User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 36

Chủ đề: Năm thứ tư những môn nào phải làm bài tập lớn ?

svBK's Newbie Avatar của schanbkhn

Mặc định Năm thứ tư những môn nào phải làm bài tập lớn ?

Chào các bác !

trước hết mong các bác thông cảm vì tội spam , có gì các bác moved bài này hộ em nhé ...

các bác cho em hỏi là năm thứ 4 có những môn nào là phải làm ( hoặc làm để cộng điểm ) bài tập lớn , phải làm mạch in ...rùi bảo vệ ạ , em thấy chuyện làm mạch hay bài tập lớn cũng ghê phết , kỳ vừa qua bọn em làm bài tập lớn VXL tốn kinh khủng ( may mà cuối mạch cùng cũng chạy được ... ) nên em hỏi mấy bác để chuẩn bị tinh thần ...
    còn 1 việc nữa mà em thấy vẫn còn băn khoăn ở chuyện mấy môn học ấy ạ ,
    + em nghe có ông Linh nào đó nói là , cái môn Cơ sở đo lường điện tử , ông này bảo vệ thành công ( chắc là làm mạch in ) và được miễn thi , nhưng trong mấy topic nói cái này thì em lại không thấy các anh nói về chuyện làm mạch ...không biết như thế nào nữa ...

+ cái môn thông tin vô tuyến ấy ạ , em đọc mấy topic nói về cái này thì lại toàn thấy nói về hệ thống viễn thông ...như vậy thông tin vô tuyến là học về hệ thống viễn thông ạ , em cứ nghĩ là trong môn thông tin số đã học về hệ thống viễn thông rùi chứ ạ ...

Cám ơn các bác nhiều nha ...chào các bác ...chúc các bác vui ...

về các môn học bạn tham khảo tại topic này xem có những gì nhá http://www.svbkol.org/forum/showthread.php?t=13577 , môn nào chưa có thì cứ lập hẳn topic rồi nhờ mod thêm vào.

khóa cái topic này lại cho khỏi loãng
    anh bigprince , anh thông cảm cho em nhé , tại vì em chưa kịp ỏi xong thì anh khóa cái topic đấy lại nên em đành phải lập cái topic mới này ...:p
    Lần sửa cuối bởi KoL; 15-08-2007 lúc 11:14 PM

HUT's Engineer Avatar của assassin

Kỳ đầu năm thứ tư:

Đầu tiên phải làm bài tập lớn môn Kỹ thuật phần mềm, yêu cầu của bài tập lớn này là viết đc cái báo cáo hoàn chỉnh tất cả các khâu thiết kế phần mềm, vẽ đc mấy cái lưu đồ, mấy cái chuẩn hóa phải viết được đủ đúng. Phần mềm thì tùy thầy nhưng viết ra được thì tốt có thể dùng VB,VB.NET,C#,Access dùng cơ sở dữ liệu là access, sql.Cuối kỳ cái bài tập lớn này phải nộp báo cáo và phần mềm để các thầy chấm điểm, tổng điểm là 30 thì báo cáo là 25 điểm, phần mềm chỉ có 5 điểm thôi, còn lại thi viết đc 70 điểm.

Môn thứ hai phải làm là project1: môn này thì có lớp tận dụng luôn từ môn phần mềm trên để làm nhưng cũng có lớp làm cái khác không liên quan --> do thầy. Lớp mình cũng làm 1 cái kiểu kiểu như phần mềm nhưng mà khác đề tài, cũng yêu cầu báo cáo + phần mềm nhưng mà phần mềm phải chạy được, cô chấm báo cáo lẫn phần mềm lẫn hôm bảo vệ.

Môn thứ ba là đo lường thì phải dịch tài liệu chả biết dịch để làm gì

Hệ thống vô tuyến thì thày ko dạy nhưng làm slide bảo vệ thì được cộng điểm hoặc miễn thi.

Điện tử tương tự 2 thì làm mạch thật chạy tốt cũng được cộng điểm.

Kỳ thứ hai:

Mạng máy tính làm seminar thuyết trình đc cộng 2 điểm (thày Kiểm dạy).

Kỹ thuật viễn thông làm slide cũng được miến thi (thày Chiến) cứ làm vớ vẩn cũng được miễn

Kiến trúc máy tính phải làm cái cẩm nang gì đó tập hợp các bài tập thầy cho (Khải) nếu ko làm thì mất 2 điểm mà đa số chả ai biết mà làm --> mất toi 2 điểm khi thi --> chết như rạ X(

Thiết kế hướng đối tượng làm đề tài cụ thể tất cả các khâu vẽ tất cả các loại biểu đồ dùng rational rose có bảo vệ cuối kỳ chiếm 30 điểm.

Project2 làm đề tài tùy thầy cho có thể là phần cứng phần mềm ... yêu cầu như project1 là có sản phẩm có báo cáo, chấm báo cáo hay sản phẩm thì tùy từng thầy.

Tạm thế đã Gluck
    Nothing is impossible

Quân nhân danh dự

bổ sung thêm assasin
    ki` 1: đo lường thì làm đc cái mạch đo tốt tốt thì sẽ đc cổng điểm (1-3đ), nếu làm tốt có thể được miễn thi, nếu có làm thì sẽ có bảo vệ (việc làm mạch là ko bắt buộc). Tài liệu thì hình như lớp mình ko phải dịch

kì` 2:
    - mạng máy tính hình như thầy nào cũng bắt làm seminar cả ->luyện tập kỹ năng presentation cho sv mà
    - ktvt : thầy Yêm ko bắt làm gì cả , KTMT thầy Lâm cũng thế
    - TKHDT: hình như trên 15d mới đc thi
    - Mạng thông tin thầy Tiến phải làm seminar, tối đa 2 điểm thì phải

Quân Nhân Danh Dự Avatar của sofpast

[/B]Đầu tiên phải làm bài tập lớn môn Kỹ thuật phần mềm, yêu cầu của bài tập lớn này là viết đc cái báo cáo hoàn chỉnh tất cả các khâu thiết kế phần mềm, vẽ đc mấy cái lưu đồ, mấy cái chuẩn hóa phải viết được đủ đúng. Phần mềm thì tùy thầy nhưng viết ra được thì tốt có thể dùng VB,VB.NET,C#,Access dùng cơ sở dữ liệu là access, sql.Cuối kỳ cái bài tập lớn này phải nộp báo cáo và phần mềm để các thầy chấm điểm, tổng điểm là 30 thì báo cáo là 25 điểm, phần mềm chỉ có 5 điểm thôi, còn lại thi viết đc 70 điểm.
    Môn kỹ thuật phần mềm này giống môn Cơ sở dữ liệu ngày xưa của bọn tớ

Môn thứ hai phải làm là project1: môn này thì có lớp tận dụng luôn từ môn phần mềm trên để làm nhưng cũng có lớp làm cái khác không liên quan --> do thầy. Lớp mình cũng làm 1 cái kiểu kiểu như phần mềm nhưng mà khác đề tài, cũng yêu cầu báo cáo + phần mềm nhưng mà phần mềm phải chạy được, cô chấm báo cáo lẫn phần mềm lẫn hôm bảo vệ.
    Bọn tớ k được học cái này . Mới thật.

Môn thứ ba là đo lường thì phải dịch tài liệu chả biết dịch để làm gì
    Dịch để luyện technical English và làm quen với việc đọc materials bằng English cho thuần thục mà. Năm sau ý, có môn Đo lường điều khiển tự động, k bắt buộc dịch nhưng mà cứ nên dịch để được thưởng điểm. Còn nếu cậu k muốn mất time, thì cậu có thể mượn các bạn cũng được mà

Hệ thống vô tuyến thì thày ko dạy nhưng làm slide bảo vệ thì được cộng điểm hoặc miễn thi.
    Vô tuyển là không dây đúng k? Thế môn này học về wireless hả bọn cậu. Bọn tớ k được học
    Điện tử tương tự 2 thì làm mạch thật chạy tốt cũng được cộng điểm.
    Ừh, lớp tớ có bạn làm phát và thu radio được 10 miễn thi luôn.
    Kỳ thứ hai:

Mạng máy tính làm seminar thuyết trình đc cộng 2 điểm (thày Kiểm dạy).
    Hì, cứ làm cậu ah, chuẩn bị nghiêm túc vào không bị thầy Kiểm quay gà đấy... làm seminar này xong tớ cũng thêm khối kinh nghiệm. Tuy nhiên, đừng hi vọng quá nhiều ở Mạng máy tính và Viba được cộng điểm. Lấy mục tiêu được presentation trước thầy thôi . Cậu sẽ học được nhiều thứ lắm

Kỹ thuật viễn thông làm slide cũng được miến thi (thày Chiến) cứ làm vớ vẩn cũng được miễn
    Tớ k được học môn này

Kiến trúc máy tính phải làm cái cẩm nang gì đó tập hợp các bài tập thầy cho (Khải) nếu ko làm thì mất 2 điểm mà đa số chả ai biết mà làm --> mất toi 2 điểm khi thi --> chết như rạ X(
    Kinh nghiệm thi KTMT của tớ là làm bài tập trong vở của thầy, làm đúng form thầy hay làm và trình bày. Tính toán cần thận... Okie k chết nhu rạ đâu? Lớp tớ năm rồi chết nhiều lắm đâu nhỉ?

Thiết kế hướng đối tượng làm đề tài cụ thể tất cả các khâu vẽ tất cả các loại biểu đồ dùng rational rose có bảo vệ cuối kỳ chiếm 30 điểm.
    Ờh... tớ thấy nếu có cơ hội làm bài tập lớn thì tốt. Còn tớ thì thích làm seminar hơn. Bọn cậu chủ động tìm hiểu một subject nào đó liên quan môn học và đăng kí với thầy cô. Tớ thầy thầy cô mình rất khuyến khích cái này nên k sợ bị refuse đâu. Sau đórủ 4-5 đứa ngồi với nhau, chia việc ra, có deadline cụ thể, rồi present. Tớ thầy hay vì luyện đươc presentation skill, các làm slide, khả năng public speaking mà nó cũng k mất quá nhiều time để cậu có thể làm những projects khác.

Hôm rồi cũng có một số anh chị trường khác suggest tớ là phải practice thật nhiều communication skill, nên bọn cậu nên tận dụng cơ hội còn ở nhà trường, còn có cơ hội mà time để làm những việc này. Những soft-skill là cái cực quan trọng, tuy nhiên chúng ta k được học ở trường nên tốt nhất là tự tìm hiểu và practice.

Good luck!
    Life is the cycle of "Try and Quit"

Quote Nguyên văn bởi bigprince
    kì` 2:
    - mạng máy tính hình như thầy nào cũng bắt làm seminar cả ->luyện tập kỹ năng presentation cho sv mà
    ừh, em Hoàng nói đúng rồi. Mình nghĩ, để làm cái slide nghiêm túc và present cẩn thận đúng là phải mất một khoảng thời gian khá lâu . Mọi người trước khi làm slide có thể tham khảo một số tài liệu về presentation skill để tránh những lỗi hay gặp phải:như k thống nhất template, font chữ, quá nhiều chữ trên slide, đặc biệt là logic trình bày... cái này cũng cần có idea cụ thể về logic mới có khả năng persuade người đọc... Nói chung là hay, hehe tớ khuyến khích mọi ngừoi làm seminar, tận dụng hết các cơ hội có thể để nói, đây cũng là 1 cách PR nữa nhỉ

svBK's Newbie Avatar của schanbkhn

Icon7

Hay quá ! ha ha ha ...
    cám ơn các bác nhiều nhiều ...
    chào các bác nha , chúc các bác vui

svBK's Member Avatar của dtvt1985

:biggrin: Đúng là làm seminar luyện kĩ năng presentation rất tốt.Tuy nhiên ở trường mình thì làm seminar rất chán.Ví dụ như 2 môn của thầy Chiến cho sv làm seminar nhưng vì thầy quá dễ tính nên sv chuẩn bị rất lởm,đa số mọi người ngồi dưới không nghe j cả.Cái j cũng đại khái,không được chuẩn hóa,kết quả là vô tình làm cho sv hổng lượng kiến thức về vấn đề ấy.
    Hơn nữa khi làm seminar thì phần tranh luận rất quan trọng nhưng sv trường mình ko ai chịu tranh luận cả(có thể vì sợ mất lòng bạn chăng?:biggrin: )
    Tóm lại là không nên làm seminar như hiện nay.Nếu đã làm thì phải thật nghiêm túc cả thầy lẫn trò.

Quote Nguyên văn bởi dtvt1985
    :biggrin: Đúng là làm seminar luyện kĩ năng presentation rất tốt.Tuy nhiên ở trường mình thì làm seminar rất chán.Ví dụ như 2 môn của thầy Chiến cho sv làm seminar nhưng vì thầy quá dễ tính nên sv chuẩn bị rất lởm,đa số mọi người ngồi dưới không nghe j cả.Cái j cũng đại khái,không được chuẩn hóa,kết quả là vô tình làm cho sv hổng lượng kiến thức về vấn đề ấy.
    Hơn nữa khi làm seminar thì phần tranh luận rất quan trọng nhưng sv trường mình ko ai chịu tranh luận cả (có thể vì sợ mất lòng bạn chăng?:biggrin: )
    Tóm lại là không nên làm seminar như hiện nay.Nếu đã làm thì phải thật nghiêm túc cả thầy lẫn trò
    .
    hì, cái này tớ thấy thế này. Bản thân mỗi người làm ý, nên xác định là đã làm thì seriously. Okie? Khi cậu thực sự nghiêm túc, tớ tin là bản thân thầy cô cũng theo một guồng đó và họ sẽ cũng sẽ serious thôi.

Tớ nhớ hồi bọn tớ làm seminar, thực ra k ai bắt mình phải quá căng thẳng cả. Nhưng từ bản thân mỗi đứa đều cho mình một phương trâm là: K làm thì thôi, đã làm thì cũng ra cơm ra khoai một chút. Cái đó là ở cậu? Và khi cậu seminar thì cậu sẽ hút được audience là các bạn của mình vào buổi nói chuyện của cậu. Năm ngoái bị cấm khẩu bị can tội hỏi nhiều quá cơ.

Quan trọng là từ cậu thấy hài lòng về việc mình làm, đừng để ý người khác quá, cậu làm để minh chứng rằng: Tôi đã tìm hiểu, và tôi được cái gì đó? (Cái này rất nên làm)

Okie không?

Hồi tưởng một chút: bọn tớ năm ngoài có mấy cái seminar, cái nào to thì cực formal, đứa nào cũng áo trắng quần đen, sơ vin cẩm thận, làm việc khá nghiêm túc... hehe nhóm mấy đứa oanh tạc seminar cũng ra trò, và cũng nhận được khá nhiều feedback...

Bi h thì bọn tớ vẫn có những buổi ngồi lại để xem đứa này đứa kia làm được gì? Truyền đạt lại cho anh em? Việc này các cậu hoàn toàn tự làm được, hoàn toàn tổ chức các buổi talk nghiêm túc như thật, chẳng cần có thầy nữa cơ... hì hì tớ suggest mô hình này với mọi người... bọn tớ đã làm và tớ đã học được khá nhiều từ những buổi talks đó .

Tại sao phải phụ thuộc vào người khác? Chúng ta cứ làm việc nghiêm túc thì chắc chắn thầy cô và các bạn cũng bị hút theo thôi...

Tớ nghĩ thế...

binhjuventus
    Guest

Presentation là kết quả của một quá trình đọc và nghiên cứu, tổng hợp tài liệu từ nhiều nguồn về một vấn đề. Có hiểu vấn đề thì mới presentation tốt được. Đấy là điều kiện cần.

Các kỹ năng trình bày, bố cục slides, logic trình bày cũng cần phải có để có thể truyền đạt được những gì mình hiểu cho người khác hiểu. Bạn hiểu vấn đề mà không thuyết trình cho người khác hiểu được những gì bạn hiểu để người khác đánh giá quá trình đọc/nghiên cứu của bạn là không ổn. Đó là điều kiện đủ.

Hơi lạc đề một chút

svBK's Member Avatar của dtvt1985

Có lẽ chị sofast hiểu nhầm ý rồi!Em học K48,cứ hỏi những ai học k48 xem seminar làm như thế nào?chỉ tổ hổng kiến thức.
    Mục đích của seminar không chỉ đơn thuần là để người trình bày và giảng viên hiểu,mà làm seminar là để trình bày thay giảng viên phần kiến thức đó,để những ai người dưới lắng nghe cung nắm được vấn đề.Nhưng chúng ta làm seminar quá dễ dãi nên chẳng đươc j cả.Cá nhân em tự thấy các h seminar đều rất chú ý lắng nghe,nhưng xin nói thật nhiều người trình bày lởm tới mức em nhận thấy họ không hiểu về vấn đề đấy,vậy mà thầy vẫn cho qua,vẫn cộng điểm,miễn thi.
    Còn tất nhiên lập được nhóm làm seminar thực sự thì tuyệt vời còn j nữa!

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề