User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 21

Chủ đề: Hỏi về địa chỉ Ip trong mạng???

svBK's Member Avatar của kaiser

Icon1 Hỏi về địa chỉ Ip trong mạng???

Chào cả nhà! Em mới bắt đầu tìm hiểu về mạng và vấp ngay phải cái "to đùng" ko hiểu là địa chỉ IP. Em xin trình bày những ý em biết và chưa biết mong các bác chỉ giáo !!!

Lấy luôn ví dụ cái máy tính nhà em, nó được nối trong mạng Lan và kết nối vào Internet qua modem. Trong mạng Lan thì nó đã được thiết lập IP (IP LAN vd:192.168.1.4). Khi đi qua modem theo em được biết trong modem sẽ có một cái gọi là NAT router ==> thiết lập một IP khác (tạm gọi là IP NAT). Sau đó thì nó sẽ nối tới modem của nhà cung cấp dịch vụ. Ở đây nhà cung cấp dịch vụ sẽ cung cấp cho mình một địa chỉ IP (khi chia Subnet). Và tại đây, nhà cung cấp dịch vụ mua địa chỉ IP của ...ai đó (cái này em chưa biết) và dùng địa chỉ Ip đó để kết nối với mạng Internet...

Cho em hỏi có phải máy tính của mình khi kết nối với mạng Internet thì qua một đống Ip như trên ko??? Và ở đây, Ip nào có thể đặt là IP tĩnh được???

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

He he, 1 câu hỏi rất thú vị và cũng rất gần gũi, có điều để trả lời một cách xác đáng câu hỏi của cậu thì phải tìm hiểu qua 1 cơ số thứ, như IP, Routing & Switching và cuối cùng là NAT, mình chỉ có thể trả lời 1 cách ngắn gọn câu hỏi của cậu theo những gì mình hiểu và đc học, đó là những gì bạn dự đoán ở trên là chính xác. trong hệ thống mạng Internet, không thể dụng Ip hết cho các máy client, mà sẽ phải sử dụng 1 công nghệ gọi là NAT ( Network Address Translation) (tham khảo NAT ) với giao thức NAT này, 1 IP thật (private IP) có thể "giải nghĩa" cho rất nhiều cái IP "ảo" ( Public IP) mà bạn có thể thấy, quá trình NAT này được cấu hình trên các Router trong mô hình TCP/IP thì ở tầng network layer
    các địa chỉ IP mà bạn đặt ở máy hay thậm chí tìm thấy trên mạng ( ngay ở BKF cũng hỗ trợ, mình vừa search và ra thông tin này về IP của bạn :
    The Real IP Address is: 203.210.154.223
    adsl.hnpt.com.vn
    The Proxy Server IP Address is: 203.160.1.38
    localhost
    đây chỉ là địa chỉ local, muốn biết IP thật của mình thì bạn chỉ có thể tra cứu từ ISP (ko biết ở VN có dễ lấy cái này ko nữa )
    nếu bạn học CNTT hoặc ĐTVT, sau này học về môn mạng máy tính sẽ hiểu rõ cái này hơn thôi
    Lần sửa cuối bởi afoolchild; 07-11-2007 lúc 11:29 AM
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

svBK's Member Avatar của dtvt1985

Hình như afoolchild hiểu sai về private,public IP address và NAT hay sao ấy!Còn muốn biết địa chỉ public hiện thời của mình thì có thể vào 1 số trang web xem được mà!

HUT's Student Avatar của FINALFANTASYFAN

IP nào mà chả là IP

PS: nhưng hỉu như thế cũng ... dễ hỉu
    3F
    eBABes

Mã:

Icon1

Thanks bác afoolchild nhìu nhé. Mấy hôm nay bận quá chưa trả lời bác được!

Theo em biết, nếu ip trong mạng lan thì có thể dùng lệnh:"ipconfig" để xem, còn xem IP wan thì em dùng IP2-Version 1.04 xem. Em ko hiểu cái IP bác nói ở trên
    "The Real IP Address is: 203.210.154.223
    adsl.hnpt.com.vn
    The Proxy Server IP Address is: 203.160.1.38
    localhost"
    là cái gì??? Vì nó không giống ip nhà em????
    Bác có thể mô hình lại một cách tổng quát cho em: một máy tính từ nhà mình khi được nôi đến nhà cung cấp rồi lên internet nó sẽ qua những "chạm" nào được ko? Như vậy có lẽ sẽ dễ hỉu hơn.

svBK's Newbie Avatar của chicken_king

Địa chỉ IP mà bạn xem bằng ipconfig không phải địa chỉ IP của nhà cung cấp dịch vụ mà chỉ là IP trên giao diện giữa cổng ethernet của bạn nối tới modem. Địa chỉ IP này thuộc dải private IP, ko phải public IP của ISP. Đối với mạng ADSL(asymetric DSL : đường truyền có tốc độ upload và download ko bằng nhau)từ modem của bạn sẽ nối đến CO (central office) ADSL modem của nhà cung cấp (còn gọi là ATU-C), nhiều CO modem được kết nối đến một DSL access multiplexer (DSLAM). DSLAM này thường được kết nối vào 1 mạng ATM đến 1 router để kiểm tra các thông số của bạn (authetication) đồng thời thực hiện NAT/PAT nhờ DHCP server ra mạng IP. 1 địa chỉ IP gồm có 2 phần : vd trong dia chỉ 220.210.1.100 thì Network portion là 220.210.1 ,Host portion .100 . Network portion là đại diện cho ISP dùng để cho các ISP khác bít đấy là ISP nào. Các mô hình mạng ADSL bạn có thể tham khảo google : PPP over ethernet, ppp over ATM.

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Một mô hình mạng sử dụng các thiết bị của Cisco. Nói chung là cách giải thích của Chicken_king rất chính xác và đầy đủ, thỏa đáng câu hỏi của bạn Kaiser, có điều nếu như bạn Kaiser muốn hiểu và nắm rõ hơn về cái này thì nên tìm tài liệu giáo trình mạng máy tính, các tài liệu về TCP/IP và routing & Switching, đọc thêm mấy cái đó sẽ hiểu rõ thôi

Icon1

Thanks 2 bác chicken_king và afoolchild cái!!!

Tổng quát thì e hiểu được mô hình của 2 bác rồi. Tuy nhiên em vẫn còn 3 băn khoan nữa là:

1.Cái mạng ATM là mạng gì thía? Và chức năng và nhiệm vụ của nó là gì thế àh?
    2.Cái DHCP server trên mạng ấy thì mỗi khi máy mình truy cập vào mạng thì nó sẽ cấp IP cho máy mình đúng ko? Vậy nó là IP gì vậy ạh?
    Cách cấp phát IP của nó có khác cách cấp phát IPLAN của modem trong mạng LAN ko?
    3.Ngoài kiểu mô hình 2 bác đưa ra thì liệu còn mô hình mạng nào đang sử dụng trên Internet ko ah?

Rất mong các bác đóng góp ý kiến!!!

HUT's Student

1. ATM (Asynchronous transfer mode- Chế độ truyền không đồng bộ ) là 1 chế độ truyền trong mạng của nhà dịch vụ, không liên quan đến người dùng Trong chế độ truyền này, trước khi vào vùng ATM (là tập hợp các thiết bị hỗ trợ ATM-như cái đám mây ATM trên kia kìa) các gói tin đc chia nhỏ ra thành các cell 53 bytes. Sở dĩ chia nhỏ để truyền càng nhanh càng tốt, khi đến hết vùng ATM, các cell sẽ lại được ghép lại, truyền bình thường. Ứng dụng này dùng nhiều cho dịch vụ thời gian thực(thoại hay video) vì các ứng dụng này cần độ trễ thấp đồng thời không biết trc dung lượng sẽ truyền. Ứng dụng này đòi hỏi phần cứng phức tạp và đắt. Bi giờ nó được thay bằng Frame Relay.
    2. D HCP cũng cung cấp private IP. Nó có các server DHCP, khi có host nào liên kết vào mạng thì nó sẽ gửi gói tin yêu cầu, server sẽ dựa vào Database tính toán và trả lời. Hiểu đơn giản là thế.
    3. Mô hình kia là cơ bản và tổng quát, ngoài ra tùy thuộc và công nghệ mà nhà cung cấp sử dụng để có thể có mô hình khác nhau.
    Fleiss macht den Meister!

svBK's Member Avatar của ryan_mu

Quote Nguyên văn bởi kaiser
    Thanks 2 bác chicken_king và afoolchild cái!!!

Tổng quát thì e hiểu được mô hình của 2 bác rồi. Tuy nhiên em vẫn còn 3 băn khoan nữa là:

1.Cái mạng ATM là mạng gì thía? Và chức năng và nhiệm vụ của nó là

Rất mong các bác đóng góp ý kiến!!!
    Mình thấy hiện nay các mạng ADSL của các nhà cung cấp dịch vụ VN đều cần 2 chỉ số VPI và VCI . Liệu có phải các nhà cung cấp dịch vụ ADSL hiện đang dùng mạng core là ATM không nhỉ ?
    Hi vọng các bác cùng thảo luận về mạng ATM nhiều hơn

Thế giới quả là rộng lớn...

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề