cũng sẽ không phải sống kiếp lầm than

Thôi, đầu giờ buổi sáng, em làm tách cà phê rồi còn đi làm, không thằng chủ tư bản nó lại càu nhàu

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề