User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 21

Chủ đề: Cẩn thận khi mua chip

Quân Nhân Danh Dự Avatar của truong87bk

Mặc định Cẩn thận khi mua Chip

Cách đây 6 tháng, khi mà Chip 2 nhân Core 2 Duo mới xuất hiện, giá của 1 con rẻ nhất cũng là 3,3 triệu (E6300). Nhưng bây giờ thì chỉ với 1,9 triệu là bạn đã có thể sắm cho mình 1 con 2 nhân rồi. Có điều nếu chọn chip loại này bạn nên lưu ý kẻo đến lúc đem về đến nhà rồi mới khóc thét lên như thằng bạn mình hôm nay.
    Có 2 loại chip Core 2 Duo: loại 85 độ và 100 độ. Nếu con của bạn là loại 85 độ thì tốt rồi. Còn nếu là loại 100 độ thì... hehe.
    http://www.thecoolest.zerobrains.com...p/CoreTemp.zip
    Đây là phần mềm sẽ giúp bạn kiểm tra xem Chip của mình thuộc loại nào.
    Hôm nay đứa bạn đến Trần Anh mua 1 con 2 nhân về để nâng cấp máy. Khổ nỗi là bọn Trần Anh lại không cho bóc hộp chip ra để cắm vào test thử. Thế là cu cậu vác con Chip về nhà trong sự lo lắng 50 -50. Cắm vào máy xong, bật lên test, thấy số 100 tròn trĩnh thì nó ngây người ra, quay ra nhìn mình 1 lúc => chán hẳn
    Đến lúc về mình lại ghé qua nhà thằng bạn, Chip của nó cũng là E6300, test thử thì thấy cũng 100 độ. Một nạn nhân thứ 2. Amen!

Chip lởm:

Chip ngon:

Kinh nghiệm được rút ra là: bạn không nên chơi trò mạo hiểm 50-50 như thằng bạn tớ. Nếu mua chip Core 2 Duo thì nên đi cùng với người quen biết trong công ty, có vậy bạn mới có cơ hội để test chip trước khi rút tiền triệu ra mua.

svBK's Member Avatar của macmannhi

Hik! Tớ không hiểu! Làm ơn giải thích rõ hơn đi bạn ơi! Tớ <-- Dốt!
    Em biết từ lâu rồi...
    Mạc Mẫn Nhi

Quân nhân danh dự

nói thật là a cũng ko hiểu ku trường định nói cái gì. nếu như chip core2 có 2 loại như chú nói thật thì kiểu gì cũng có 1 cái gì đó để phân biệt,ko ai làm 1 cach tù mù thế cả?anh search đc cái tjunction trên google như sau
    TCaseMax: This value stands for the maximum temperature at the dead-center at the top of the processor core or the IHS which will ensure 100% stability and safety.
    Tjunction (or TjunctionMax): This value stands for the maximum temperature at the junction between the processor die and the PCB it sits on, this is usually much higher than the TCaseMax value.

thêm nữa như anh thấy thì nhiệt độ chip của chip 100 tốt đấy chứ, nhỏ hơn con chip 85 của chú.
    -> và như vậy thì cái này càg cao càg tốt mà, có thể có sự khác nhau ở đây là do khi con chip của bạn chú mua sau nên người ta đã cải thiện hơn-> 100>85 mu`

Hơ hơ thằng bạn em là nhân viên kinh doanh của công ty Toàn Hưng (chỗ đường mới mở đằng sau trường mình đấy). Theo anh thì nhiệt độ càng cao, càng tốt à?

Everything is nothing !?! Avatar của rukawa

Tớ thấy cái này cứ chưa rõ ràng kiểu gì ấy. Chắc gì cái 100 độ đó là nhiệt độ lúc hoạt động của chip nhỉ. hmmm

Ở đó nó có hiển thị nhiệt độ hoạt động của nhân thứ nhất và thứ 2. Còn 100 độ có lẽ là nhiệt độ của chỗ tiếp xúc giữa 2 nhân, nhỉ

Quân nhân danh dự

Quote Nguyên văn bởi truong87bk
    Ở đó nó có hiển thị nhiệt độ hoạt động của nhân thứ nhất và thứ 2. Còn 100 độ có lẽ là nhiệt độ của chỗ tiếp xúc giữa 2 nhân, nhỉ

ặc ặc, 2nhân tiếp xúc với nhau để làm gì , nhân viên kinh doanh ko phải lúc nào cũng hiểu hết đc đâu. Nếu ko nhầm thì core2 là kiến trúc song song (tức là xử lý song song ý ), còn cái nhiệt độ tjunction trê kia là nhiệt độ tối đa giữa chân của bxl với để (hình như thế, ko bít dịch có chính xácko nữa) do vậy càg cao càg tốt. còn nhiệt độ của chip thì đương nhiên càg thấp càg tốt rồi và nó là cái nhiệt độ của 2 lõi trong hình ý, toàn 50 độ thế thì lo gì

http://vozforums.com/showthread.php?t=25142
    Anh em thử vào đây đọc coi. Mọi người đều thống nhất là 85 độ thì tốt hơn 100 độ.

HUT's Student Avatar của FINALFANTASYFAN

Đọc rồi và chả thấy cái j gọi là "mọi ng` đều thông nhất" cả chú Trường ạ.

Rõ ràng theo lý thuyết mà nói, xét về độ trâu bò và ổn định khi chịu các tác nhân từ môi trường thì rõ ràng thằng có giới hạn tJunction cao hơn sẽ tốt hơn. VD nhé bây h cho chú 1 con 65 độ thôi thì cứ khi nào chạy trâu là con chip của chú vượt cái ngưỡng này ngay và nó sẽ bị shutdown thì liệu chú có làm đc việc ko ???
    3F
    eBABes

Mã:

Úi, bình thường thì chip chạy chắc chỉ tầm 50 độ. Nếu thằng nào overclock thì nhiệt độ sẽ cao hơn 1 chút, nhưng mà đạt tới ngưỡng 85 thì đã khối thằng sợ rồi. Lúc đó máy nó restart lại thì anh em còn biết đường tu bổ lại cái tản nhiệt. Chứ chờ đến tận nhiệt độ nước sôi 100 mới phát hiện ra thì...
    Đây có lẽ chỉ là 1 cách để cảnh báo, không ai muốn chip của mình chạy trên nhiệt độ tám mơi mấy đó cả, càng không muốn đạt tới gần ngưỡng 100. Thà để chip đạt tới 85 rồi máy nó restart còn hơn để im cho nó chạy trong tình trạng như chảo lửa.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề