User Tag List

Ðề tài đã khoá
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 44

Chủ đề: Học mãi, các bạn có thấy chán không?

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

Mặc định Học mãi, các bạn có thấy chán không?

Anh lấy làm lạ (so với anh) là ở đây, có một cơ số bạn rất ham học. Khốn nạn thay anh lại là thằng lười học, nhìn các bạn, anh vô cùng khâm phục. Các bạn hỏi hết phần vi xử lý, đến hệ nhúng, rồi các bạn cũng chẳng tha thông tin di dộng, thông tin vệ tinh. Không những thế, các bạn ý còn đam mê cả CDMA rồi cả hệ thống thông tin quang.

Cứ phải nói là anh phục các bạn sát đất. Ngay cả thời tuổi trẻ sung sức, anh cũng chẳng có được 1 phần niềm đam mê học tập và nghiên cứu của các bạn. Ngày xưa bọn anh học ít hơn các bạn, nào có biết Java là cái gì, đâu có biết Oracle là gì đâu. Nhìn mấy con bọ vài chục đến vài trăm chân là mắt cứ trố lồi mồm cứ há hốc lên rồi. Hồi đó mà nghe ai nói đến FPGA với hệ nhúng là chân tay cứ rụng rời. Cái thời đó bọn anh học cốt lấy cái bằng, cái bảng điểm cho nó đẹp, ra trường cho nó bằng bạn bằng bè. Lập trình thì chỉ Assembly với C/C++ đã là điển lắm rồi. Thời gian rảnh rỗi bọn anh lê la chè đá ở quán nấm C9 với bi-a Tuổi trẻ. Hồi đó anh đi xem Robocon mà nói thật là nghĩ thầm trong bụng, chả bao giờ mình làm được cái gì nên hồn. Các bạn ý cầm PS2, bấm nút bên phải, cái con robo nó chạy sang bên phải, bấm nút bên trái, nó chạy sang bên trái. Nhìn rất ư là thích mắt. Ấy thế nó đã là cả một thành tựu của thế hệ thời bọn anh rồi. Mà đấy toàn là bạn bè anh làm chứ loại lười học như anh thì làm được cái gì.

Giờ thấy thế này, trong lòng rất vui, cứ thế hệ sau hơn thế hệ trước là đất nước có phúc rồi. Giờ anh thấy tư duy các bạn đi trước thời đại đến 5-10 năm chứ thời anh, lo sao cái bụng nó kô đói là giỏi lắm rồi.

Nhưng mà anh cứ phải hỏi thật các bạn, các bạn học, học nữa, học mãi thế mà không thấy chán à Anh đọc sách được 10 phút thì mắt nó díp tịt, ngồi gõ được vài đoạn code thì đã muốn đứng dậy cho đỡ mỏi lưng. Thú thật, anh kô hiểu cái cảm giác miệt mài đọc sách, miệt mài gõ code, miệt mài thiết kế, vẽ vời mạch điện tử với hệ thống nó ra làm sao chứ với anh, mấy cái đó nó cứ sa sỉ phẩm thế nào ý.

Anh là anh nói thật chứ chả bốc phét gì cho cam, già rồi, còn gì để mà bốc phét nữa đâu. Thế nên mấy bạn khóa sau vào chia sẻ cái cảm giác ấy với những thằng già chán học lại lười như anh để động viên, thôi thúc tinh thần bọn già này cái nhẩy

svBK's Newbie

Bác Bình khiêm tốn thế. Hồi là SV nghe cô Hương ,thầy Thanh,thầy Yêm... khen bác mà em thấy ngưỡng mộ Híc híc,đấy là bác lười học chứ bác mà chăm thì...

Ủy viên Trung Ương box Thảo Luận Avatar của Trien Chieu

Anh thấy chú Bình nói đúng đấy, bỏ mợ cái bằng Pờ hờ đờ của chú đê, về bảo ông bà già cho ít tiền mua lấy mảnh đất, con trâu đi trước cái cày đi sau, chờ vận mà phất cờ khởi nghiệp, thế lại hóa hay. Ngươi như chú lo gì không lập nên đại nghiệp, cứ mười người thì chín người khen thằng còn lại là AQ mà thôi. Chứ bây giờ anh thấy TS nó cả rổ, mà anh ngẫm rồi, mảnh bằng rồi mai đây sẽ mang tên chú nó sẽ thành đồ thờ cúng, ai mà cúng bái thì nhìn thèm rỏ dãi mà đếk ăn được, có sãi trong chùa thụ lộc rồi mới biết là nó vừa nguội lại vừa thiu, Pờ hờ đờ bất quá nó chỉ là một cái nghề, như anh, anh chán.
    Nam nhi vị hiển công danh trái
    Tu thính nhân gian thuyết Vũ Hầu

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Anh Bình nói chả đúng tẹo nào. Sự học là cái việc của cả đời, chán sao được mà chán. Thế này nhé, anh đi đám cưới tụi bạn đàn đúm tá lả, tổ tôm anh không phải học à? Sau này anh lấy vợ về không phải học cách dạy vợ à?...Đấy, những cái đấy không học thì tự nhiên mà biết được chắc.

Còn về việc học văn hóa, thằng nào học tiếp trong nước để lấy cái bằng đúng là hâm và lãng phí thời gian. Kể ra đi du học được ngắm gái tây, được chụp ảnh dưới trời tuyết, được ăn dăm bông thì lại đi một nhẽ.

Đấy, lần sau anh nói học thì phải là học cái gì không các bạn ngộ chữ lại cứ nghĩ là suốt ngày cắm đầu vào mấy quyển sách thì bảo sao không chán.

The end is just the beginning

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

@ Bác Triển: em cũng ngẫm kỹ rồi, cái PhD đúng là thứ xa xỉ phẩm như Luis Vuiton hay D&G. Tầm em không đủ sức đú với các bạn như Việt Dart hay con bác Nhanh. Thế nên em dùng đồ không mạc miếc gì lắm. Tình hình là em cũng có cái đồng hồ trang trí bên cạnh cái tên, còn nhẫn kim cương thì sống trên đời phải biết mình là ai. Vậy nên em có học hành gì nữa đâu. Em chán học rồi bác ạ, mà chán học đâm ra hỏi các bạn ham học xem những cảm giác xa xỉ phẩm kia nó thế nào.

@ Vũ: Đúng là một sai sót, một sơ xuất. Ý anh ở đây là học nghề, học chuyên môn, nghiên cứu ý chứ mấy cái học kia thì anh thích lắm. Được đi đây đi đó, ngắm nghía vẻ đẹp của gái tây, phong cách sành điệu của mấy anh giai Địa Trung Hải, được trượt tuyết, được đi chu du thiên hạ. Đời anh chỉ có một ham muốn, đó là bỏ học đi chơi

@ Mystar90000: Sông có khúc người có lúc, như bác Giáp cũng có thời của bác, hay bác Văn Tiến Dũng cũng rứa. Cái thời tuổi trẻ sung sức còn nhiều ham muốn nó thế. Mà ngay cả thời ấy, anh nào có biết CDMA, OFDM là cái gì. Thời đó anh chỉ biết mỗi mấy cái ngắt với mấy con timer. Nào có hiểu TT Vệ tinh với TT Di động nó ra làm sao. Giờ thấy các bạn ham hiểu biết, ham tìm tòi nghiên cứu, đâu chịu khép mình với 89C51, các bạn còn chơi với cả họ Pic, họ ATmega. Mà đấy đã là cái gì, các bạn còn nghịch cả FPGA. Có bạn thông tin vệ tinh cũng ngắm nghía mà thông tin di động cũng nhìn trộm, ấy mà cả thông tin quang cũng đâu được để yên. Thời anh, đọc IEEE là cái gì đó của vua của chúa chứ nào bình dân như bây giờ. Nhìn thế thật vui lắm sao cho đất nước VN sắp hoá rồng.

Các bạn tiếp tục chia sẻ cái hàng xa xỉ phẩm ấy với mấy thằng già như anh hay bác Triển nhé (héhé, cái này bác chắc cũng có suy nghĩ như em )

HUT's Student Avatar của linhzuri90

nếu chán học mà đỗ được vô Bk thì em cũng muốn lắm....anh BÌNH ơi...
    BEAT OF MY HEAT.........HEAVEN KNOWS...FOR THE LOVE OF GOD......
    iii..hii.ii..thịt chó...
    thịt chó....iiii...hiii...ii...

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Quote Nguyên văn bởi Mr.vulh_bk
    Anh Bình nói chả đúng tẹo nào. Sự học là cái việc của cả đời, chán sao được mà chán. Thế này nhé, anh đi đám cưới tụi bạn đàn đúm tá lả, tổ tôm anh không phải học à? Sau này anh lấy vợ về không phải học cách dạy vợ à?...Đấy, những cái đấy không học thì tự nhiên mà biết được chắc.
    Cái này mới đúng là chân lý. Này nhé , theo tớ nghĩ sau khi lấy vợ thì phải học nhiều lắm ví dụ như

a. Học làm vợ vui lòng
    b. Học cách nịnh hót vợ nhà
    c. Học tu ti tú tí với vợ mổi tối
    d. Học nấu cơm cho vợ ăn
    e. Học rửa chén, quét nhà, giặt quần áo cho vợ
    f. Học đưa vợ đi mua sắm, đi làm đẹp
    g. Học nói láo (dối) với vợ khi đi nhậu với bọn bạn. Cứ đổ thừa 1 thằng nào đó và bảo nó cứ nhận tội là xong

Và còn học nhiều lắm đến vài chục năm với "ấy" của mình. Ví dụ như khi thấy vợ hừm một cái , hứ một cái, hì một cái là phải hiểu con sư tử nó muốn gì.

Còn về việc học văn hóa, thằng nào học tiếp trong nước để lấy cái bằng đúng là hâm và lãng phí thời gian. Kể ra đi du học được ngắm gái tây, được chụp ảnh dưới trời tuyết, được ăn dăm bông thì lại đi một nhẽ.
    Hì, nó có người yêu dược sĩ xinh đẹp rồi mà nó còn tham thế.
    Em CIL đâu, ra đây dắt nó về, cạo đầu nó đi .

svBK's Member Avatar của worm

há há nghe anh Bình mà khổ thân quá, em là em bỏ học đi chơi lâu rồi chả hiểu trời phật fù hộ thế nào mà cũng ngót ngét 5 năm BK rùi. Khoản này có vẻ bác fải học em rùi

HUT's Student Avatar của linhzuri90

phải 1_2_3_4 mới chính xác anh BÌNH ...
    1: vợ
    2 :con
    3:tầng
    4: bánh...

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Thời nào mà chẳng thế. Thập niên 90 thì thấy là lập mạch điện , phóng tên lửa là dữ dằn lắm rồi. Nhưng thực ra, SV vẩn phải học những giáo lý cổ điển và bồi đấp. Thế hệ sau chỉ có tiếp nhận và phát triển những nền tảng cơ bản của bao nhiêu thế hệ trước mà thôi.

Đi làm ở lãnh vực ứng dụng hay nghiên cứu thì cũng chỉ là học hỏi. Mổi ngày là một sự học hỏi mới. Ngày hôm nay biết thêm và biết nhiều hơn ngày hôm qua đã là một sự phát triển mới.

Về bằng cấp, học hàm, học vị chẳng qua là một cái danh trong xã hội. Nó được dùng để lòe với thiên hạ và được dùng để chứng minh ở một thời điểm và không gian nào đó, ít nhất là về lý thuyết bạn có những kiến thức cơ bản.

Ðề tài đã khoá
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề