User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: mạch tính cước điện thoại

svBK's Member

Icon1 mạch tính cước điện thoại

mình đang làm đồ án môn học học đề tài này.bác nào có tài liệu xin chỉ giúp thanks

HUT's Engineer Avatar của redled

Tìm các tài liệu có liên quan tới thu phát DTMF, các tài liệu về mạng điện thoại...
    Search trên Google nhiều vô kể.

Có dùng PC để tính tiền không bạn ?

Đính kèm thu nhỏ Đính kèm thu nhỏ DTMF.JPG  

binhjuventus
    Guest

Kô dùng PC mới điển em ạ, làm quả stand alone cho điên

svBK's Member

àh, không tính tiền bằng pc mà dùng 89c51 lập trình để tính cước
    bạn có thể chỉ cụ thể 1 chút cho mình được không?các bước lập trình cần những gì phần cứng như thế nào?thanks

binhjuventus
    Guest

Ôi, ***, mình nói trêu trêu mà các em ý làm thật mới điên. Quả nhiên các khóa sau hơn hẳn các khóa trước, dấu hiệu tốt của thời kỳ đổi mới

HUT's Engineer Avatar của black ice

hờ hờ, nhớ lại hồi xưa mình cũng định làm cái này nhưng mà sau oải quá nên làm tạm cái đồng hồ . ku nào mà làm cái này thì cho anh xin địa chỉ để mang cơm gạo đến học lại chứ. Làm cái này nghe đâu code viết = asm hết cỡ trăm trang

Đời còn dài, gái còn nhiều

HUT's Engineer Avatar của redled

Thực ra làm cái ni ko khó đâu.
    Nếu chỉ tính cước thì cần các thông tin sau:

-> Số bị gọi
    Cái này chỉ cần sd một IC thu DTMF là ok. vd : MT8870 (chỉ thu ) MT8880( cả thu và phát)...
    -> Thời gian gọi
    Thời gian gọi đc tính từ khi thông máy đến khi kết thúc cuộc gọi.
    Để có đc thông tin về đồng chí này, thì cần phải đăng ký với BĐ để sd dịch vụ đảo cực., ( dv hiển thị số gọi đến ). Khi thông máy or kt cuộc gọi, tổng đài sẽ cấp tín hiệu đảo cực giữa 2 chân Tip và Ring.
    Chỉ với con Opto và vài cái điện trở là có thể monitor cái tín hiện đảo cực này rồi./... Nói chung là phải biết đc tất cả các trường hợp ứng với các trạng thái của máy đt cần tính cước.
    -> Cước.
    Nhân 2 cái trên thì ra đc cước. hiển thị trên LCD, LED 7thanh hoặc gửi qua máy tính để lưu trữ ...

Tớ có tham vọng làm cái tổng đài nối tiếp. Nhưng chưa có thời gian làm. Không biết có bạn nào hứng thú làm đồ án về thiết kế tổng đài ko nhỉ.

// Tổng đài hiện nay hầu như chỉ có loại song song, mắc theo mạng sao.
    Giả sử bạn đã xây nhà, mà đường đt của nhà bạn chôn hết trong tường và đấu chung nhau theo kiểu bus, thì sẽ ko sd đc các loại tổng đài này -> phải đi lại dây.
    Tổng đài nối tiếp sẽ cho phép bạn đấu nối các điện thoại vào bus trên mà vẫn có thể điều khiển quản lý đc các cuộc gọi đi , đến, nội bộ và trả lời tự động ...

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề