User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: ai biết sửa tivi không thì giúp em với

svBK's Newbie

Mặc định ai biết sửa tivi không thì giúp em với

Cái tivi nhà em tự dưng bị ốm.
    Triệu chứng: Khi bật lên, nó chuyển về trạng thái standby luôn (cái trạng thái mà khi bấm nút tắt trên điều khiển ấy) và không lay chuyển gì===> không xem được.
    Bác nào biết thuốc chữa thì kê giúp em với, không thì mách cho em chỗ sửa cũng được.
    Cám ơn các bác nhá

svBK's Member Avatar của macmannhi

Icon10

Quote Nguyên văn bởi linh_moi
    Cái tivi nhà em tự dưng bị ốm.
    Triệu chứng: Khi bật lên, nó chuyển về trạng thái standby luôn (cái trạng thái mà khi bấm nút tắt trên điều khiển ấy) và không lay chuyển gì===> không xem được.
    Bác nào biết thuốc chữa thì kê giúp em với, không thì mách cho em chỗ sửa cũng được.
    Cám ơn các bác nhá
    Đoán mò:

Nguồn yếu, vào hè rồi. :biggrin: Hôm trước thằng bạn mình vừa kêu trời vì... monitor không lên. Phải đi vác ngay cái ổn áp về thôi.
    Em biết từ lâu rồi...
    Mạc Mẫn Nhi

svBK's Newbie

bạn kiểm tra lại mạch dao động có làm việc không .kiem tra lại chân đèn hình .bị ẩm nó cũng không lên màn hình nữa ,kiểm tra luơn con ram luôn .... botay.com

HUT's Student Avatar của nhomuathu_hanoi

Bạn không nói loại TV nhà bạn là loại gì, màn hình có phẳng hay không nên cũng khó chỉ rõ được. Tuy nhiên ở TV màu có 2 IC lớn, một là IC đa năng và cái thứ 2 là IC vi điều khiển. IC vi điều khiển thường nằm gần mặt trước của TV, gần các nút bấm. Ở IC vi điều khiển có 1 chân tín hiệu Standby tùy loại có thể là tích cực 1, hoặc 0, nhưng thường là mức 1. TV bị tự động chuyển về trạng thái standby có thể đường cấp tín hiệu cho chân này bị hư làm cho nó luôn tích cực và bạn sẽ không thể mở được TV.
    Bạn xem ở mặt sau của TV có ghi model của TV nhà bạn, sau đó ra chợ Trời mua sơ đồ tương ứng, về nhà dò theo đường tín hiệu này và khắc phục.
    Một chút khả năng phân tích mạch + một chút kiên nhẫn bạn sẽ làm được.
    Chúc thành công!
    Lần sửa cuối bởi nhomuathu_hanoi; 26-06-2007 lúc 12:03 PM
    ..mùa hoa Sữa về, thơm từng con gió, mùa Cốm Xanh về, thơm bàn tay nhỏ, Cốm Sữa vỉa hè thơm bước chân qua..

HUT's Student Avatar của nhomuathu_hanoi

@KienGiangMobile:
    bạn kiểm tra lại mạch dao động có làm việc không
    Nếu hỏng do mạch dao động sẽ không có tiếng rít khi bật TV, cũng giống như standby. Tuy nhiên khi TV bị Pan Standby thì bạn cắm điện vào vẫn có tiếng "pưng" một cái như bình thường ta cắm điện cho TV vẫn thấy, còn Pan dao động thì không có hiện tượng này.
    kiem tra lại chân đèn hình .bị ẩm nó cũng không lên màn hình nữa
    Nếu bị Pan ẩm chân đế đèn hình thì vẫn có tiếng bình thường, và màn hình chỉ không sáng trong một thời gian ngắn, sau đó sẽ từ từ sáng và nét dần trở lại.

@Macmannhi:
    Nguồn yếu, vào hè rồi. Hôm trước thằng bạn mình vừa kêu trời vì... monitor không lên. Phải đi vác ngay cái ổn áp về thôi
    Không thể có chuyện này vì bộ nguồn điện của TV là nguồn ổn áp xung dải rộng thông thường dải điện áp vào trải từ 90V ~ 260V không có vấn đề.

Regards!

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề