User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 37

Chủ đề: ~x( Suy nghĩ về việc Sinh viên ĐTVT đi làm Code

svBK's Member Avatar của Silent_cOntrol

Mặc định ~x( Suy nghĩ về việc Sinh viên ĐTVT đi làm Code

Tớ học K47 ĐTVT bây giờ làm cho FPT làm code : công việc của tớ là lập trình Java core, dùng Oracle, Tomcat , sản phẩm chủ yếu là các phần mềm viễn thông : tính cước, quản lý nhân viên, chăm sóc khách hàng...Cái này có lẽ gần gũi với điện tử chúng ta chỉ sau lập trình nhúng cho VDK, chúng ta đã đựoc học vài môn liên quan trong trường .
    Nói về hàm lượng trí óc thì tớ thấy tớ vào đó đựoc 6 tháng học cũng khá nhiều , so với đi làm mạng cài cắm phần cứng hay trực tổng đài thì mình thì phải suy nghĩ hơn nhiều, học hỏi nhiều hơn..
    Nếu so sánh mặt bằng chung của người trong cty thì dân điện tử chúng ta đi code là hơi hiếm, cả công ty có 3 / 80 người , một người làm quản trị dự án, tớ và 1 ông kia làm code.
    Nói về trình độ : Nếu so sánh với mặt băng chung thì dân DTVT đi code vẫn còn tốt chán, hơn hẳn bọn Mở hay dân lập , Nông nghiệp....Bọn vào trứoc mình thì nó chỉ hơn mình kinh nghiệm, nghiệp vụ...Còn thực chất nếu không có những năm kinh nghiệm (cái kinh nghiệm này là cách sử lý các tình huông, hay cách lập trình để sao cho nhanh copy paste đoạn nào, nếu bị thế thì làm gì ) ấy, những cái nghiệp vụ cho từng ứng dụng thì chúng nó chả là gì.... Còn bọn đó mà vào cùng khóa với tớ thì thực chất đã không bằng mình rồi (mải chơi hơn , không chịu tìn hiểu và không có cơ bản như mình .. hì hì)
    Chúng ta có thể bằng đượcc bọn Aptech ..
    Nhưng mà phải thừa nhận một điều là chúng ta không thể nào bằng được bọn CNTT của BK hay QG . Tớ tiếp xúc với vài thằng giỏi có, không giỏi cũng có... Thằng giỏi thì nó làm xếp, lập trình tốt và làm khá được việc, mấy dòng code đó chẳng qua là những thứ chúng nó đã làm vài lần ở Đại học, Thằng không giỏi thì 5 năm học CNTT Bk đã cho nó cái tư duy, cái base cực tốt..Bởi thế mà chúng nó vào công ty đựoc vài thắng là out luôn và tất nhiên là công nghệ của cty chúng nó nắm hết trong tay...
    Hồi trước tớ từng đi xem một cty làm phần cứng điện tử (BTS) có sử dụng vi điều khiển - liên quan đến lập trình mà,tớ thấy code của sinh viên khoa điện tử chúng ta viết còn thiếu tư duy chiều sâu.. thiếu các kiến thức cơ bản về đối tượng, lớp, chả dùng thư viện mấy ...Nên tớ nghĩ mình phải biết lập trình một chút...Và tớ đã vào công ty này.
    Giờ đây tớ thấy là việc đi làm lập trình đó hoàn toàn không vô ích: tớ có đựoc cái suy nghĩ rất cơ bản về hệ thống, cách xử lý cái gì trứoc , cái gì sau. Tớ nghĩ là mình đã học được cái cách sử lý tình huống của bọn làm code chuyên nghiệp.
    Nhưng nếu ai hỏi tớ là liệu tớ có gắn bó lâu dài với nghiệp lập trình không: tớ sẽ trả lời rằng không vì :
    + Chúng ta là dân điện tử, có những cái mà thú thật là khi đi là rất cần nhưng chả đâu dạy ngoài khoa ĐTVT đó là kiến thức về CDMA, GSM, WIMAX, các kiến thức về truyền số liệu... Tại sao chúng ta không đi theo con đừong rộng nhỉ
    + Nếu ai thích làm Vi điều khiển thì chúng ta sao không noi gương mấy anh làm robot hay như mấy anh K46 có thể sống bằng VDK
    + Hoặc ai đó có thể theo nghề ăngten, siêu cao tần...
    +Khi đi làm code như vậy là chúng ta đã làm trái nghề, thú thật là khá cực nhọc đó.. Và thực sự là các công ty như FPT , hay kể cả các cơ quan nhà nước luôn muốn kéo chúng ta về phía họ dù chúng ta làm trái nghề, vì thực chất chúng ta dẫu chỉ được 7 thì vẫn hơn những thăng đựoc 10 ở nhưng trường tốp dưới.
    Mấy anh học ĐTVT mà đi làm code(tớ nói ở trước), và ngay cả mấy đồng nghiệp chân thành cũng từng khuyên tớ trở về ĐTVT... Vì thực sự mình làm tiếp chắc chả học đựoc gì hơn mà toàn culi cho chúng nó..
    Đấy là suy nghĩ chân thành của tớ. Các bạn SV nghĩ sao thì nghĩ..Tương lai còn ở phía trước

svBK's Member Avatar của ryan_mu

Tớ nghĩ làm code của sinh viên ĐTVT thực sự thú vị nếu được làm việc code với hệ thống viễn thông. Đồng thời mảng soft trong hệ thống viễn thông của khoa mình dạy cũng rất chi tiết từ cứng đến mềm.
    Tuy nhiên nếu được làm việc cho 1 công ty viễn thông và chuyên trách mảng phần mềm là điều tuyệt nhất......

Thế giới quả là rộng lớn...

HUT's Student Avatar của FINALFANTASYFAN

Em nghĩ còn phải hỉu "code" là thế nào? Chỉ có lập trình mấy cái ứng dụng phìu - là em đùa - với gia công 3 cái gói - là em nói thế - mới gọi là "code"?

Nếu các bác cố đi theo hướng ấy thì rõ ràng là chỉ đang cố chứng minh: sở đoản của mình cũng ko đến nỗi ... ngắn lắm
    3F
    eBABes

Mã:

svBK's Newbie

Về mảng viễn thông, điện tử có rất nhiều cơ hội việc làm, thu nhập khá tốt. Chỉ sợ trình các bác chả có, T.Anh thì abc thôi, còn theo đuổi hoàn toàn nghề coding có mà suốt đời bám theo bọn CNTT, trừ khi bạn có khả năng thực sự về CNTT nhưng lỡ đăng ký nhầm vào DTVT

Quote Nguyên văn bởi ryan_mu
    Tớ nghĩ làm code của sinh viên ĐTVT thực sự thú vị nếu được làm việc code với hệ thống viễn thông. Đồng thời mảng soft trong hệ thống viễn thông của khoa mình dạy cũng rất chi tiết từ cứng đến mềm.
    Tuy nhiên nếu được làm việc cho 1 công ty viễn thông và chuyên trách mảng phần mềm là điều tuyệt nhất......
    Tớ không đồng ý với bạn

svBK's Member Avatar của FideLong

Có nhiều nhân tài ba đầu sáu tay, ra trường đâu chỉ có background về ICT. Họ sẽ dễ tiếp cận lĩnh vực mới hơn là những người chỉ có một ý nghĩ duy nhất: Học cái gì- làm cái đó. Có thể bạn nằm trong số này chăng?

Ý tớ không phải bảo là làm code không thú vị mà làm code không có tương lai: Bạn hãy thử nghĩ là khi học trong trường ĐH bạn đã được trang bị những gì về lập trình :quá ít và để phát triwwnr những cái kỹ năng đó thì quá mệt .
    Tớ nhớ là tớ được học :
    +Lập trình C(thầy Bình ): thầy giảng lập trình nhưng mà tớ thực sự không hiểu thầy viết như thế chương trình có chạy được không, hay xử lý cái gì trước cái gì sau, hay tại sao phải public mà không phải là private....
    +Cấu trúc dữ liệu và thuật toán :Môn này toàn lý thuyết
    +Cở sở dữ liệu: đến Oracle, hay SQL mình cũng chỉ biết là có cái đó, con thực tế chúng ta là bài tập lớn trên môi trương access, quá đơn giản.. so với thực tế
    +Năm cuối có môn phân tích thiết kế hệ thống thông tin của cô HƯơng, môn này thi thì điểm cao mà thú thật là chỉ có xếp mới đươc làm mấy cái phân tích thiết kế đóc hứ mình thì code chứ phân tích gì
    Tớ thấy ĐTVT đó học mấy cái đó quá đại khái, hình thức.
    Tớ lúc đầu vốn là sinh viên thực tập ở cty đó, lúc mới vào tớ phải mât1 tháng để hiểu xem là hệ thống đó viết câu lệnh ntn ? Tại vì Java là một ngôn ngữ khá mạnh nên thay vì bạn phải viết code để xử lý cả đống công việc thì đã có thằng viết cho mình... và mình gọi sao cho khéo để xử lý tốt.
    Để làm đựoc việc tớ mất thêm 3 tháng nữa: cái này là để làm những cái phức tạp, những cái thực tế.
    Tớ thấy mình làm y như worker vậy. Nói thật là cứ nhìn thấy mấy cái TL nào đó về CDMA hay,WIMAX là lại ngứa nghề..
    Còn bạn "Ryan_mu" bảo làm cho một công ty viễn thông nhưng ở bộ phận lập trình cái này tớ thấy toàn bọn CNTT làm thôi.

HUT's Student Avatar của FINALFANTASYFAN

Hehe, thế ngứa thì bác định làm j với "CDMA" và "WiMAX" ???

PS: em thik ý kiến của bác Long "phi-de" tuy nhiên trước tiên phải làm cái mình học đã

svBK's Member Avatar của ryan_mu

Quote Nguyên văn bởi Silent_cOntrol
    Ý tớ không phải bảo là làm code không thú vị mà làm code không có tương lai: Bạn hãy thử nghĩ là khi học trong trường ĐH bạn đã được trang bị những gì về lập trình :quá ít và để phát triwwnr những cái kỹ năng đó thì quá mệt .
    Tớ nhớ là tớ được học :
    +Lập trình C(thầy Bình ): thầy giảng lập trình nhưng mà tớ thực sự không hiểu thầy viết như thế chương trình có chạy được không, hay xử lý cái gì trước cái gì sau, hay tại sao phải public mà không phải là private....
    +Cấu trúc dữ liệu và thuật toán :Môn này toàn lý thuyết
    +Cở sở dữ liệu: đến Oracle, hay SQL mình cũng chỉ biết là có cái đó, con thực tế chúng ta là bài tập lớn trên môi trương access, quá đơn giản.. so với thực tế
    +Năm cuối có môn phân tích thiết kế hệ thống thông tin của cô HƯơng, môn này thi thì điểm cao mà thú thật là chỉ có xếp mới đươc làm mấy cái phân tích thiết kế đóc hứ mình thì code chứ phân tích gì
    Tớ thấy ĐTVT đó học mấy cái đó quá đại khái, hình thức.
    Tớ lúc đầu vốn là sinh viên thực tập ở cty đó, lúc mới vào tớ phải mât1 tháng để hiểu xem là hệ thống đó viết câu lệnh ntn ? Tại vì Java là một ngôn ngữ khá mạnh nên thay vì bạn phải viết code để xử lý cả đống công việc thì đã có thằng viết cho mình... và mình gọi sao cho khéo để xử lý tốt.
    Để làm đựoc việc tớ mất thêm 3 tháng nữa: cái này là để làm những cái phức tạp, những cái thực tế.
    Tớ thấy mình làm y như worker vậy. Nói thật là cứ nhìn thấy mấy cái TL nào đó về CDMA hay,WIMAX là lại ngứa nghề..
    Còn bạn "Ryan_mu" bảo làm cho một công ty viễn thông nhưng ở bộ phận lập trình cái này tớ thấy toàn bọn CNTT làm thôi.
    Nhân dịp bạn đưa ra các môn học của Khoa mình có dạy cho sinh viên nhất là K47 trở về trước mình cũng không đồng ý quan điểm với bạn.
    - Môn Ngôn ngữ lập trình( cụ thể được học là C và C++ ) tớ cũng được học thầy Bình . Công nhận 1 điều là thầy dạy ở lớp thì số học sinh thường vắng và các bạn thích nộp bài tập lớn để không phải thi cuối kỳ. Tuy nhiên mình thấy thầy dạy khá đầy đủ đồng thời cung cấp cho sinh viên có khái niệm khá chuẩn về lập trình hướng đối tượng.Tớ thấy môn này hữu ích nhất là các bạn nào chưa có khái niệm về lập trình hướng đối tượng.

- Môn cấu trúc dữ liệu và giải thuật: Đây thực sự là môn học mà nếu đọc qua thì thấy rất nhiều lý thuyết nhưng nó là nền tảng trong Khoa học máy tính. Thực sự kiến thức dạy trên lớp vẫn chưa phải quá chuyên sâu, mới chỉ dừng lại đến tìm kiếm, cài đặt cấu trúc dữ liệu hết sức cơ bản như LIFO,FIFO, List ,.... Mình nghĩ nếu các bạn nhất là đi sâu về làm hệ thống có dính dáng đến lập trình như nhúng, VOIP ..... thì các kiến thức ở trường đã cung cấp cho bạn 1 nền tảng đủ để các bạn đi tìm hiểu và làm việc tiếp.

- Môn Cơ sở dữ liệu: Theo mình hiểu chương trình dạy như khoa mình khá thực tế. Tất nhiên là trên lớp các thầy cô chỉ giảng giải lí thuyết như 1 NF,2NF,3NF, BCNF để chuẩn hoá cơ sở dữ liệu. Nhưng nếu bạn có làm bài tập lớn và có sản phẩm thì sẽ thấy ở ngoài thị trường người ta cũng chuẩn hoá dữ liệu như vậy. Tất nhiên những kiến thức mình nếu ở trên có vẻ hơi lạc hậu khi mà bây giờ đã chuyển sang xu hướng thiết kế hướng đối tượng . Bạn có thể nêu ra Oracle hoặc MsSQL ,MySQL nhưng nó cũng chỉ là các hệ quản trị cơ sở dữ liệu DBMS mà nếu để làm quen DBMS thì MsAccess cũng là khá phù hợp.Tớ thấy môn này khá hữu ích.

-Môn Phân tích thiết kế hệ thống: Môn này học trên lớp sau vài buổi là vắng vẻ và cũng khá buồn ngủ . Nhưng nó là môn là khá gần với thực tế nếu như sau này nếu mình có dựng lên 1 hệ thống thông tin như từ việc tiếp xúc khách hàng đến việc bảo trì sản phẩm ..... Tớ thấy môn này cũng hữu ích.

Còn việc mình nói là nếu làm việc ở bộ phận phần mềm trong 1 công ty viễn thông thì mình thấy dân ĐTVT,CNTT đều có cả . Trong đó dân ĐTVT thì có kiến thức về mảng Network, Data, Transmission và kể cả kiến thức Physics thì sẽ dễ dàng lí giải hệ thống có những bug do đâu và dễ khắc phục nhanh hơn.
    Tuy nhiên theo mình đã từng được thấy có những người chả được đào tạo về viễn thông và tin học nhưng vẫn làm rất đỉnh về lĩnh vực này đấy.
    Việc code có tương lai hay không như bạn nói thì tớ cũng không biết thế nào, không nói trước được điều gì

svBK's Newbie

Mấy ông rỗi hơi hay sao rồi à . Không dám qua mặt các đại ka, em đây quan niệm rằng học cái gì thì học nhưng có 3 thứ quan trọng nhất: điểm >= 7.5, Tiếng anh IELTS >= 6.5 và kiến thức xã hội. Có 3 cái đó rồi nếu mà thả ra giữa Đại dương vẫn nhe răng sống, cóc chít được . Em học ĐTVT nhưng tư duy về lĩnh vực CNTT cũng đủ trình chơi được khối thằng kha khá CNTT, em đây học ĐTVT chả được học mấy chữ T.anh tử tế cũng ăn đứt nhiều em Ngoại Thương. Tuy vô học về Kinh tế cũng bit Mr Chairman của Fed là ai. Nói chung các đại ka kô nên nói chuyện nên chọn nghề gì hơn cái gì mà quan trọng nhất là truyền nhiệt huyết cho bọn đi sau là chúng mày cần phải học thực sự, cần phải có một trình độ nhất định, cần phải biết ngẩng đầu mà sống, cần phải biết nhìn xa, chứ đừng chúi đầu vào mấy trò mà sinh viên coi là sướng nhất: Ngủ và chơi điện tử. Sozzy các đại ka nếu em đã động chạm đến.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề