User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 3/14 ĐầuĐầu 1234513 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 21 tới 30 của 135

Chủ đề: Cảm nhận về ĐHBKHN

HUT's Master

[QUOTE=pirimidin][QUOTE=fatcat] Nếu em mà chỉ học có mỗi chuyên ngành của em theo kiểu như vậy, chị e rằng em ko đáng được gọi là engineers...

Không,em không nói là chỉ học môn chuyên ngành,nhưng học tràn lan nhiều quá em thấy không cần thiết,ví dụ nên có sự sắp xếp lại các môn đại cương cho từng chuyên ngành,
    ví dụ,nếu như ngành MT của em,những môn học Đại cương em thấy là thiết thực
    -Toán Cao Cấp
    -Hình Họa,Vẽ KT
    -Tin
    -Vật Lý
    -Kỹ thuật Nhiệt
    -Kt Điện ( nói thực,học loạn hết cả lên,điểm cao mà chả hiểu được gì mấy)
    -Mấy môn Hoá,thực ra như Hoá Phân tích,quan trọng nhất là học phương pháp phân tích,chuẩn độ .. thì như ở BKHCM,chúng nó gộp hết thành môn Hoá Kỹ thuật Môi trường,tiện hơn là mình chia ra hàng loạt môn,
    Còn dĩ nhiên,Hoá Công là 1 thứ vô cùng nền tảng với dân Hóa/MTr
    ...vân vân..
    Chứ em thấy,học quá nhiều thứ không cần thiết,nhất là những khoa Kinh tế,mà điện tử hay giời đất gì cũng phải học
    Rồi khoa Thực phẩm và MTr chả hiểu khác nhau cái ì mà chúng nó pahỉ học Marketing còn mình học Quản trị ...
    Lol, trường chị tất cả các ngành engineering đều phải học 2 môn bizad( business administration) nếu muốn tốt nghiệp- trừ ngành chị do môn core nhiều hơn và cái gì gì ý( ko quan tâm), đấy chưa kể có rất nhiều môn dở hơi bên xã hội, hay đủ thứ như human resources, engineering professionalism, university requirements, hay critical thinking and writing. Major có nhưng ko phải tất cả credits. Ai cũng bắt buộc phải học chồng chéo các khoa em ạ. Em có môn triết hay đủ thứ chị cũng có môn khốn nạn như thế. Khổ lắm chứ chả sướng gì. Chỉ có điều công nhận BK chia môn nhỏ, tên nghe hoành tráng **** lúa. NHiều môn BK cộng gộp lại lượng kiến thức học ko bằng một môn ở nơi khác thôi.

À quên, còn nữa. Sinh viên VN học engineering chỉ muốn làm kỹ sư cho oai. Sinh viên bên này học engineering chỉ muốn có cái bằng, cái nền tảng đầu óc kinh doanh mà kiếm tiền. Làm kỹ sư không thì nghèo lắm. Khác biệt lớn phết. Vì vậy học thêm mấy môn về kinh doanh là đúng rồi. Ít ra về sau em thi công công trình cũng biết đường tính toán về mặt kinh tế chứ
    Tủi thân

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

[QUOTE=fatcat][QUOTE=pirimidin]
    Quote Nguyên văn bởi fatcat
    Nếu em mà chỉ học có mỗi chuyên ngành của em theo kiểu như vậy, chị e rằng em ko đáng được gọi là engineers...

Lol, trường chị tất cả các ngành engineering đều phải học 2 môn biz nếu muốn tốt nghiệp- trừ ngành chị do môn core nhiều hơn và cái gì gì ý( ko quan tâm), đấy chưa kể có rất nhiều môn dở hơi bên xã hội, hay đủ thứ như human resources, engineering professionalism, university requirements, hay critical thinking and writing. Major ít lắm. Ai cũng bắt buộc phải học chồng chéo các khoa em ạ. Em có môn triết hay đủ thứ chị cũng có môn khốn nạn như thế. Khổ lắm chứ chả sướng gì. Chỉ có điều công nhận BK chia môn nhỏ, tên nghe hoành tráng **** lúa. NHiều môn BK cộng gộp lại lượng kiến thức học ko bằng một môn ở nơi khác thôi.

À quên, còn nữa. Sinh viên VN học engineering chỉ muốn làm kỹ sư cho oai. Sinh viên bên này học engineering chỉ muốn có cái bằng, cái nền tảng đầu óc kinh doanh mà kiếm tiền. Làm kỹ sư không thì nghèo lắm. Khác biệt lớn phết. Vì vậy học thêm mấy môn về kinh doanh là đúng rồi. Ít ra về sau em thi công công trình cũng biết đường tính toán về mặt kinh tế chứ
    Nói thực,đến giờ em cũng không hiểu sao em lại vào BK nữa,nghĩ mà điên,cứ nghe theo định huớng của bố mẹ,chứ em thích vào hệ CNTN của KHTN cơ,em thích làm majoring in Chemistry,vào BK rồi,thấy mấy ngành CN Hoá có vẻ chán,linh tinh nên đăng kí Môi trường,em rất thích học về MT ,nhưng major của em không phải Công nghệ mà là Management em không có schedule của mấy trường bên đó,nên không rõ họ học như thế nào,nhưng như ở VN,kỹ sư,nếu giỏi,thì cũng đều đi làm này kia chị ạ,chua biết thì ra đời nó khác dạy mình làm sao mà kiếm tiền mà duy trì sự sống cả thôi..đứa nào ngu ngu ngơ ngơ thì hy vọng không dính mình.. đời cha nói trc đc cái giè
    Vietaccepted - dịch vụ tư vấn CV giá rẻ và chuyên nghiệp: https://www.facebook.com/ban.CV.hoan.hao

HUT's Master

[QUOTE=pirimidin][QUOTE=fatcat]
    Quote Nguyên văn bởi pirimidin

Nói thực,đến giờ em cũng không hiểu sao em lại vào BK nữa,nghĩ mà điên,cứ nghe theo định huớng của bố mẹ,chứ em thích vào hệ CNTN của KHTN cơ,em thích làm majoring in Chemistry,vào BK rồi,thấy mấy ngành CN Hoá có vẻ chán,linh tinh nên đăng kí Môi trường,em rất thích học về MT ,nhưng major của em không phải Công nghệ mà là Management em không có schedule của mấy trường bên đó,nên không rõ họ học như thế nào,nhưng như ở VN,kỹ sư,nếu giỏi,thì cũng đều đi làm này kia chị ạ,chua biết thì ra đời nó khác dạy mình làm sao mà kiếm tiền mà duy trì sự sống cả thôi..đứa nào ngu ngu ngơ ngơ thì hy vọng không dính mình.. đời cha nói trc đc cái giè
    CNTN la cái gì vậy ?
    Lại ko hiểu em nữa rồi. Em vừa kêu ngành gì mà phải học marketing đủ thứ, giờ lại bảo gì gì.. chả hiểu nổi

Ngành nào cũng vậy thôi. giờ ngồi trên ghế giảng đường thì mơ cao lắm. Về sau cơm áo gạo tiền đè nặng thì lúc đấy mới biết người giỏi là người biết kiếm tiền em ạ.
    Anyway, be proud of your major, be proud of being an engineer in the future. At least, try to be... like the way I do. *sob sob* T_T

4. Tớ cảm ơn fatcat đã chia sẻ.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

[QUOTE=fatcat][QUOTE=pirimidin]
    Quote Nguyên văn bởi fatcat

CNTN la cái gì vậy ?
    Lại ko hiểu em nữa rồi. Em vừa kêu ngành gì mà phải học marketing đủ thứ, giờ lại bảo gì gì.. chả hiểu nổi

Ngành nào cũng vậy thôi. giờ ngồi trên ghế giảng đường thì mơ cao lắm. Về sau cơm áo gạo tiền đè nặng thì lúc đấy mới biết người giỏi là người biết kiếm tiền em ạ.
    Anyway, be proud of your major, be proud of being an engineer in the future. At least, try to be... like the way I do. *sob sob* T_T
    ban nãy nói Marketing là bọn bên Thực phẩm phải học,chả hiểu nổi,bọn em học Quản trị đaị cương ...
    CNTN là cử nhân tài năng,giống KSTN bên nhà mình ấy..ngày cấp 3,máu me với môn Hoá lắm nên rất thích majoring nó
    Chị fatcat kinh nghiệm thế,chắc mai này kiếm tiền phải biết

HUT's Student Avatar của Ngày mai bắt đầu học

Quote Nguyên văn bởi hoabantrang Xem bài viết
    Tui là SV k52 nghe các ban giới thiệu về BK như thế về nhà chắc không dám khoe là dân bk nữa mất.
    Ai lại vạch áo cho người xem thân như thế chứ
    Tui cũng buồn chuyện cái đài phun nước lúc phun lúc không, cái cửa thư viện hết khỏi tự động, mấy bài thí nghiệm bị đuổi ra....
    .
    Nhưng thôi, thi vào đây rồi thì gắng phấn đấu mà học vậy không Cha mẹ ở nhà buồn
    ...Có khi nào trên đường đời tấp nập......
    ...Ta vô tình lặng lẽ bước qua nhau....
    ...Bước lơ đãng chẳng ngờ ta để mất.......
    ...Một tâm hồn ta đã đợi từ lâu.......

.Diễn đàn xin ghi nhận ý kiến của bạn và sẽ bàn bạc lại về vấn đề này sau.
    Tạm thời block nick bạn và close topic để chờ xử lý.
    Cám ơn bạn đã góp ý.

svBK's Newbie Avatar của _[mafia]_

hê hê vote cho ông anh 1 phiếu luôn

svBK's Member Avatar của ledinhcuong99

Không biết mấy năm sau học thế nào chứ năm đầu thì rất chi là nản...
    Nhìn đội ngũ giảng viên lớp mình thì thôi rồi.. TOàn giảng viên trẻ... Lại được bà dạy Hình Họa điệu chảy nước... Dạy học thì bằng máy chiếu, nhanh ko hiểu j` luôn. Hy vọng sống qua được năm đầu... Kết mỗi thầy dạy lý thuyết Giải tích 1... Nhưng mà bọn trong giảng đường nó làm ồn quá nên ông ý ghét... Về sau còn không chữa đề cho nữa... nản vai~ chưởng....

xờ mod Avatar của ngoctunguyen

Trg` mình thi lập trình bằng giấy cũng đúng thôi
    Cả nghìn SV lấy đâu ra cho đủ số máy tính
    Hay ra thuê toàn bộ hàng net xung quanh trường để cho SV thi thì chắc là đủ

svBK's Newbie

Mình thấy thi trên giấy hay hơn trên máy nhiều, thi trên máy lỡ gặp những cái máy (hichic, ko biết tự đời nào) đúng lúc chạy mà máy treo thì chết

svBK's Newbie

oh
    là dân bk, nghe các bác khen che cũng đủ cả. tự nghĩ lại cũng thấy chẳng có gì hối hận khi thi vào bk, mấy thằng bạn cũng thường nói chuyện với nhau ko thi vào bk mà thi vào trường khác thì quả là lãng phí một tài năng. Nói chung học bk là ổn rồi, nếu ko thì thi trường khác cho sướng cái đầu ( vì thấy học bk khá mệt ). Còn những tồn tại thì để bao giờ em làm bộ trưởng em giải quyết giúp bác free. Nhưng chắc là hơi lâu đấy....

+ Trả lời chủ đề
Trang 3/14 ĐầuĐầu 1234513 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề