User Tag List

Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3

Chủ đề: Hãy truyền hơi ấm tới Pù Nhi - mường Lát...

svBK's Newbie

Mặc định Hãy truyền hơi ấm tới Pù Nhi - mường Lát...

"Có một cô bé rất yêu mùa đông, cô thích thú khoe với cha rằng:

- Cha ơi, con thích mùa đông nhất vì mùa đông rất lạnh và mùa đông thì có tuyết rơi, con sẽ được thoải mái chơi đùa với tuyết!

Người cha âu yếm nhìn cô trả lời:

- Con yêu. Cha hiểu con thích tuyết đến thế nào... nhưng con có biết không... trong khi con được khoác lên người những bộ quần áo thật ấm áp, được tung tăng đến trường học, chẳng thiếu thốn gì cả, chẳng phải sợ lạnh, sợ đói... thì ở ngay gần con thôi hoặc một nơi xa xôi nào đó... có biết bao nhiêu người không có quần áo ấm để mặc trong mùa đông, không có đủ lương thực để ăn, bao nhiêu em bé cũng bằng tuổi con nhưng không được cắp sách tới trường... Vậy con nghĩ sao... "

Tôi rất ấn tượng với câu chuyện trên.

Các bạn thân mến, mùa đông đã đến mang theo giá lạnh ngấm dần vào đất trời. Hà Nội cũng bắt đầu trở lạnh, đôi khi cái lạnh khiến người ta run người... và nghĩ tới những ngày rét dài sắp đến lại ngại ngần...

Mường Lát - Thanh Hóa cách Hà Nội khoảng 400km, đây là huyện cao nhất ở Thanh Hóa gồm nhiều dân tộc sinh sống như Mông, Dao, Thái,... Trong khi ở Hà Nội cái rét chưa rõ rệt, vẫn còn những ngày nắng ấm... thì ở Mường Lát lúc này trời đã rất lạnh, cái rét đến thấu da, thấu thịt...

Chúng tôi đã có dịp đến Mường Lát vào những ngày tháng 11 và được tận mắt chứng kiến cuộc sống của thầy trò trường cấp II xã Pù Nhi... Đúng là ngoài sự tưởng tượng...

Trời lạnh mà tôi thấy rất nhiều em vẫn mặc áo cộc tay... các thầy giáo ở đó bảo rằng một phần vì không có quần áo rét mặt khác các em chịu rét quen rồi... từ ngay khi lọt lòng mẹ... nên lạnh như thế mà vẫn chỉ có một cái áo mỏng

Tôi gặp một bữa cơm thịnh soạn của các em... một nồi cơm và một nồi canh rau cải nấu cùng mì tôm... như thế là ngon lắm rồi. Còn thường xuyên là "cơm không" chan với nước "mó" - thứ nước ngầm sạch các chú Biên Phòng dẫn đến cho các em! Nghe mà ứa nước mắt!

Các thầy cô buồn buồn kể : cả trường có hơn 500 học sinh nhưng đến một nửa chưa đọc viết thành thạo. Có những lần kiểm tra bài cũ... em lặng im không biết trả lời... em không có sách để học... vì 4, 5 em phải dùng chung 1 cuốn sách. Bản ở gần thì cũng cách trường 5, 6 km nên không thể trao đổi sách cho nhau được... Cứ như thế, điều kiện thiếu thốn như vậy thì làm sao mà em học giỏi được...

Chuyến đi thực tế ấy càng thúc giục chúng tôi thực hiện những điều đã ấp ủ từ rất lâu rồi. Chúng tôi đang quyên góp quần áo, sách vở, đồ dùng học tập, truyện báo,... cho các em! Thực sự phải nói rằng các em là những em bé thiệt thòi, thiếu thốn nhất!Thức khuya dậy sớm vượt 5, 6km đường rừng để đến trường học chữ nhưng lại không có đủ sách vở để học.

Các bạn hãy cùng chung tay với chúng tôi nhé! Mọi sự chia sẻ, đóng góp của các bạn đều thực sự quý giá với các em! Chúng tôi sẽ trở lại Mường Lát vào giữa tháng 1/2008 dương lịch, vì thế rất mong nhận được sự ủng hộ, chia sẻ của tất cả các bạn ngay từ bây giờ .

Các bạn có thể ủng hộ hiện vật như: sách giáo khoa cấp II - cái này đặc biệt cần thiết; truyện báo ( VD như truyện cổ tích, Thần đồng đất Việt, Hạt giống tâm hồn, Báo Nhi Đồng, Thiếu niên...), đồ dùng học tập;quần áo;... ngay cả những thứ như bánh kẹo,...

Bạn nào có điều kiện thì có thể ủng hộ tiền. Số tiền nhận được chúng tôi sẽ sử dụng để mua thêm sách vở, đồ dùng học tập, bánh kẹo, ... và vào việc vận chuyển đồ.
    Hãy liên lạc với chúng tôi nhé:
    * Ngọc Anh - 0936.795.133 Yahoo: mysun_is_smiling. Blog: 360.yahoo.com/mysun_is_smiling
    * Hà - Yahoo: photrangmuabansang_2009

Nếu bạn ở xa và muốn chia sẻ với chúng tôi, các bạn có thể gửi vào tài khoản:
    Đỗ Thị Hà - Lớp D2QL1 - Trường ĐH Lao Động xã hội.
    CMND 173434240. Số tài khoản: 1507205164712 - Ngân hàng Nông nghiệp và phát triển nông thôn Cầu Giấy Hà Nội.

Rất mong nhận được sự ủng hộ của các bạn! Xin trân trọng cảm ơn!

master chém gió Avatar của chickenboy

Bạn ơi năm nay còn có chương trình ủng hộ nữa ko? Mà sao diễn đàn mình không thành lập 1 CLB tình nguyện đi nhỉ? Tập trung đồ dùng, quà tặng,...lập quỹ;... để mỗi lần có đợt tuyên truyền, ủng hộ thì chúng ta có thể quyên góp được ngay. Các bạn có ý tưởng gì không? Mình nhớ ngày trước ở diễn đàn có 1 nhóm gọi là nhóm 'vì thế giới ngày mai' thì phải
    Chia sẻ kiến thức là một cách để tiết kiệm thời gian cho nhân loại!

Cùng tham gia xây dựng Bách Khoa toàn thư thuần Việt http://bktt.org/

svBK's Member Avatar của saobekolak

Bác đào mộ lên ạ ? Bách Khoa liên tục có chương trình ủng hộ quần áo mà ?
    Hôm trước còn chiếu 2 buổi phim "Chạng Vạng" trên C2 với 10k/vé để ủng hộ người nghèo mà.
    Keng!!! Đại học Bách Khoa Hà Nội - Trường Đại học kỹ thuật hàng đầu Việt Nam

Thông tin chủ đề