User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Thắc mắc hỏi ai???? ĐTVT làm chuyên ngành

svBK's Newbie

Icon5 Thắc mắc hỏi ai???? ĐTVT làm chuyên ngành

cho em hỏi muốn tìm hiểu về ngành điện tử viễn thông (EE) thì tìm ở đâu ạ, chẳng lẽ bây giờ đã vào rồi lại cắm đầu vào học, mà chẳng hiểu bản chất nó về cái gì thì nhục lắm

Em đã chọn ĐTVT làm cái nghiệp cho mình, cũng chỉ vì nghe nó lạ tai, thích thích, công nghệ cao, mà việc làm cần tuyển nhiều

Không biết ở Hà Nội ( vd hoặc sài gòn) ngành này có nhiều việc cho mình lựa không

Em mong hồi âm -_-

svBK's Member

ngành nào cũng thế thôi, công việc tùy năng lực bản thân (với cty tư nhân) và năng lực gia đình (với cty nhà nước). vẫn sợ thất nghiệp thì kiếm thêm cái chứng chỉ thể hình, ra bến xe thì cứ gọi là bốc cả ngày ko hết việc B-)
    just kidding

Binhjuventus™
    Guest

Bạn còn ngồi trên ghế nhà trường và chọn cái ngành ĐTVT thì bạn mới chọn nghề, cái nghiệp nó còn long đong vất vả lắm

HUT's Student Avatar của nhomuathu_hanoi

Quote Nguyên văn bởi Smartguy88
    chẳng lẽ bây giờ đã vào rồi lại cắm đầu vào học, mà chẳng hiểu bản chất nó về cái gì thì nhục lắm
    Đúng là học mà ko hiểu thì nhục lắm..
    Nên cố mà học cho tốt đi đã, cứ học cho giỏi, cho hiểu thì sau này bạn sẽ thấy những thứ mình đã học nó được dùng để kiếm tiền như thế nào. Đừng băn khoăn quá sớm, nó cũng như kiểu thi xong rồi mới biết cái môn học của mình nó học cái gì ấy mà.
    Học, học nữa, học mãi.. học đến hộc máu vẫn phải học..
    ..mùa hoa Sữa về, thơm từng con gió, mùa Cốm Xanh về, thơm bàn tay nhỏ, Cốm Sữa vỉa hè thơm bước chân qua..

Quân Nhân Danh Dự Avatar của sofpast

Quote Nguyên văn bởi smartguy88
    cho em hỏi muốn tìm hiểu về ngành điện tử viễn thông (EE) thì tìm ở đâu ạ, chẳng lẽ bây giờ đã vào rồi lại cắm đầu vào học, mà chẳng hiểu bản chất nó về cái gì thì nhục lắm

Em đã chọn ĐTVT làm cái nghiệp cho mình, cũng chỉ vì nghe nó lạ tai, thích thích, công nghệ cao, mà việc làm cần tuyển nhiều

Không biết ở Hà Nội ( vd hoặc sài gòn) ngành này có nhiều việc cho mình lựa không

Em mong hồi âm -_-
    Cậu hỏi về ngành điện tử viễn thông hay là đào tạo của khoa Điện Tử Viễn Thông.

Cậu có thể tham khảo link này (các bác viết khá đầy đủ về chuyên ngành đào tạo của khoa)

http://sinhvienbachkhoa.org/forum/sh...85n+th%C3%B4ng

Tớ nói lại một số nhời của các bác lớn tuổi đã nói với tớ. Hi vọng cậu có thể tham khảo được chút gì đó.

Thực ra muốn mình thế nào và theo cái gì hay cắm đầu vào học hay không thì trước hết cậu hãy tìm ra vision (tầm nhìn) của mình. Trước hết hãy trả lời câu hỏi: 5 năm nữa bạn muốn là người thế nào (bao nhiêu tiền nữa chẳng hạn)? Rồi hãy đặt cho mình bước đi để thực hiện nó. Tuy nhiên, rất khó để hiểu mình ngay và xác định con đường đúng ngay từ ban đầu vì thế cần có sự cân nhắc và thay đổi.

Tớ ví dụ:
    Cậu muốn 5 năm sau khi ra khỏi trường là một anh kỹ sư điện tử - chuyên lắp mạch, viết code assembly hay C.

Thế cậu nên cắm đầu vào học cái gì bây giờ?
    - Kiến thức điện tử
    - Coding C/Asm

Sau khi làm điện tử cậu học trên lớp học tiếp cận với nhiều người về Networking chẳng hạn. Cậu thấy nó hấp dẫn với cậu hơn, thích thú hơn với nó và thấy khả năng có nhiều lợi ích hơn. Thế là sau khi tìm hiểu nó cậu có thể thay đổi.

Đấy tớ chỉ muốn nói là kiến thức ở trường cung cấp cho cậu một cái background tốt, tạo cơ hội cho cậu đào sâu ở nhiều khía cạnh khác nhau. Việc đào sâu là ở cậu, còn cứ học tốt các môn ở trường vì có thể cậu mới có nhiều lựa chọn cho bản thân mình. Chọn rồi thì cứ thế mà tiến, chọn nhầm thì lại chọn lại

Vài ngu ý của em
    Life is the cycle of "Try and Quit"

HUT's Student Avatar của FINALFANTASYFAN

Đấy cứ nhìn cái signature của chị Sof mà phấn đấu Muc tiêu của em 5 năm nữa là lúc ấy có thể xđ được mục tiêu cho 5-10 năm sau đó .

Vì khoảng thời gian đó mới là bắt đầu vào độ chín. Chứ bây giờ hỉu bit thì nông cạn, kiến thức chuyên môn thì còi, tầm nhìn còn hạn hẹp làm sao mà đã xđ được j.

Thế nên kế hoạch 5 năm lần thứ nhất là cố gắng tìm hỉu càng nhìu càng tốt để xd kế hoạch 5 năm lần thứ 2

@topic owner:ngày xưa 3F chọn điện tử vì nghĩ cái bọn bên Tin chỉ biết mỗi code chứ chả hỉu cái mô tê j cả, cái bọn công nghệ thấp và cũng cố tìm một hướng đi ngay cho mình từ năm 2 nhưng mọi thứ chỉ là áp đặt. Bởi chưa từng tiếp cận với cái j, chưa thể bit mình hợp với cái j và thik cái j. Cậu cứ học đi, rồi cậu sẽ tự tìm ra hướng đi cho mình.

PS: nên học tốt các môn cơ bản và cơ sở về điện tử, sẽ làm nền tảng cho cậu, dù cậu có theo cái j. Hơn nữa xu thế bây giờ là cái j cũng hội tụ.
    3F
    eBABes

Mã:

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi sofpast
    Chọn rồi thì cứ thế mà tiến, chọn nhầm thì lại chọn lại
    Mình thích nhất câu này.

The end is just the beginning

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề