User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 2/3 ĐầuĐầu 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 11 tới 20 của 29

Chủ đề: Bộ Môn động Cơ đốt Trong

Mê xế hộp Avatar của hieuoto

Mình đã tạo một topic mới, hãy cùng vào và trao đổi về vấn đề này

svBK's Newbie

Icon10

cac anh oi !! giup em voi,em co 1 cau hoi mong cac anh giai dap gium:

"trinh bay tat ca cac phuọng an bo tri chu ky no cua dong co co 4 xy lanh.tai sao khong bo tri theo thu tu tu nho den lon hoac tu lon den nho."

neu duoc xin tra loi giup em vao nick: Tranquochuy0610

Quân Nhân Danh Dự Avatar của line-ice

Trong hầu hết các động cơ nhiều cylinder, kích thước các chi tiết của các cylinder như nhau nên quá trình làm việc của cylinder cũng giống nhau chỉ khác về pha. Điều này phụ thuộc vào việc bố trí tương quan giữa các cylinder của người thiết kế. Việc bố trí này theo nguyên tắc sau:
    - bảo đảm cho moment (torque) của động cơ đốt trong một chu trình là đồng đều nhất. Theo nguyên tắc này ở động cơ 1 hàng cylinder người ta bố trí sao cho góc công tác giữa 2 cylinder làm việc liên tiếp (tính theo góc quay trục khuỷu) đều như nhau.
    - không để tải trọng tập trung quá nhiều vào 1 hoặc một số cổ nào đó để trục có sức bền đồn đều.
    - trục khuỷu phải có dang động lực học hợp lý.

Đối với dạng trục khuỷu như trên của động cơ 4 kỳ 4 cylinder có thể bố trí góc công tác giữa 2 cylinder liên tiếp nhau là 720/4 = 180 độ, tức là cứ đều đặn 180 độ TK có 1 lần sinh công do đó moment động cơ phát ra đều.mặt khác trục khuỷu có dạng đối xứng với cổ trục giữa nên tính cân bằng động lực học tốt. Với dạng trục khuỷu trên có thể có 2 thứ tự làm việ la 1-3-4-2 hoặc 1-2-4-3. Như vậy cổ trục khuỷu sẽ ko phải chịu lực mất cân bằng tương đối, như trường hợp 1-2-3-4 chẳng hạn.
    Hi vọng đã giúp đc bạn, chúc bạn học tốt.Thân

svBK's Newbie

hi ban.minh dang hoc tai truong giao thong van tai, chuyen nganh dong co dot trong tau thuy,minh dang can tai lieu thiet ke ve cac he thong phuc vu cho dong co nhu:he thong boi tron chang han v.v Ban nao co cho minh xin

Quân Nhân Danh Dự Avatar của line-ice

Bạn có thể tham khảo "Thiết kế tính toán Động cơ đốt trong" và "Kết cấu và tính toán Động cơ đốt trong". Hai quyển này có đủ cả.

svBK's Newbie

Mặc định Ice

Mọi Người Cho Mình Hỏi Muốn Nghiên Cứu Về Ecu Của động Cơ Thì Phải Tìm Tài Liệu ở đâu Nhỉ?mọi Người Giúp Mình Với.cảm ơn

svBK's Member

Em là sv k52 em đăng kí Động cơ đốt trong rồi. Không biết thế nào. Điểm của em thấp. Mong sao ngành này năm nay kông lấy điểm

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi tyt Xem bài viết
    Mọi Người Cho Mình Hỏi Muốn Nghiên Cứu Về Ecu Của động Cơ Thì Phải Tìm Tài Liệu ở đâu Nhỉ?mọi Người Giúp Mình Với.cảm ơn
    Hình như cái ECU này là một con chíp điện tử, được lập trình nhận và phát tín hiệu theo yêu cầu từ trước vì thế nghiên cứu nó có lẽ là nghiên cứu công nghệ chế tạo của ngành điện tử và lập trình của CNTT, mình đoán thế có gì thì chỉ bảo thêm nhé!

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi ROBOBK Xem bài viết
    Em là sv k52 em đăng kí Động cơ đốt trong rồi. Không biết thế nào. Điểm của em thấp. Mong sao ngành này năm nay kông lấy điểm
    Thường các năm trước thì chỉ có ngành Cơ_ĐT, CNCTM, Oto là có điểm(của khoa cơ khí), giờ mới tách viện không biết có gì khác không. Theo mình thì chắc là không có thay đổi nhiều, vì toàn dân không muốn bị rơi tự do mới đăng ký vào đây. Dẫu sao trong viện có mỗi ngành Oto là ngành có thể cạnh tranh sự yêu thích của các bạn hiện nay, còn lại các ngành "hot" bây giờ hầu như không có trong viện. Đấy là nói về sự lo lắng điểm trác, còn thì ai trong viện nói chung và trong ngành động cơ nói riêng đều muốn những người như bạn không được xét vô viện

svBK's Member

Bác nói làm em đau lòng quá

+ Trả lời chủ đề
Trang 2/3 ĐầuĐầu 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề