User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 44

Chủ đề: Cho em hỏi về lớp tài năng

svBK's Newbie

Mặc định Cho em hỏi về lớp tài năng

Em nghe nói BK có 2 lớp Tài năng và Chất lượng cao là khác nhau phải ko , CLC là học liên kết Việt - Pháp còn Tài năng là của trường phải ko các bác ?
    Em tìm suốt mà ko thấy thông tin về 2 lớp này ở đâu , ví dụ như : chương trình học thế nào , SV học ở đó có gì sướng hơn lớp thường ( về vật chất , ... ^^ ) , học phí thế nào , ... hay đơn giản là bao giờ thì thi vào , đề thi ra ở phần nào ( cấp 3 ? ) . Nói chung là các thông tin về 2 lớp này .
    Các bác chỉ giáo em với !
    Thanks .

2. Tớ cảm ơn specialone đã chia sẻ.

svBK's Member Avatar của geniuspfiev

Để tìm hiểu về KSCLC em có thể vào đây, đây là website chính thức của chương trình: www.pfiev.edu.vn. Hay xem anh giới thiệu qua ở phần giai đoạn đại cương :biggrin:

4. Tớ cảm ơn geniuspfiev đã chia sẻ.

HUT's Student Avatar của Jiggly

Em cứ hỏi các câu cụ thể, bọn chị sẽ cố gắng trả lời em đầy đủ nhất có thể

A Better Day, Another Way

6. Tớ cảm ơn Jiggly đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Đó em có hỏi vài câu cụ thể rồi mà , ví dụ như : chương trình học thế nào , học phí thế nào , về vật chất có gì hơn các lớp bình thường , rồi bao giờ thì thi , thi về phần nào ... ? ^^
    Thanks các anh chị ^^

1)Chương trình học như thế nào ?
    Anh nghĩ em đã đọc qua www.pfiev.edu.vn , nên chắc anh không cân giải thích cho em nữa nhỉ. Tuy nhiên nếu có gì chưa rõ, em cứ nêu ra đây :biggrin:
    2)Học phí thế nào ?
    Trên danh nghĩa em vẫn phải nộp học phí như lớp bình thường, nhưng chương trình có học bổng riêng dành cho sinh viên, và cũng không khó khăn để đạt được, cộng thêm học bổng của trường, em còn thừa trang trải số học phí đó .
    3)Học bổng?
    Cái này để chị Jiggly trả lời cho em, chị vừa nhận học bổng đi Pháp xong :biggrin:
    3)Về cơ sở vật chất?
    Có phòng thí nghiệm riêng ( điều hòa mát lạnh em nhé :biggrin: )
    đồng thời được nhà trường tạo điều kiện tốt nhất về sử dụng các phòng thí nghiệm trọng điểm
    4)Thi tuyển?
    Em sẽ thi khoảng gần 1 tuần sau khi nhập học. Nội dung thì đủ thứ loằng ngoằng :biggrin: , nửa phổ thông, nửa đại học. Đề thi năm trước thì lúc đăng ký người ta sẽ phát cho em.
    Chúc em may mắn

9. Tớ cảm ơn geniuspfiev đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Cái lớp liên kết Việt-Pháp gọi là CLC phải ko ạ ?
    Ủa thế cho em hỏi cái lớp CLC với lớp tài năng nó khác nhau thế nào ạ , cái lớp tài năng của trường thì nó thế nào ạ ? ( vẫn mấy câu hỏi như trên ^^ ) . Em nghe bảo ko vào đc lớp tài năng thì thi tiếp lớp CLC hay cái gì đại loại như thế ý .
    Nhờ anh chị chỉ giùm . Thanks

Chương trình của lớp CLC và TN khác nhau, anh không trả lời được cho em lớp TN là thế nào vì anh không học ở đó :biggrin: . Cách tính điểm đầu vào của TN và CLC cũng khác nhau em ạ. Mặc dù thi cùng đề và cùng ở một trung tâm, CLC thì cộng cả điểm đại học , còn TN thì chỉ tính điểm theo kì thi mà em sắp trải qua :biggrin:
    Lựa chọn vào học ở đâu là quyết định của em .

12. Tớ cảm ơn geniuspfiev đã chia sẻ.

HUT's Student Avatar của Jiggly

1. Liên kết Việt-Pháp thì ở BK có 2 chương trình: 1 là PFIEV - hay còn gọi là KSCLC, 2 là AUF - hay còn gọi là cộng đồng Pháp ngữ.

2. Về ưu đãi vật chất thì KSCLC có 1 số phòng thí nghiệm riêng, và sử dụng phòng thí nghiệm chung của 1 số khoa tùy theo môn học.
    + Có thư viện riêng với chủ yếu sách nước ngoài, nhiều quyển đọc hay, mượn đọc tốt.
    + 2 Phòng máy riêng, dụng cụ hỗ trợ học tập như máy chiếu các thứ đầy đủ, cho dù cái ông Hoàng Anh quản lý mỗi lần mượn hơi bị bực mình X(
    + khoảng 2 năm gần đây thì có mở lớp luyện TOEFL cho các sinh viên của khoa, tất nhiên học phí free, nhưng nếu nghỉ nhiều thì sẽ bị trừ tiền trợ cấp (Tài năng hình như năm vừa rồi cũng bắt đầu có mở lớp thế này?)
    + theo như lời hứa hẹn của bác Lương thì thi TOEFL quốc tế điểm cao, trước là chỉ cần tầm 450 trở lên sẽ được thanh toán tiền phí dự thi TOEFL, cái này chị chưa biết cụ thể thế nào vì thường mọi người ko thi TOEFL quốc tế ngay khi đang học mấy.

3. Học bổng và các cơ hội tới Pháp:
    + 2 người điểm cao nhất đợt thi phân ngành năm thứ 2 mỗi trường sẽ được đi Pháp chơi 1 tuần
    + Đến năm thứ 4, mỗi lớp sẽ có 1 sv xuất sắc được tiếp tục đi học ĐH 2 năm cuối tại Pháp
    + Cơ hội xin học bổng Master tại Pháp cho sv CLC tương đối lớn, năm nay có khoảng 6 người K47 có học bổng ĐSQ và học bổng vùng đi Pháp
    + Rất nhiều sv CLC ra trường đi học tiếp ở nước ngoài hoặc làm việc tại nước ngoài, số làm trong nước vị trí cũng tốt.

4. Quản lý:
    CLC và TN đều được quản lý riêng và nằm trong sự quản lý của Trung tâm TN cho nên các thủ tục hành chính tương đối đơn giản hơn các lớp khác, cũng đỡ mệt.
    ....

Đó là 1 vài thông tin về lớp CLC, còn lớp TN có lẽ phải chờ anh nào ở TN vào trả lời cho em.
    Nếu quyết định vào CLC thì em xác định tinh thần trước là học nặng nề, tương đối mệt mỏi và sức ép, xưa em có thể là sv xuất sắc ở trường nhưng vào đây thi lại, tạch, điểm lẹt đẹt là chuyện bt, cho nên được cái tính cách của CLC cũng có vẻ khiêm nhường hơn rất nhiều
    Nếu cảm thấy ko cần phải chịu sự vất vả đến vậy, em ko nên vào CLC, vì nếu vào rồi, kết quả ko tốt thì chị nghĩ thà em ko vào CLC còn hơn chứ như 1 số người chị thấy ko học được, phải ra khỏi chương trình thì tương lai tự dưng lại tăm tối hơn.

14. Tớ cảm ơn Jiggly đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Thanks các anh chị , vậy khi thi thì chỉ đc chọn thi vào 1 trong 2 lớp hay thế nào ạ ?

16. Tớ cảm ơn specialone đã chia sẻ.

Không , em có thể chọn cả 2, nhưng đúng nguyện vọng 1 thì được ưu tiên hơn

18. Tớ cảm ơn geniuspfiev đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề