User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 79

Chủ đề: Kinh Nghiệm Học tập

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

Mặc định Kinh Nghiệm Học tập

:biggrin: Tình hình là việc học tập của SV viện mình khà là nan giải,kết quả học tập không được tốt lắm,có lẽ đôi khi cũng là do không biết cách học và cách ôn thi các môn.Cho nên em mạo muội lập ra topic nầy để mọi người cùng trao đổi cách học và ôn thi các môn học cho đàn em khóa sau.
    Mong mọi người không spam nhiều
    à,năm sau em học năm 3 rồi,các anh chị nào có kinh nghiệm học tập cac môn năm 3 xin mời vào truyền kinh nghiệm cho đàn em.Xin chân thành cảm ơn
    Lần sửa cuối bởi Hung.LQ; 21-06-2007 lúc 05:01 PM

2. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của Hung.LQ có chất lượng:

Môn Kỹ Thuật Nhiệt
    tình hình đây là môn học " vĩ đại" trong lịch sử Đc của Bách Khoa mình,hehe,năm nào cũng trượt với tỷ lệ kinh khủng
    K49 trượt đã ác liệt,K50 trượt còn ác liệt hơn
    Môn này,khi làm bài thi,chú nào cũng làm đuọc khá khá,ra đúng Đáp án như đề nhưng thực ra đã sai vì...đơn giản là sai,đó là mẹo của các thầy
    Môn này nên nắm cho chắc cuốn Sách BT,sau đó khi ôn thi làm đề nhiều nhiều vào
    Cuốn BT của Đặng Quốc Phú-Phạm Lê Dần khó hơn của Bùi hải nhưng có rất nhiều vấn đề hay trong đó,nhiều đồ thị hay bảng số liệu mà Bùi Hải kô có
    Khi học môn này,kô như các môn khác,mọi người nên hiểu cho thật kỹ lý thuyết,phần khó nhằn nhất là về Máy Lạnh và mấy cái chu trình Carno...
    Về tra đồ thị,đề thi có khoảng 3,4 thậm chí đến 8,9 câu tra đồ thị,tùy từng đề khác nhau
    Thang điểmđề có 20 câu,mỗi câu 5 điểm,sai 1 câu trừ 2 điểm
    từ 40,5-50 được 5 điểm
    ......
    90,5-100 : 10 điểm
    Ghi chú
    nếu có thể,các bài trong đề thi bạn nên trình bày cẩn thận ra vở,làm các bài theo từng chương,khi đi thi xem có bài nào giống hay dạng như vậy giở ra xem cách làm cho nhanh,không đôi khi vào phòng thi lại khôg nhớ cách làm.Nói chung,làm như này chỉ có lợi chứ không có hại
    Không nên tích bừa vì trừ điểm khá nặng.Hơn nữa,đôi khi phần mình làm ra giống 1 trong 3 đáp án nhưng thực ra là đã sai rồi và bị trừ điểm
    đề có Đáp án D,nhưng theo các thầy nói,xác suất vào đáp án này rất ít bởi đây chỉ là phương án dự phòng trường hợp các thầy...tính nhầm
    Thời gian chờ điểm
    Thường là từ 3 tuần đến 1 tháng mặc dù là trắc nghiệm,nên mọi người đừng mất công chờ điểm làm gì.Nói chung khi về nhà nghỉ hè chán rồi mới có điểm thi
    Chúc mọi người "thi qua " ,môn này,hic,à khoe chút,điểm Nhiệt của em tuy kô cao nhưng " khối người cũng phải ngước nhìn" [dẫn chứng để mọi người tin bài viết của em thôi]
    À,nếu ai thấy bài viết có ích thì Thanks cho em phát nhé
    Lần sửa cuối bởi Hung.LQ; 04-07-2007 lúc 03:31 PM

4. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của Hung.LQ có chất lượng:

môn Kỹ Thuật Điện Tử
    Phải nói rằng đây là môn học dễ nhất trong tất cả các môn Đại Cương
    Với môn này,nên đi học chăm chỉ ghi bài vì khi thi chủ yếu học trong vở là chính,nhưng cũng tùy,vì có thầy dạy cho làm nhiều bài tập thì biết cách làm,có thầy cứ dạy linh ta linh tinh.Mtrg` mình hay được cô Nhung dạy,cô dạy cực hay,suốt ngày cho làm bài tập nên quen dạng,khi thi chỉ cần lấy vở ra học
    số học trình 4
    Cấu trúc đề thi
    thường là 9,10 câu.các câu chủ yếu hay cho mạch điện rồi y/c nêu tên,chức năng,tinh' U ra.Phần này 6 điểm
    Phần số có 4 câu,chiếm 4 điểm,hay cho tối thiểu bìa carno,rồi viết mạch bằng các phần tử tương đương,hay viết biểu thức các hàm tương đương...
    Tài liệu ôn tập
    -Vở cô Đinh Thị Nhung dạy,nếu cô kô dạy mượn tụi k50 ấy,mình khuyến khích nên tập trung học trong vở cô
    -Đề thi.Đây là một tài liệu rất quan trọgn.Đề thi ra giống trong các tập. đề nhìu.Nhưng kô mua đề 5 câu,chỉ mua đề 9,10 câu thôi nhé.Chú nào kô nghe,mai này tiêc tiền ráng chịu
    Chú thích
    Khong cần dùng Sách lý thuyết hay Btap,đọc khó hiểu lắm
    Thời gian chờ điểm thi
    thường là 2 tuần,kết quả sẽ được gửi về văn phòng khoa mình chứ không dán trên C9.Nhưng cũng tùy,có lớp đến hơn 3 tuần mới có điểm

Lần sửa cuối bởi Hung.LQ; 04-07-2007 lúc 03:31 PM

6. Có 4 thành viên cảm ơn bài viết của Hung.LQ có chất lượng:

môn Hóa Học Đại Cương

Số đơn vị học Trình 5
    tài liệu Học và ôn thi
    Cơ Sở Lý Thuyết Hóa Học Phần Bài tập Lê mậu Quyền
    Đề thi Hóa Đc các năm trước ( kèm cả ĐA nhé):biggrin:
    Khái quát
    Nói chung,môn Hóa ĐC không phải là môn ngon ăn đâu,nhất là với dân Môi Trường chúng ta,khi mà đa số còn...trong tình trạng chẳng muốn học,(đây là sự thật)
    Môn Hóa khá khó vì nó dài và nhiều vấn đề,tờ Bài tập của Khoa dễ thế thôi chứ thi thì không đơn giản như vậy đâu...Nhất là về sau,phần Cấu tạo Nguyên Tử đa số mọi người học mà nhiều khi không hiểu rõ vấn đề,mà đây cũng đúng là một phần rất khó..Một phần dễ nhầm nữa là Điện Hóa
    Kinh Nghiệm
    Tốt nhất nên học hành cho cẩn thận trong năm học.Thực ra đi học chăm chỉ cũng chỉ là một phần thôi.Phần đầu chủ yếu là tính toán nên tips là thuộc lòng công thức cái đã,và làm nhiều nhiều bài tập trong đề thi vào,làm càng nhiều càng tốt vì thi hầu như chỉ ra lại\ trong đó hoặc có thay đổi chút thôi.Môn này thường được 5,6 ngày ôn thi,trong những ngày đó,trâu bò làm hết dống đề thi và hiểu hiểu được thì 8 là chuyện thường
    Phần thí nghiệm chiếm từ 0,5-1 đ,chỉ có 5 bài thí nghiệm thôi nen số câu hỏi không nhiều,thường là sẽ lập đi lập lại trong đề thi các năm
    Thời gian chờ điểm thi 1 tuần

Notes
    Nếu khi học Hóa Đc,có chỗ nào không hiểu các chú có thể lên box của Viện nêu thắc mắc,nếu có thể,anh sẽ cố gắng giải đáp.
    À,nếu ai thấy bài viết có ích thì Thanks cho em phát nhé:biggrin: :biggrin:
    Lần sửa cuối bởi Hung.LQ; 04-07-2007 lúc 03:29 PM

8. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của Hung.LQ có chất lượng:

Môn Phương Pháp Tính
    số học trình 2
    giáo trình
    -vở ghi[ghi bài chăm chỉ chút vì các thầy cô hay cho ví dụ để làm minh họa
    -đề thi
    Kinh Nghiệm
    Môn này dễ ợt,chỉ cần cẩn thận khi tính toán thôi.Phải nhắc đi nhắc lại cái câu quan trọng này
    làm một số đề thi để có kinh nghiệm
    Chỉ nên ôn trong khoảng 2-3 ngày,không nên ôn nhiều quá làm gì,mệt mà kô có hiệu quả gì
    Với dạng bài giải hệ ptrinh,nên học cách giải bằng ma trận trên Fx 570,cách này vừa nhanh mà không sợ nhầm

Lần sửa cuối bởi Hung.LQ; 04-07-2007 lúc 03:32 PM

10. Tớ cảm ơn Hung.LQ đã chia sẻ.

Các môn học trong năm 2 khoa CNMT
    Học kì 1
    Hóa học Đại Cương 5 trình
    Cơ khí Đại Cương 3 trình
    Vật lý Đại Cương 6 trình
    Phương pháp tính 2 trình
    Quản Trị Học 2 trình
    Xác Suất Thống Kê 4 trình
    Anh Văn 3 trình

Học Kì 2
    Kỹ Thuật Điện 4 trình
    Kỹ Thuật Điện Tử 4 trình
    Kỹ Thuật Nhiệt 4 trình
    Cơ Học Lý Thuyết 4 trình
    Hóa Vô Cơ 4 trình
    CNXHKH 4 trình
    Anh văn Môi trường 3 trình

Lần sửa cuối bởi Hung.LQ; 04-07-2007 lúc 03:30 PM

12. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của Hung.LQ có chất lượng:

svBK's Member

cảm ơn anh nhé,cái này hữu ích lắm.
    to live is to fight

Quote Nguyên văn bởi giaochuminhgiao
    cảm ơn anh nhé,cái này hữu ích lắm.
    đành phải spam một bài,hehe,Thanks là bạn nhấn nốt Thanks trên bài viết của mình đó.tự nhiên giờ thích sưu tập cái đó.Thế nhé!!!
    mình sẽ tiếp tục update các kinh nghiệm khi có thể.
    Mà yêu cầu Mod có thể thì xóa 2 bài này đi nhé[dù không biết có ông/bà Mod nào còn làm việc không]:p

15. Tớ cảm ơn Hung.LQ đã chia sẻ.

Môn Cơ Học Lý Thuyết
    số học trình 4
    tài liệu
    Sách lý thuyết và baì tập
    nói thực,ngày trước mình chỉ có duy nhất cuốn sách bài tập,không mua sách lý thuyết vì đọc trong vở ghi của thầy và các bài tập ví dụ thấy đủ rồi
    Kinh nghiệm
    Nói thực rằng,trong năm mình học môn này mà chẳng làm được bài tập bao giờ trong khi tụi trong lớp làm ầm ầm.Đến khi làm bài tập lớn cũng không hiểu lắm,vừa đọc giải vừa nghiên cứu cho ngấm dần dần.hìhì
    Môn này,theo kinh nghiệm chỉ ra rằng,trong thời gianôn thi mọi người hầu như sẽ ngộ ra được tất cả mọi vấn đề.Do đó,trong năm học,nếu không hiểu gì cũng đừng quá lo lắng làm gì
    Đề thi có 3 bài chia đều cho 3 phần,Tĩnh học,Động Học,Động lực học.Nói chung 3 phần này thứ tự khó tăng dần,hầu hết mọi người không hiểu và làm được phần Động lực.Nhưng mình có 1 kinh nghiệm học phần đồng lực rất hay,và chắc chắn sẽ giải quyết được tất cả các bài trong chương trình C của mình
    Khi ôn thi môn này,không cần mua đề thi làm gì cả.Cứ làm lại các bài tập đã học và bài tập lớn.Bám sát nhất là BT lớn dù đề thi thật sẽ dễ hơn bài tập lớn rất nhiều,mọi người ạ
    học môn này,khi ôn thi phải biết cách ôn mới hiệu quả.Sau các phần,cần nhất là làm phần tổng kết.Chủ yếu ghi lại các công thức, và phân loại dạng bài tập như nào thì dùng phương pháp nào và cách làm như thế nào.làm như thế khi ôn thi rất dễ ôn và hiệu quả.để khi nào mình tìm thử lại tập tổng kết của mình,nếu em nào thích sẽ cho mượn photo.
    Thời gian chờ điểm 2 tuần
    Nơi coi điểm
    307 c3
    Lần sửa cuối bởi Hung.LQ; 30-04-2008 lúc 07:09 AM

17. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của Hung.LQ có chất lượng:

Môn Quản Trị Học
    số học trình 2
    tài liệu không có,có cuốn của trường nhưng vớ vẩn lắm,khi học thầy sẽ phát tài liệu
    Kinh nghiệm
    có 2 cách thi là trắc nghiệm và tự luận,nhưng hình như chỉ ai học thày Hiếu Học mới thi trắc nghiệm,còn lại tự luận hết
    Đề thi có 3 cau,khi làm bài,kinh nghiệm cho thấy viét càng dài càg tốt,hehe,thời gian thi là 75 phút.Do khi học,,mình được phát đề cương tóm tắt nên phải nêu được hết các ý trong đề cương và bịa thật nhiều vào.Chú ý là phải lấy ví dụ nhé,cố gắng mỗi ý cho 1 ví dụ,càng nhiều ví dụ điểm càng cao đó.
    Môn này kinh nghiệm chỉ có vậy
    À,khi ôn thi có tờ câu hỏi chừng 30 câu thì phải,ai thầy không đưa thì đi tìm để học nhé
    Mình không mua mấy cái đề cương quản trị học mà D9,D6 bán vì thấy nó không hay,mà cũng không có hiẹu quả khi ôn thi,mua đi sẽ thấy.hehe
    Thời gian chờ điểm
    không nhớ rõ,nhưng môn này không dán điểm,điểm thi sẽ gửi về văn phòng khoa

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề