User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 38

Chủ đề: Chọn con đường nào khi đã tốt nghiệp?

svBK's Newbie

Mặc định Chọn con đường nào khi đã tốt nghiệp?

Chào cả nhà!
    Em, vừa tốt nghiệp BKHN xong, bằng khá, ngành điện, cũng đã có một việc làm có thể gọi là gần với ngành học, lương ở mức trung bình (gần 3tr) - ở Hà Nội. Hiện tại, em đang có 3 hướng.
    1. Tiếp tục làm việc lấy kinh nghiệm, sau khi có vài năm kinh nghiệm thì sẽ apply cty khác, lương cao hơn.
    2. Đi ra nước ngoài theo kiểu xuất khẩu chuyên gia, lao động kĩ thuật hay kĩ thuật viên. Đi vài ba năm về kiếm tí vốn và kinh nghiệm.
    3. Tìm một suất học bổng làm MASTER, học xong lại về xin việc hoặc cùng lắm thì xin làm giảng viên một trường nào đó (Để sống thanh bạch -

Hiện nay em đang ôn TOEFL (Cũng chỉ là tự học thôi, vừa đi làm vừa tự học), định apply một suất học bổng đi KOREA hoặc TAIWAN. (Ước mà là Úc hoặc Singapore nhưng chưa biết tình hình cụ thể như thế nào).
    Nếu sang đầu năm sau, thi TOEFL ko như mong muốn thì em có thể chuyển sang phương án 2.
    Gia đình: Bố mẹ chỉ có thể support nhiều lắm cũng chỉ dưới 80 triệu, vậy nên em xác định nếu đi học thì tự mình là chính, không làm khổ bố mẹ.

Các bác có thể tư vấn giúp em tí được ko ah? Ở cty của em hiện nay, đi làm chỉ để lấy kinh nghiệm và tồn tại (đủ sống) chứ ko thể nói là kiếm tiền. (Tất nhiên mới ra trường thì như vậy đã).
    Đi oversee dù là đi lao động hay đi học cũng đều là mơ ước của em....
    Thanks các bác nhiều ah!

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của thienthan20 có chất lượng:

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Tớ thấy phương án 2 là ổn nhất, nhưng cũng phải tìm hiểu kỹ xem chất lượng công việc thế nào, mình có đáp ứng đc ko nữa,
    Tất nhiên nếu cậu có chí tiến thủ thêm chút ( như tớ ) thì cố gắng kiếm cái học bổng mà học lên, rồi làm ở nước ngoài thêm vài năm rồi về nước ( nhớ là phải về nước để xây dựng tổ quốc đấy nhá ) là ổn
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

HUT's Student Avatar của franklamparden

Quote Nguyên văn bởi thienthan20
    Chào cả nhà!
    Em, vừa tốt nghiệp BKHN xong, bằng khá, ngành điện, cũng đã có một việc làm có thể gọi là gần với ngành học, lương ở mức trung bình (gần 3tr) - ở Hà Nội. Hiện tại, em đang có 3 hướng.
    1. Tiếp tục làm việc lấy kinh nghiệm, sau khi có vài năm kinh nghiệm thì sẽ apply cty khác, lương cao hơn.
    2. Đi ra nước ngoài theo kiểu xuất khẩu chuyên gia, lao động kĩ thuật hay kĩ thuật viên. Đi vài ba năm về kiếm tí vốn và kinh nghiệm.
    3. Tìm một suất học bổng làm MASTER, học xong lại về xin việc hoặc cùng lắm thì xin làm giảng viên một trường nào đó (Để sống thanh bạch -

Hiện nay em đang ôn TOEFL (Cũng chỉ là tự học thôi, vừa đi làm vừa tự học), định apply một suất học bổng đi KOREA hoặc TAIWAN. (Ước mà là Úc hoặc Singapore nhưng chưa biết tình hình cụ thể như thế nào).
    Nếu sang đầu năm sau, thi TOEFL ko như mong muốn thì em có thể chuyển sang phương án 2.
    Gia đình: Bố mẹ chỉ có thể support nhiều lắm cũng chỉ dưới 80 triệu, vậy nên em xác định nếu đi học thì tự mình là chính, không làm khổ bố mẹ.

Các bác có thể tư vấn giúp em tí được ko ah? Ở cty của em hiện nay, đi làm chỉ để lấy kinh nghiệm và tồn tại (đủ sống) chứ ko thể nói là kiếm tiền. (Tất nhiên mới ra trường thì như vậy đã).
    Đi oversee dù là đi lao động hay đi học cũng đều là mơ ước của em....
    Thanks các bác nhiều ah!
    Tốt nhất là nên xác định sớm. Phương án một như bao nhiêu sinh viên khác, tính khả thi cao, ổn định, chắc chắn. Cũng hay
    Phương án hai: mình không biết nhiều, nhưng có vẻ cũng hay kiếm nhiều xiền, chắc cũng vất vả=> hay hơn
    Phương án ba: Kiếm Master thì phải xác định mình có thực sự muốn
    học nữa thật không hay chỉ muốn kiếm lấy cái bằng. Nếu kiếm được cái học bổng là tốt nhất nhưng phải cố gắng nhiều nhất( Tùy xem khả năng của mình có kiếm được học bổng ko về điểm số và Toefl)=>Cái này hay nhất nếu thực hiện được

svBK's Newbie

Em vẫn đang là sinh viên, kinh nghiệm thực tế còn hạn chế. Các anh cho em hỏi: để đi ra nước ngoài theo kiểu xuất khẩu chuyên gia, lao động kĩ thuật hay kĩ thuật viên. Đi vài ba năm về kiếm tí vốn và kinh nghiệm. đi suất khẩu lao động chúng ta cần chuẩn bị những gì và xin ở đâu ko ạ?
    còn với phương án này
    3. Tìm một suất học bổng làm MASTER, học xong lại về xin việc hoặc cùng lắm thì xin làm giảng viên một trường nào đó (Để sống thanh bạch - thì điều kiện là gì ạ?

HUT's Master

Chả hiểu các anh chị nghĩ gì mà cứ nghĩ TOEFL cao là apply được học bổng này nọ. Mệt thật.

Các trường tốt học cao học đâu chỉ đòi hỏi TOEFL T_T
    Tủi thân

7. Tớ cảm ơn fatcat đã chia sẻ.

Quân Nhân Danh Dự

Quote Nguyên văn bởi thienthan20
    Chào cả nhà!
    Cái thứ 1 và thứ 2 thuộc cùng một hướng là đi làm. Cái thứ 2 sẽ mang lại nhiều kinh nghiệm và tiền bạc hơn, nhưng làm việc ở nước ngoài cũng khá buồn và stress đấy.

Cái thứ 3 thì tùy thuộc chú có khả năng và sự say mê với việc nghiên cứu giảng dạy hay không?

Không việc gì fải vội vàng, ra trường cứ đi làm một thời gian chú sẽ biết mình thích cái gì.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

Về quê lấy vợ,sinh con,chồng cấy cày,vợ dệt vải,phát triển chăn nuôi và dân số
    Vietaccepted - dịch vụ tư vấn CV giá rẻ và chuyên nghiệp: https://www.facebook.com/ban.CV.hoan.hao

10. Tớ cảm ơn Hung.LQ đã chia sẻ.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

Quote Nguyên văn bởi fatcat
    Chả hiểu các anh chị nghĩ gì mà cứ nghĩ TOEFL cao là apply được học bổng này nọ. Mệt thật.

Các trường tốt học cao học đâu chỉ đòi hỏi TOEFL T_T
    Nhưng cũng là một yêu cầu quan trọng
    Muốn apply của bọn MIT hay giè giề đó,hic,chắc die mất,không biết mình có đủ trình không

svBK's Member Avatar của dtvt1985

Các bác cứ góp ý linh tinh,ra trường việc j fải làm thuê cho thằng nào.Lập công ty đi,80 triệu bước đầu là tạm ôn rồi.Cố gắng vài năm nữa đủ mua mer,tầm 35-40 tuổi giàu như Đoàn Nguyên Đức bây h.Gợi ý cho các bác là nên đầu tư vào mặt hàng thực phẩm,đặc sản truyền thông ấy.
    Đùa tí,năm sau ra trương rồi em cũng lo lắm,cũng fân vân 3,4 hướng như bác chủ topic.

svBK's Member

Đúng , đúng . Đi buôn . Mình nghĩ nên đi buôn

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề