User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 15

Chủ đề: cuu cuu em voi.tra loi gap cho e nhe'

svBK's Newbie Avatar của ZZ_baby_kute_ZZ

Icon9 cuu cuu em voi.tra loi gap cho e nhe'

cho em hoi~.e va ban e quan he khj e vua het kinh duoc 1 ngay`.e uong 1 vien potinor.sao do 4ngay sau tui e quan he nua va em uong them 1 vien nua.nhu vay co mang thai ko???e chj uong 1 lan co 1 vien ma thoi vj bac si ban nhu vay.nhung theo huong dan la` 2vien.nhu vay e co sao ko???e lo wa.giup em voi............

Binhjuventus™
    Guest

Xác suất có thai của bạn nói chung là thấp, nhưng tốt nhất là cứ chờ rồi đi mua QStick mà kiểm tra xem sao nhé.

Quote Nguyên văn bởi Nguồn Internet
    Thuốc tránh thai khẩn cấp có biệt dược là Postinor đang được sử dụng rộng rãi tại Việt Nam. Nó tỏ ra khá hiệu quả và an toàn trong tránh thai ngoài ý muốn. Tuy nhiên, nếu sử dụng không đúng, thuốc có thể gây các tác dụng phụ như buồn nôn, nôn, rong kinh…

Đúng như tên gọi, viên tránh thai khẩn cấp (còn gọi là thuốc tránh thai sau giao hợp hay thuốc tránh thai "ngày hôm sau") là biện pháp tránh thai được dùng trong những trường hợp đặc biệt, sau một cuộc giao hợp không được bảo vệ hoặc gặp sự cố khi khi đang áp dụng một biện pháp tránh thai nào đó (dùng bao cao du bị tuột hay bị rách).

Viên thuốc này có tác dụng ức chế sự rụng trứng ở người phụ nữ. Trong trường hợp trứng đã rụng và được thụ tinh, thuốc sẽ làm thay đổi nội mạc tử cung để ngăn cản trứng này làm tổ. Như vậy, nếu trứng thụ tinh đã làm tổ thì việc dùng thuốc xem như không có hiệu quả. Nói cách khác, thuốc này không có tác dụng phá thai như một số người lầm tưởng và không nên dùng khi đã có thai.

Cách sử dụng

1. Để tránh thai, cần dùng 2 viên Postinor:

- Liều thứ nhất: Uống 1 viên trong vòng 72 giờ sau cuộc giao hợp. Tốt nhất là uống trong giờ đầu. Nói chung, uống càng sớm càng tốt, nhưng nếu lỡ để chậm đến 3 ngày (72 giờ) thì thuốc vẫn có hiệu quả tránh thai.

- Liều thứ hai: Uống thêm 1 viên, sau viên thứ nhất 12 giờ.

2. Trường hợp không có Postinor, có thể dùng viên tránh thai phối hợp (VTTPH) liều thấp, vẫn được dùng uống hằng ngày để tránh thai. Loại này có bán tại hầu hết các hiệu thuốc.

- Liều thứ nhất: Uống 4 viên VTTPH liều thấp trong vòng 72 giờ sau cuộc giao hợp.

- Liều thứ 2: Uống liều như trên, nhắc lại sau liều thứ nhất 12 giờ.

Cần lưu ý là nếu bị nôn thì trong vòng 2 giờ phải uống bù liều thuốc đã bị nôn (1 viên Postinor hay 4 viên VTTPH).

Chỉ định dùng thuốc

Postinor thích hợp với các trường hợp sau:

- Sau một cuộc giao hợp bất ngờ, không chuẩn bị trước việc tránh thai.

- Có sự nhầm lẫn khi đang áp dụng một biện pháp tránh thai:

+ Quên uống thuốc tránh thai loại uống hằng ngày từ 2 viên trở lên.

+ Tính nhầm thời điểm an toàn khi áp dụng biện pháp tự nhiên (tính vòng kinh).

+ Tiêm thuốc tránh thai chậm.

- Gặp sự cố trục trặc khi đang áp dụng một biện pháp tránh thai:

+ Tuột hoặc rách bao cao su.

+ Tuột vòng tránh thai.

+ Thất bại trong việc xuất tinh ngoài âm đạo.

- Khi người phụ nữ phải giao hợp không có sự đồng tình (như bị cưỡng dâm).

Postinor cho hiệu quả tránh thai không cao (tỷ lệ thành công là 75%) .Vì vậy, chỉ nên dùng thuốc này trong trường hợp khẩn cấp, không nên dùng quá thường xuyên hoặc dùng như loại uống hằng ngày. Lạm dụng thuốc sẽ dẫn đến dễ thất bại và kéo theo các tác dụng phụ như buồn nôn, nôn, rong kinh… do thuốc chứa progestin liều cao. Chỉ nên dùng Postinor 4 viên/tháng, tức là cho 2 lần giao hợp. Những lần khác phải sử dụng các biện pháp tránh thai như dùng bao cao su...

TS.DS. Nguyễn Huy Đức, SK&ĐS
    Thuốc tránh thai khẩn cấp bản chất là hoocmon nữ hàm lượng cao. Không biết bạn đã dùng thuốc tránh thai nhãn hiệu nào, nhưng thông thường, theo khuyến cáo bạn không nên sử dụng quá 2 liều/tháng. Về các tác dụng phụ cụ thể, có thể gây ra kinh sớm, buồn nôn, nôn, giữ nước trong cơ thể nếu sử dụng quá liều.

Thêm nữa, nếu các bạn QHTD kô sử dụng BCS thì nên uống thuốc tránh thai loại sử dụng hàng ngày. Theo như mình biết, loại thuốc này còn có tác dụng điều hoà nội tiết và giúp bạn có làn da mịn và ít trứng cá hơn!

Còn đây là thông tin thêm

Quote Nguyên văn bởi Nguồn Internet
    * Thuốc uống tránh thai

Thuốc uống tránh thai có 3 loại: thuốc uống tránh thai thông thường (loại có 2 hoóc môn), thuốc uống tránh thai chỉ có một hoóc môn và thuốc tránh thai khẩn cấp.

- Thuốc uống tránh thai thông thường

Đây là loại thuốc chứa hai thứ hoóc môn sinh dục nữ (oestrogen và progesteron), dùng cho phụ nữ. Trên thị trường hiện có nhiều nhãn hiệu như Choice, Rigevidon, Marvelon, Microgynon.

Thuốc có tác dụng cơ bản là điều chỉnh một chút các mức hoóc môn của cơ thể, làm cho trứng không rụng. Ngoài ra, thuốc còn làm mỏng niêm mạc tử cung để trứng nếu được thụ tinh thì cũng khó làm tổ, làm đặc chất dịch nút cổ tử cung để cản tinh trùng đi qua, giảm sự di chuyển của tinh trùng trong ống dẫn trứng. Thuốc có hiệu quả rất cao, khoảng 99%.

Thuốc có thể giúp bạn có chu kỳ kinh nguyệt đều đặn, giảm lượng máu kinh, bớt nguy cơ thiếu máu, giảm đau bụng, đau lưng trước và trong khi hành kinh. Một số nghiên cứu còn cho thấy thuốc giảm nguy cơ ung thư buồng trứng trong trường hợp chưa có u xuất hiện.

Đa số phụ nữ đều dùng được thuốc uống tránh thai, chỉ trừ những người bị bệnh tim, bệnh gan, huyết áp cao, đái đường, người trên 35 tuổi hút thuốc lá, người đang sử dụng thuốc chữa bệnh phổi, lao, người có u hay ung thư ở vú hoặc cơ quan sinh dục. Nếu bạn không rơi vào các trường hợp này, bạn có thể sử dụng thuốc tránh thai mà không ảnh hưởng đến sức khoẻ. Riêng với phụ nữ cho con bú, thuốc có thể làm giảm lượng sữa một chút. Những người này sẽ sử dụng loại thuốc khác không ảnh hưởng đến sữa.

Khi bắt đầu sử dụng, cơ thể phải làm quen với thuốc. Do đó, một số ít người sẽ gặp tác dụng phụ như rong huyết, buồn nôn, cương vú, đau đầu, tăng cân nhẹ, vô kinh, thay đổi tâm trạng, trứng cá. Trong vòng ba tháng, cơ thể sẽ quen thuốc, các tác dụng phụ biến mất.

Cách uống:

Bạn có thể bắt đầu uống vào bất cứ ngày nào trong chu kỳ. Thông thường, người ta chờ đến khi hành kinh mới bắt đầu uống thuốc (để biết mình không có thai). Khi mới uống, thuốc chưa có tác dụng ngay mà bạn phải chờ một tuần thuốc mới bắt đầu có tác dụng.

Bạn uống mỗi ngày một viên, uống hằng ngày chứ không phải chỉ uống vào ngày “đi lại”. Để dễ nhớ, bạn nên uống vào một giờ nhất định. Có nhiều người sợ quên đã nghĩ ra mẹo uống thuốc vào lúc làm một việc ngày nào cũng phải làm, chẳng hạn sau khi đánh răng buổi sáng, khi ăn cơm chiều...

Thuốc uống tránh thai có hai loại vỉ. Một loại chỉ có 21 viên, bạn uống thứ tự theo mũi tên in trên vỉ, hết vỉ thì nghỉ 7 ngày rồi uống vỉ tiếp theo. Phổ biến hơn là loại vỉ 28 viên, bạn cũng uống theo mũi tên, hết vỉ này thì uống tiếp vỉ sau ngay, không nghỉ.

Khi muốn có con, bạn chỉ cần ngừng uống thuốc, trứng sẽ rụng trở lại ngay hoặc chậm nhất trong vòng vài tháng, khi đó bạn lại có khả năng thụ thai.

Có khi bạn quên uống một viên thuốc. Trong trường hợp này, khả năng có thai không lớn. Tuy nhiên, để đề phòng, bạn hãy làm đúng như sau:

+ Quên 1 viên: Khi nhớ ra, bạn uống viên đó ngay, viên sau uống vào đúng giờ uống thông thường. Trong vòng 48 tiếng sau đó, bạn nên tránh giao hợp hoặc nếu giao hợp thì dùng bao cao su. Sau đó bạn uống tiếp vỉ thuốc như bình thường.

+ Quên 2 viên: Uống bù ngay hai viên khi nhớ ra, viên tiếp theo uống vào giờ thông thường. Nếu có giao hợp, bạn nên dùng bao cao su cho đến khi uống hết vỉ thuốc.

+ Quên 3 viên: Bạn vứt vỉ đang uống đi, bắt đầu một vỉ mới. Có thể coi như bạn mới bắt đầu dùng thuốc, 7 ngày đầu tiên chưa có tác dụng, tránh giao hợp hoặc dùng bao cao su nếu giao hợp.
    PS. Mình kô phải Bác sĩ mà chỉ là người hay đọc linh tinh. Lời khuyên là đừng chết vì thiếu hiểu biết

Chúc bạn may mắn!

HUT's Master

Lãnh tụ nhà ta thật là thông thạo mọi đường.. Em thiết nghĩ box này nên có mod mới
    Tủi thân

svBK's Newbie Avatar của ZZ_baby_kute_ZZ

uh`.e hieu ui`.cam on nhieu lam ^.^......

svBK's Newbie

Mặc định girlmoilon^^

Quote Nguyên văn bởi ZZ_baby_kute_ZZ
    cho em hoi~.e va ban e quan he khj e vua het kinh duoc 1 ngay`.e uong 1 vien potinor.sao do 4ngay sau tui e quan he nua va em uong them 1 vien nua.nhu vay co mang thai ko???e chj uong 1 lan co 1 vien ma thoi vj bac si ban nhu vay.nhung theo huong dan la` 2vien.nhu vay e co sao ko???e lo wa.giup em voi............
    Mình là thành viên mới của forum mình k biết làm sao để tham gia diễn đàn cùng mọi người.Ai biết chỉ giúp với.hjhj .Bạn ah theo kiến thức mình biết thì bạn co thể yên tâm là k sao.Vì thứ nhất trong khoảng thơi gian trc và sau chu kỳ khoảng 3 ngày là khs an toàn mà bạn lại còn dùng thêm các biên pháp tránh thai như vây có gì mà phải lo.hjhj

svBK's Newbie

em se chanh lam sao dau chiu kho sinh hoat cho no khoe

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

Quote Nguyên văn bởi ZZ_baby_kute_ZZ
    uh`.e hieu ui`.cam on nhieu lam ^.^......
    Bác này hay nhỉ,mà không biết bao nhiêu tuổi rồi,chứ đang là SV thì nguy hiểm quá
    Vietaccepted - dịch vụ tư vấn CV giá rẻ và chuyên nghiệp: https://www.facebook.com/ban.CV.hoan.hao

HUT's Engineer Avatar của assassin

Bác gì, chắc em này 9x chứ gái BK đâu có lơ ngơ thế này
    Nothing is impossible

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

Quote Nguyên văn bởi assassin
    Bác gì, chắc em này 9x chứ gái BK đâu có lơ ngơ thế này
    TS Nguyễn Khắc Chương khoa Mác-Lênin nói rằng,con gái BK luôn đi lừa bọn nó để nó lừa mình Sao bác nói xấu dân mình thế

svBK's Newbie

bạn này,dù là sau 1 ngày hết kinh 2bạn có qh rồi ko uống thuốc cũng ko sao đâu.chỉ cách 2 tuần từ khj hết kinh mới fải uống thuốc thôi nhé.ko sao đâu,yên tâm đê

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề