User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 14

Chủ đề: VIRUS TIN HỌC

superman
    Guest

Hiện nay vấn đề về Virus ở các forum nước ta rất hiếm vì đây là vấn đề tế nhị. Sợ rằng lại nối giáo cho giặc. Trước tình hình như vậy, mục này được mở ra để thảo luận về cách thức hoạt động của VIRUS , phương thức phòng chống ....hoàn toàn trên cơ sở tìm hiểu để phá vỡ lớp vỏ huyền bí của VIRUS tin học.

XươngKhúc
    Guest

Superman có chiêu gì thì thể hiện cho anh em lác mắt tí, ko thì cái topic này liệt hẳn.
    Forum VN ít đề cập đến virus đúng là vấn đề tế nhị, nhưng chắc ko fải vì sợ nối giáo cho giặc mà chủ yếu là sợ ko có giặc để nối giáo hehe

badboy
    Guest

Hi hi, nói làm gì
    Virus bây giờ bao la, tìm trên mạng một lúc là ra cả 1000 source
    Tha hồ mà nghịch, chả ai cấm được
    CHo nên kệ nó thôi
    Cứ có con nào mới thì lại có chương trình update để diệt
    No problem

superman
    Guest

Xương Khúc nói làm mình tủi thân quá, thấy forum chưa thật sôi nổi nên muốn trao đổi thêm về khoản này chứ superman đang méo mồm nè chứ làm ai lác mắt được. Đùa thôi , theo mình , tổng quát,virus tin học đúng nghĩa là một virus có kích thước chương trình cực nhỏ và trong đó bao gồm chức năng khó khăn nên đòi hỏi virus được thiết kế trực tiếp bằng ngôn ngữ Assembler và bao hàm những giải thuật tối ưu và kĩ thuật cao.
    Dựa vào đối tượng lây lan là file hay đĩa, ta chia virus thành hai nhóm chính:

+ B - virus (boot virus): virus chỉ tấn công lên các Boot sector hay Master boot.

+ F - virus (file virus): virus chỉ tấn công lên các file thi hành được (COM hay .EXE).
    Về F - Virus thì chia thành 2 loại là TF - Virus (không thường trú) và RF - Virus (virus thường trú).
    Ví dụ cơ chế hoạt động của 1 chương trình virus như sau:
    1. Tìm 1 file đầu tiên
    2. Lấy và lưu trữ các thông số cần thiết của file
    3. Ghi chương trình virus vào
    {trong chương trình virus :
    a. Tìm file tiếp theo
    b. Kiểm tra đã nhiễm chưa
    c. Nhiễm rồi quay lại bước a
    d.Chưa nhiễm thì ghi chương trình virus vào.
    e. Xóa dấu vết
    f. Thoát chương trình virus
    }
    4. Quay lại bước 1 cho đến khi tìm đến file cuối cùng
    5. Thoát chương trình mồi
    Vói kiến thức hạn hẹp có gì sai mọi người đừng smile nhé.

XươngKhúc
    Guest

hehe superman có sún răng hở hàm ếch thì XK này cũng lác mắt ra nhìn mà hehe .
    Tiện thể cho hỏi virus EXE trong Win khác với DOS chổ nào ?
    Thank kiu vinamiu !

15061984
    Guest

bác superman nói nghe hay lắm nhưng mà thưc hiên được thi chăc là bác cũng chịu nhỉ ?

superman
    Guest

câu trả lời được hay không cũng chẳng có ý nghĩa gì, forum chúng ta đâu phải lập nên để thách đố nhau đâu bạn. Theo mình, bất cứ thắc mắc về virus cũng đều có thể mang ra đây bàn bạc , hỏi đáp và cả trao đổi tài liệu virus quý để nghiên cứu cách thức 1 con virus hoạt động. Mong là bạn hiểu mình. Hiện nay cả BKAV cũng cho load miễn phí nên nghiên cứu virus nhìn chung mang tính yêu thích, say mê và 1 chút tò mò. Rất mong có bạn nào nhiệt huyết chỉ dẫn tại box này bởi vì 4rum BK rất nhiều cao thủ dấu mặt.
    Trong thời gian qua, mình có sưu tầm được 2 link rất hay về virus, xin được chia sẻ cùng các bạn:
    VIRUS EZINE:http://vx.netlux.org/lib/static/vdat/ezines1.htm

SIRKUS SYSTEM: http://www.sirkussystem.com/virus.html

XươngKhúc
    Guest

2 cái link của superman khá là hay, nhưng Tiếng anh -> choáng hehe, có chổ nào tiếng Việt cho dễ đọc ko ?
    à cho hỏi thêm superman là cái chuyện BKAV cho load miễn phí thì liên quan gì ở đây ? theo XK được biết thì một con virus đơn giản chỉ cần sửa đi một tẹo theo ý mình thì các chương trình diệt virus cũng ko nhận ra được, fải ko ?

superman
    Guest

Sửa đi 1 tẹo là như thế nào? Theo mình được hiểu, 1 chương trình ANTI-VIRUS sỡ dĩ nhận ra một con virus dựa vào 2 đặc điểm của 1 chương trình virus mà các chương trình bình thường không có:
    1.Có các đoạn mã đặc thù đúng kiểu virus: một chương trình virus tốt là chương trình khi tác động vào file không để lại dấu hiệu gì (tăng dung lượng, thay đổi ngày tháng) có thể lừa được anti_virus này, nhưng không thể qua mắt được anti_virus tinh vi hơn bởi nó có thể phát hiện được ra những đoạn mã nhận dạng này. Mỗi khi có một VIRUS mới xuất hiện các chuyên gia lại lại cập nhật lại các dấu hiệu của virus đó ( các mã lệnh,đoạn mã lệnh đặc thù ), do vậy nếu một file bị phát hiện là có chứa các mã lệnh hay đoạn mã lệnh đặc thù này sẽ bị thông báo là nhiễm virus .Cách này rất tốt với những virus đã biết nhưng không có khả năng nhận diện VR mới. Mình có thử 1 con virus đơn giản và NAV thông báo là nhiễm virus tên lạ hoắc, hê, chắc là nhầm mã nhận diện, song NAV liên tục thông báo là không thể repaire. (bởi chưa phải là virus nó từng biết mà.)
    2.Có các hành vi đáng nghi có một số đoạn lệnh chỉ có trong VR, hay các thao tác với các vùng nóng như BOOT SECTOR, BIOS MEM, PARTION... thì ngoài hệ điều hành ra thì chỉ có virus là sờ vào thôi nên các B_virus thường được phát hiện theo kiểu này.

Mình nói sai chỗ nào xin đừng cười, rất mong góp ý.
    Mình cũng đang định hỏi XK về trang web tiếng việt về virus đây.
    Tại sao lại thế nhỉ??

autin_susu2
    Guest

Bác S nói đúng rùi đấy.
    Tuy nhiên Vấn đề virut không thể đem ra nói 1 cách ào ào được bởi vì 1 sinh viên công nghệ thông tin chân chính cần phải có những kiến thức sâu rộng về vấn đề này . Chúng ta , phần lớn là chúng ta sẽ hướng tới công việc của người bảo vệ hơn là việc đi tấn công. Mà theo tui bít thì trường mình nói không có những bài giảng chuyên sâu về vấn đề này. Chỉ có mỗi một cách là tự nghiên cứu lấy. Vậy thì anh em giúp nhau nhé. :lol: :lol:
    Em cũng cảnh báo các bác là chẳng biết virut ở đâu chỉ thấy con gái các trường khác chê con "dai" BKHN bị nhiễm virut hàng loạt rùi đấy. :4: :4: :4:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề