User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 14

Chủ đề: Vĩnh biệt virus!

Quân Nhân Danh Dự Avatar của truong87bk

Mặc định Vĩnh biệt virus!

Virus và cách xử lý

1. Cách phòng chống virus.
    Với phương châm “Phòng bệnh hơn chữa bệnh”, biện pháp tốt nhất để đương đầu với những con virus là phòng chống nó ngay từ đầu, không để cho chúng lây vào máy.
    Virus lây vào máy chúng ta chủ yếu qua 2 con đường sau:
    a) Con đường 1: Qua USB
    Trong cửa sổ Windows Explore, nếu ta truy cậpvào ổ USB bằng cách nhấn đúp chuột như thế này, không may nếu như USB có chứa virus, các bạn sẽ không thể vào thẳng ngay được ổ USB mà sẽ có 1 cửa sổ khác hiện ra. Và lúc này máy sẽ bị nhiễm virus. Có 1 mẹo nhỏ giúp ta truy cập được vào ổ USB mà không bao giờ sợ bị lây virus và cũng chẳng cần đến 1 chương trình quét virus nào hết. Đó là ta vào ổ USB từ phía bên trái của cửa sổ Windows Explore. Lúc này các bạn sẽ thấy trong USB chứa những gì và bạn chỉ cần tìm dữ liệu mà mình cần lấy, copy vào máy là xong. Lưu ý là tuyệt đối không được nhấn vào những biểu tượng thư mục hoặc những file lạ vì đó có thể chính là virus.
    Để diệt virus trong ổ USB, trước tiên ta vào bật chế độ hiện toàn bộ những file ẩn lên, chọn vào cả phần hiện những file hệ thống ẩn được bảo vệ (Hide protected operating system files). Lúc này toàn bộ những file ẩn đã được hiện ra và ta sẽ vào xóa những file và thư mục lạ trong USB nếu nghi đó là virus. Việc xóa file này có tác dụng diệt virus nhưng nó sẽ không có tác dụng nếu như máy của các bạn đã bị lây virus. Vì nếu trong máy đã có virus thì ngay sau khi bị xóa trong ổ USB, virus trong máy sẽ tự động copy lại virus vào và chỉ ngay sau đó thì file vừa bị xóa sẽ lại xuất hiện.

b)Con đường 2: Qua những link virus trên yahoo
    This is my one-off Xmase-card for you ^_^ http://ukhomeblog.net/?id=ecard Very nice !!!
    OMG ! She is really beautiful http://ukhomeblog.net/DSC017473.GIF !!!
    My pics with my new lover http://ukhomeblog.net/mypics.gif
    Đôi khi ngồi trên mạng ta thường bắt gặp 1 số người bạn gửi sang những tin nhắn như thế này. Đây là những link có chứa virus, nếu nhấn vào đó máy các bạn sẽ chịu chung số phận. Không phải ai cũng biết điều này vì tôi vẫn bắt gặp nhiều người bị nhiễm virus kiểu này. Vì thế các bạn tuyệt đối không được tò mò nhấn vào những link có nguồn gốc không rõ ràng.
    Làm được 2 điểu trên là các bạn đã chắc chắn đến 99% là máy mình sẽ không bao giờ bị nhiễm virus rồi đấy.

* Một số những con đường lây virus khác:
    - Khi ta truy cập vào những trang Web về crack, hoặc những trang có nội dung không lành mạnh thì khả năng bị lây virus cũng là rất cao. Vì những Website này cũng thường chứa khá nhiều virus.
    - Khi ta cắm ổ cứng của 1 người bạn vào máy để copy dữ liệu, nếu có virus trong ổ đó thì nó cũng có thể lây sang máy chúng ta. Ta có thể phòng tránh việc này tương tự như đối với USB bằng cách truy cập vào ổ cứng của người bạn từ phía bên trái của cửa sổ Windows Explore.

2. Xử lý khi máy bị virus.
    - Với những virus có nguồn gốc trong nước: BKAV là giải pháp hàng đầu. Bạn có thể vào trang chủ http://www.bkav.com.vn để download bản BKAV Home.
    - Với những virus nước ngoài, bạn có 2 lựa chọn: Bitdifender và Kaspersky. Bitdifender được đánh giá là số 1 trong bảng xếp hạng top ten còn Kaspersky thì đứng thứ 2. Các bạn nên chọn Kaspersky vì nó diệt khá tốt và chạy nhẹ hơn Bitdifender rất nhiều.
    Chú ý là các bạn chỉ nên dùng chương trình virus khi máy bị nhiễm virus. Chương trình diệt virus là để “diệt” chứ không phải là để “phòng”. Khi đã diệt xong thì nên dỡ bỏ nó đi nếu không máy sẽ chạy rất chậm. Đừng bao giờ để bất cứ 1 chương trình diệt virus nào chạy ngầm trong máy, nó sẽ rất tốn tài nguyên hệ thống. Virus làm chậm máy, nhưng nếu ta cho chương trình diệt virus chạy để phòng ngừa virus thì nó còn chậm máy hơn.
    Hơn nữa, cho dù các bạn có để chương trình diệt virus để phòng ngừa, nếu như không biết cách dùng máy thì máy vẫn bị nhiễm virus như thường. Đâu phải virus nào nó cũng có thể được chương trình virus phát hiện.
    Giải pháp phòng ngừa virus tốt nhất tôi đã nêu ở phần trên. Chỉ cần nhớ thực hiện cho đúng là không bao giờ máy các bạn bị virus. Máy tính của tôi từ lâu lắm rồi chưa bao giờ phải cài chương trình diệt virus, đơn giản là vì nó chả bao giờ bị dính virus cả.

Quét virus, nên hay không?
    Câu trả lời là không. Các bạn thử nghĩ xem, với những ổ cứng dung lượng lớn chứa đầy dữ liệu, nếu dùng Kaspersky hay BKAV mà quét thì có lẽ quét cả ngày mới xong được tùy vào dung lượng dữ liệu cần quét. Hơn nữa, đôi khi trong 1 số trường hợp việc quét virus cũng tỏ ra không ăn thua do virus nó đã làm hỏng hệ thống.
    Do đó thay vì việc ngồi hàng giờ đồng hồ quét virus, bạn có thể chọn giải pháp tốt hơn đó là khôi phục lại hệ thống bằng công cụ ghost. Việc khôi phục này chỉ mất khoảng 10’. Việc khôi phục này chỉ đảm bảo cho ổ C của bạn không còn virus. Khôi phục xong, nếu các ổ khác vẫn còn virus mà các bạn lại truy cập vào ổ đó từ bên phải cửa sổ Explore thì virus sẽ lại lây trở lại hệ thống. Vì thế, nhớ là sau khi khôi phục xong, các bạn nên bật chế độ xem file ẩn lên rồi vào các ổ còn lại (trừ ổ C) để tìm xem có những file lạ ở bên ngoài ổ không rồi xóa đi. Trường hợp virus đã lây sâu vào bên trong các thư mục con của những ổ khác thì lúc này ta mới bắt buộc phải lôi chương trình virus ra quét. Nhưng vì lúc này hệ thống của ta vừa được khôi phục lại nên không còn virus và máy sẽ chạy rất nhanh. Việc quét virus sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Quân nhân danh dự

cứ nhấn cái nút thanks cái mặc dù nó chả giúp đc gì cho mình . Về virus thì có 1 số ý kiến như sau:
    1. Phòng chống
    - Đối với usb: nên dùng các chương trình diệt virus trước khi đọc dữ liệu trong usb cho dù có bằng cách của chú trường thì cũng chỉ hạn chế thôi chứ vẫn chết như thường
    - Tuyệt đối ko nhấn vào bất kì 1 link nào có đuôi như exe, com,bat....trừ khi bạn biết chắc nguồn gốc
    - khi nhận link từ bạn bè, nếu thấy trag web lạ hoặc có đuôi file ko bình thường thì nên hỏi lại người gửi
    - Khi duyệt email: nếu bạn ko biết ai gửi thì tuyệt đối ko nên mở các file đinh kèm, thậm chí ko nên mở các email ko rõ người gửi
    - Hạn chế dùng các phần mềm free trên mạng, các file crack, và nếu dùng rồi thì tốt nhất nên lưu các ki ra file text để lần sau khỏi phải động đến cái file kia nữa
    2. Diệt:
    Quote Nguyên văn bởi truong87bk
    - Với những virus có nguồn gốc trong nước: BKAV là giải pháp hàng đầu. Bạn có thể vào trang chủ http://www.bkav.com.vn để download bản BKAV Home.
    - Với những virus nước ngoài, bạn có 2 lựa chọn: Bitdifender và Kaspersky. Bitdifender được đánh giá là số 1 trong bảng xếp hạng top ten còn Kaspersky thì đứng thứ 2. Các bạn nên chọn Kaspersky vì nó diệt khá tốt và chạy nhẹ hơn Bitdifender rất nhiều.
    đúng thế. Với các máy có dung lượng ram >1G và chạy winxp ( 2G với vista) thì nên dùng bit, còn lại thì nên dùng kav. Cập nhật thường xuyên các phần mềm diệt virus.
    Quote Nguyên văn bởi truong87bk
    Chú ý là các bạn chỉ nên dùng chương trình virus khi máy bị nhiễm virus. Chương trình diệt virus là để “diệt” chứ không phải là để “phòng”. Khi đã diệt xong thì nên dỡ bỏ nó đi nếu không máy sẽ chạy rất chậm. Đừng bao giờ để bất cứ 1 chương trình diệt virus nào chạy ngầm trong máy, nó sẽ rất tốn tài nguyên hệ thống. Virus làm chậm máy, nhưng nếu ta cho chương trình diệt virus chạy để phòng ngừa virus thì nó còn chậm máy hơn.
    Hơn nữa, cho dù các bạn có để chương trình diệt virus để phòng ngừa, nếu như không biết cách dùng máy thì máy vẫn bị nhiễm virus như thường. Đâu phải virus nào nó cũng có thể được chương trình virus phát hiện.
    Giải pháp phòng ngừa virus tốt nhất tôi đã nêu ở phần trên. Chỉ cần nhớ thực hiện cho đúng là không bao giờ máy các bạn bị virus. Máy tính của tôi từ lâu lắm rồi chưa bao giờ phải cài chương trình diệt virus, đơn giản là vì nó chả bao giờ bị dính virus cả.
    nhất chú, ko bị díng .
    Các bạn nên kích hoạt chế độ tự bảo vệ vì thường khi bị virus thì chỉ đến khi bị nặng người dùng mới phát hiện ra. Việc kích hoạt chế độ tự bảo vệ sẽ giúp bạn diệt virus ngay khi nó tấn công máy của bạn và bảo vệ được dữ liệu khác trong máy

về câu hỏi quét virus hay ko? trả lời là có: bạn hãy định kỳ quét virus, việc quét có thể lâu nhưng nó đảm bảo cho máy tính của bạn vẫn an toàn, việc này có thể làm vào lúc rỗi rãi hoặc ví dụ như lúc đi ngủ
    Dùng ghost cũng là 1 công cụ tốt nhưng không phải ai cũng dùng đc. Khi ghost cũng đồng nghĩa với việc bạn phải cài 1 đống các phần mềm -> việc này có thể mất đến hàng tiếng đồng hồ, thậm chí trong 1 số trường hợp phần mềm lại ko thể cài lại và bạn có thể mất dữ liệu chỉ vì .......quên

- Khi bị nhiễm virus hoặc nghi bị nhiễm virus bạn thực hiện 1 số thao tác sau:
    + kiểm tra task manager (chuột phải vào thanh công cụ ) xem phần mềm nào đag chiếm dụng hệ thống nhiều nhất ( ram, cpu) và tắt nó đi (chuột phải chọn end task)
    + sau đó vào start->run->msconfig và bỏ dấu chọn ở phần mềm lạ (nếu có)
    + khởi động lại, tốt nhất là vào safe mode (nhấn f8 khi khởi động) rồi chạy các chương trình quét virus
    + xoá hoàn toàn các file dính virus

@ lời khuyên cuối là hiện nay các phần mềm diệt virus như KAV và bit đều đã có bán ở VN và giá cũng ko đắt lắm, vd như KAV chỉ là 180k (so với 35$ ở nước ngoài), bạn nên dùng phần mềm có bản quyền để được hỗ trợ tốt nhất

Cám ơn anh Hoàng vì những kinh nghiệm bổ ích anh vừa nói. Em hoàn toàn đồng ý với những gì anh viết. Anh nói rất chi tiết và chuẩn. Nhưng vẫn còn có 1 số chỗ em muốn tranh luận thêm mong anh chỉ giáo tiếp .
    Quote Nguyên văn bởi bigprince
    1. Phòng chống
    - Đối với usb: nên dùng các chương trình diệt virus trước khi đọc dữ liệu trong usb cho dù có bằng cách của chú trường thì cũng chỉ hạn chế thôi chứ vẫn chết như thường
    Với cách làm này của em thì chưa bao giờ bị lây virus. Không biết anh đã từng gặp loại nào mà áp dụng cách này nó ko ăn thua mà vẫn chết chưa? Nếu có thì gửi sang cho em 1 con, em chơi với .

Các bạn nên kích hoạt chế độ tự bảo vệ vì thường khi bị virus thì chỉ đến khi bị nặng người dùng mới phát hiện ra. Việc kích hoạt chế độ tự bảo vệ sẽ giúp bạn diệt virus ngay khi nó tấn công máy của bạn và bảo vệ được dữ liệu khác trong máy
    Như em đã nói, nếu phòng tránh tốt thì không bao giờ bị nhiễm virus. Bình thường có virus sẽ làm máy chạy chậm, nhưng kích hoạt chế độ tự bảo vệ thì còn khiến máy chậm hơn. Có cái chương trình virus, bình thường khởi động vào máy đã lâu rồi. Kể cả khi máy bị nhiễm virus nặng thì chưa chắc nó đã chạy chậm bằng khi có chương trình virus chạy ngầm để bảo vệ . Thông thường thì chỉ có mấy con virus nhãi chứ đâu gặp mấy con ăn dữ liệu mà phải sợ .
    Dùng ghost cũng là 1 công cụ tốt nhưng không phải ai cũng dùng đc. Khi ghost cũng đồng nghĩa với việc bạn phải cài 1 đống các phần mềm -> việc này có thể mất đến hàng tiếng đồng hồ, thậm chí trong 1 số trường hợp phần mềm lại ko thể cài lại và bạn có thể mất dữ liệu chỉ vì .......quên
    Ghost là 1 công cụ NÊN DÙNG và dễ dùng, chỉ cần có hướng dẫn. Mấy câu sau thì em không hiểu ý anh lắm.

@ lời khuyên cuối là hiện nay các phần mềm diệt virus như KAV và bit đều đã có bán ở VN và giá cũng ko đắt lắm, vd như KAV chỉ là 180k (so với 35$ ở nước ngoài), bạn nên dùng phần mềm có bản quyền để được hỗ trợ tốt nhất
    Phần mềm bản quyền vẫn còn xa xỉ với sinh viên nghèo lắm . Anh cứ cậy có thế lực, dùng Win có bản quyền, các cái đều có bản quyền xong lại cấm anh em post crack lên forum => dân đen nó oánh cho đấy .

Quân nhân danh dự

ngại quote lại quá, trả lời chú thế này nhá
    - anh mà biết con virus đấy thì anh cóp cho chú ngay, vừa bị dính hôm trước, chưa kiệp động vào cái gì trong ổ cả thì mày chậm rì, rồi sau đó thì ko restart nổi, khởi động lại thì nó vô hiệu các chương trình khởi động trong đó có cả bit và bkav
    - Nếu chú gặp virus ăn dữ liệu thì chú sẽ ko nói vậy đâu, anh từng bị đi cả bộ setup cùng 1 đống tài liệu mà ko biết là bị virus gì, lần đó phải format hdd -> đau thật là đau . Thông thường máy chỉ chậm khi mới load các chương trình virus rồi sau đó cũng ko chậm lắm, thêm nữa hiện nay ram khá rẻ và với tầm 1G đã có thể chạy bit vô tư rồi
    anh đã từng phải chạy win xp + blav + norton với con máy C433 ram 128 vga on , giờ đã lên được p3 còi, ram thêm được tí xíu nhưg vẫn phài gồng mình chạy Kav và bkav, chậm 1 tí ăn nhằm gì so với dữ liệu
    - sau khi ghost chú có đảm bảo là ko cài thêm chương trình gì ko , và 1 số chương trình do vấn đề bản quyền hoặc mình ko có kảh năg cài lại (vấn đề này thì chú chắc ko gặp đâu )
    - vẫn biết là hiện nay sinh viên còn nghèo và việc dùng phần mềm bản quyền gần như là ko thế , nhưg anh em xem xem VN mình gia nhập WTO rồi, kí cả cái công ước của nợ gì đó rồi (chả nhớ ).
    Cái phần mềm quét virus bản quyền cũng đâu khó khăn lắm đâu, mua máy ở TA là có bộ bit bản quyền mà

Hic, anh làm cái gì mà dính lắm virus thế? Máy anh lại còi nữa, ý chí và tinh thần nghèo vượt khó của anh thật đáng nể . Thằng em nghe anh tả lại nhớ lại cái thời (vài chục năm về trước) khi mà con máy Celeron của em phải chạy bộ Inventor trong suốt mấy tháng trời. Mỗi lần vẽ khởi động lại vài lần vì không chạy nổi.
    Ghost giúp ta tiết kiệm nhiều thời gian. Khi ghost xong đương nhiên sẽ có lúc ta cần cài thêm 1 số những phần mềm mới. Lúc khôi phục lại thì nếu cần ta lại đem phần mềm đó ra cài. Những phần mềm bản quyền thì nếu cùng trên 1 máy mình không cài lại được sao? Dù sao thì cũng có lúc nghịch rồi máy hỏng hệ thống nên kiểu gì thì cũng vẫn phải cài lại. Chả lẽ anh chả bao giờ bị hỏng hệ thống sao? Và nếu vậy, lỡ có hỏng anh sẽ... không thể cài lại 1 số thứ . Cái này thì em chịu, chả hiểu nó là cái gì .
    Thực ra với những người dùng máy ở mức độ thông thường hoặc kể cả dùng nhiều thì nó cũng chỉ đến mức độ đó thôi. Chứ những người dùng máy như anh thì không nhiều. Nói mấy cái mẹo này là nói cho mọi người chung chung chứ còn với những người đã dùng máy đến mức độ như thế rồi thì họ tự biết, cũng chả cần nói nữa. Mọi thứ đều chỉ tương đối, hì, phải "Liệu cơm gắp mắm" . Không thể đem chương trình ĐH ra giảng dạy ở bậc phổ thông.

Quân nhân danh dự

chú tưởng ai cũng nhiều xiền đầu tư máy xịn như chú hả , cái thời đấy cũng ko xa lắm đâu chỉ các đây tầm 2 năm thôi, còn vài chục năm trước thì chả biết cái gì là cái gì nữa là cái máy tính

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

He, bài của ku TRường hay, nhưng phần đầu, chỗ virus USB thì chưa ổn, chú dính con Kavo lần nào chưa nếu dính rồi thì chú sẽ thấy là con này cực kỳ nguy hiển, nó ko những làm nhiễm files hệ thống, mà còn ngăn ko cho xem files ẩn, cố cách nào cũng ko xem đc, nếu copy dữ liệu từ ổ USB ra ổ cứng, và vô tình click chuột phải ổ cứng thì vẫn chết như thường, cái này phải can thiệp trong registry mới xử lý được.
    Ngoài ra, có cái phần cuối của chú thì anh đêk đồng ý, cái phần quét virus, nên hay ko, chú lại cho cái bộp "không", anh chán hẳn, thà quét xong, rồi gỡ bỏ, sau đó bao giờ nghi ngờ có virus thì cài lại rồi quét, còn hơn là ko bao giờ quét, chú cứ chủ quan thế, có ngày đi tong cả ổ rồi lúc đấy mới sáng mắt ra,
    kinh nghiệm anh đã từng dính 1 lần, ngày trc anh vào 1 trang download mấy phần mềm ( free tử tế nhé ) lúc đó đang cài kaspersky, máy báo có virus luôn, hôm sau máy anh chết đứ đừ, anh cài lại win, quên ko giữ lại cái files download đấy, lại phải vào download lại, lúc này chưa cài phần mềm diệt virus nào cả, lúc sau cài lại kaspersky, quét cả ổ thì chả thấy nó báo gì, anh mới nghi ngờ, anh vào lại cái trang lúc nãy, down thử phần mềm đấy, thì lại thấy báo có virus, hớ hớ, thế là thế nào nhẩy
    nhiều khi virus nó biến tướng ko lường trc đc, thế nên tốt hơn hết là trong máy luôn để 1 phần mềm nào đó, lớm lởm cũng đc ( BKAV chẳng hạn ) để nó còn có tý phòng vệ (cho có) chứ máy cứ để free anti-virus software cẩn thận chết lúc nào ko biết đấy
    Mà cái ý tưởng ghost của chú cũng chả tối ưu, ghost rất hại ổ cứng, hơn nữa, việc ghost chỉ áp dụng cho máy nào dùng ít phần mềm, chứ như máy anh đang xài, ổ C ( ổ cài win ) đang 32/ 45 GB dữ liệu ( anh xài vista ) chú bắt anh ghost có mà vỡ mặt Chỉ vì 1 vài con virus trong tầm xử lý mà phải ghost lại cả ổ cứng thì cũng mệt, nhỉ
    Lần sửa cuối bởi afoolchild; 02-02-2008 lúc 10:19 PM
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

HUT's Student Avatar của FINALFANTASYFAN

Đúng là FIT - HUT! Bọn Kinh tế Ngoại giao sang mà đọc lại chả sợ phát khiếp. Thảo nào mấy em Thăng Long là hâm mộ các anh BK nhất Các bác pro quá

Em nói thật chứ, em chỉ word với excel, thỉnh thoảng đú lắm mới dám vào FF đọc ... Dantri mà cũng vẫn trang bị đồ bảo hộ tới tận răng, từ tường lửa cho đến các thể loại anti ( virus, spy, trojan, adware, rootkit ... ) Thế mà vẫn có thằng gửi mail đến cho em thông password và chúc em năm mới có 1 ... password mới
    3F
    eBABes

Mã:

Quote Nguyên văn bởi afoolchild
    He, bài của ku TRường hay, nhưng phần đầu, chỗ virus USB thì chưa ổn, chú dính con Kavo lần nào chưa nếu dính rồi thì chú sẽ thấy là con này cực kỳ nguy hiển, nó ko những làm nhiễm files hệ thống, mà còn ngăn ko cho xem files ẩn, cố cách nào cũng ko xem đc, nếu copy dữ liệu từ ổ USB ra ổ cứng, và vô tình click chuột phải ổ cứng thì vẫn chết như thường, cái này phải can thiệp trong registry mới xử lý được.
    Ui phần đầu, chỗ virus từ USB là đang nói về cách phòng. Lúc này máy chưa bị nhiễm virus, vào bật chế độ file ẩn lên vào xóa phát là virus chết. Con Kavo anh vừa nói nếu vẫn còn đang ở USB mà chưa lây vào máy, cứ áp dụng cách này em chả tin là nó sống sót được vì khi mình vào ổ USB từ bên trái Explore là mình đã kích hoạt nó đâu. Nó chưa kịp lây thì đã bị xóa rồi. Anh không tin thì khi nào cóp cho em con này vào USB, em thử phát .

Ngoài ra, có cái phần cuối của chú thì anh đêk đồng ý, cái phần quét virus, nên hay ko, chú lại cho cái bộp "không", anh chán hẳn, thà quét xong, rồi gỡ bỏ, sau đó bao giờ nghi ngờ có virus thì cài lại rồi quét, còn hơn là ko bao giờ quét, chú cứ chủ quan thế, có ngày đi tong cả ổ rồi lúc đấy mới sáng mắt ra.
    Ý em là nếu virus đã lây ra nhiều ổ và lây sâu vào trong các ổ thì lôi đồ nghề ra quét xong 1 lần rồi dỡ bỏ. Còn nếu virus nó mới chỉ ở ổ C thì cứ ghost lại cho nhanh.
    Kinh nghiệm anh đã từng dính 1 lần, ngày trc anh vào 1 trang download mấy phần mềm ( free tử tế nhé ) lúc đó đang cài kaspersky, máy báo có virus luôn, hôm sau máy anh chết đứ đừ, anh cài lại win, quên ko giữ lại cái files download đấy, lại phải vào download lại, lúc này chưa cài phần mềm diệt virus nào cả, lúc sau cài lại kaspersky, quét cả ổ thì chả thấy nó báo gì, anh mới nghi ngờ, anh vào lại cái trang lúc nãy, down thử phần mềm đấy, thì lại thấy báo có virus, hớ hớ, thế là thế nào nhẩy
    nhiều khi virus nó biến tướng ko lường trc đc, thế nên tốt hơn hết là trong máy luôn để 1 phần mềm nào đó, lớm lởm cũng đc ( BKAV chẳng hạn ) để nó còn có tý phòng vệ (cho có) chứ máy cứ để free anti-virus software cẩn thận chết lúc nào ko biết đấy
    Đoạn này anh viết kiểu quái gì ý. Anh bảo anh đang chạy Kaspersky, rồi vào down mấy thứ, rồi vẫn chết. Thế thì có Kaspersky hay ko có khác gì . Có mà vẫn chết => thà không có còn hơn. Những trường hợp gặp virus khủng thì nên có cách khác. Mà cũng chỉ thỉnh thoảng mình mới chiến nhau với virus chứ có phải ngày nào cũng chiến đâu. Trang bị vũ khí tối tân lắm chỉ tổ tốn kém.
    Lúc nào anh cần vào mấy trang Web nhiều virus thì anh có thể chơi Vmware, dùng hệ điều hành ảo để vào. Vào xong lỡ chết thì là chết cái Win ảo, còn Win thật nhà mình thì vẫn sống nhăn răng.

Mà cái ý tưởng ghost của chú cũng chả tối ưu, ghost rất hại ổ cứng, hơn nữa, việc ghost chỉ áp dụng cho máy nào dùng ít phần mềm, chứ như máy anh đang xài, ổ C ( ổ cài win ) đang 32/ 45 GB dữ liệu ( anh xài vista ) chú bắt anh ghost có mà vỡ mặt Chỉ vì 1 vài con virus trong tầm xử lý mà phải ghost lại cả ổ cứng thì cũng mệt, nhỉ
    Trước ổ C của em cũng 20/25GB dữ liệu => file ghost được tạo ra có dung lượng 4,4GB. Ổ anh 32GB dữ liệu chắc tốn 6-7GB để tạo file ghost.
    Theo em máy nào càng thường xuyên dùng lắm phần mềm thì càng phải ghost. Có những khi máy nó trục trặc, chả hiểu là tại cái gì, trong khi mình cũng chả làm cái quái gì, tự nhiên nó hỏng, ghost lại là tiện nhất. Như máy anh bây giờ lỡ nó hỏng nặng hay nhẹ cái gì gì đó, không dùng tiếp được => anh cài lại Win rồi cài đống phần mềm kia của anh xong thì sẽ hết bao lâu?
    Khi ghost, tốc độ rất cao nên hại ổ cứng. Nhưng cũng thỉnh thoảng mới hỏng máy thôi nên ghost vài lần cũng chả sao. Ghost nhiều thì mới thực sự không tốt.
    Ghost là mình chỉ dùng trong những tình thế bắt buộc, không còn đường nào khác. Chứ nếu máy bị dính 1 con virus nhãi thì lôi Kaspersky ra diệt chứ ai ghost lại ổ làm gì . Ta chỉ chiến ghost nếu hệ thống bị virus nặng, vì lúc đó có quét virus xong cũng chưa chắc đã ăn thua, diệt xong virus thì có khi máy vẫn cứ chập chập cheng cheng.
    Ổ 32GB dữ liệu của anh mà quét xong virus thì cũng hộc máu. Nói chung tùy cơ ứng biến thôi, quét cũng được mà ghost cũng chả sao. Nếu lười thì cứ ghost luôn cho nó xong để còn xem phim chứ hơi đâu sửa làm gì cho nó mệt .
    Lần sửa cuối bởi truong87bk; 03-02-2008 lúc 10:13 AM

Quân nhân danh dự

Trước ổ C của em cũng 20/25GB dữ liệu => file ghost được tạo ra có dung lượng 4,4GB. Ổ anh 32GB dữ liệu chắc tốn 6-7GB để tạo file ghost.
    a nói thật là a dek hiểu dữ liệu của chú kiều gì chứ anh có 8G dữ liệu ổ C ghost compress high thì cũng đến 6G

nhìn chung là ko tranh cãi với chú vấn đề này nữa, mỗi người có 1 ý kiến riêng

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề