Phương pháp chữa đau bụng kinh tại nhà không tốn kém

Đau bụng kinh là một triệu chứng mà bạn gái thường hay mắc phải khi đến ngày kinh nguyệt. Điều này thường mang tới nỗi lo lắng thường trực cho bạn gái mỗi thời điểm kỳ kinh nguyệt đến, đau bụng tác động không nhỏ tới việc sinh hoạt và tính mệnh của các chị em. Bài viết ngày hôm nay các bác sĩ phong kham thanh duc sẽ giới thiệu những mẹo chữa đau bụng kinh ở nhà lợi ích tốt và không tốn kém để chị em nữ giới có thể áp dụng mỗi lúc đến chu kỳ kinh nguyệt.

Chào bác sĩ! Em năm nay 17 tuổi. Cứ mỗi lúc tới kỳ kinh nguyệt là em lại bị tình trạng bị đau bụng hành kinh, tình trạng đau bụng luôn cải thiện từ 3 tới 4 ngày khiến cho em rất mỏi mệt và khó chịu. Em đang còn đi học và mỗi thời gian đến kỳ em đau bụng quá phải nghỉ học ở nhà. Em từng sử dụng một số loại thuốc nhưng lợi ích tốt đem lại không cao. Vậy em mong được các bác sĩ có thể giúp em một số phương pháp chữa trị đau bụng kinh tại nhà được không ạ. Em xin cảm ơn! (Hà Vy – Bắc Ninh)

Cảm ơn bạn Vy đã gửi những câu hỏi của mình đến chúng tôi. Ngay Sau đây các chuyên gia của trung tâm y tế đa khoa Thành Đức sẽ giải đáp thắc mắc này giúp bạn.

Mẹo chữa trị đau bụng kinh tại nhà lợi ích tốt và không tốn kém

Đau bụng kinh hay mang đến nỗi căng thẳng đối với chị em, những cơn đau âm ỉ luôn dữ dội khiến nữ giới mỏi mệt và không dễ chịu. song có một vài cách mà thời điểm chị em nữ giới sử dụng ngay tại nhà có khả năng sẽ hạn chế những triệu chứng đau bụng kinh này lại.

Mẹo chườm ấm khu vực bụng dưới

Khi chị em đau bụng kinh thì bạn nữ có thể sử dụng 1 ít nước nóng cho vào bình thủy tinh, túi, bình cao su... Sau đó thực hiện chườm lên vùng bụng sau, làm như vậy sẽ có lợi ích tốt và được nhiều chị em nữ giới áp dụng. Việc chườm ấm sẽ giúp cho tử cung co thắt dễ dàng hơn, máu kinh cũng sẽ được đưa ra dễ dàng hơn.

Mẹo điều trị đau bụng kinh bằng gừng tươi

Gừng tươi có tính nóng, Vì thế gừng tươi có thể giúp chị em làm dịu những cơn đau bụng nhờ tính nóng của gừng. Chị em cần giã nát gừng sau đó sát thành từng lát mỏng rồi đắp lên vùng bụng dưới trong khoảng từ 5-7 phút.

Ngoài việc đắp gừng thì liệu pháp chị em phụ nữ có thể uống nước trà gừng tươi trộn cùng mật ong để ăn kèm với cơm cũng sẽ có công dụng giảm đau bụng kinh.

Mẹo xoa bóp hoặc dán cao

Khi gặp phải đau bụng kinh thì các chị em có thể xoa bóp để làm dịu những cơn đau. Thực hiện động tác xoa bóp nhẹ nhàng và theo hướng vòng tròn. Việc xoa bóp, dán cao như vậy sẽ cho thực hiện ấm và cho lưu thông máu một giải pháp tốt hơn.

Chị em phụ nữ cần chú ý nên xoa bóp 1 cách nhẹ nhàng, phòng việc xoa bóp mạnh làm cơ bụng co thắt đột ngột gây ra cơn đau. Song kỹ thuật làm này luôn có lợi ích tốt nhanh và đơn giản dễ làm theo ở nhà.

Mẹo sử dụng trứng gà và ngải cứu

Trứng gà kết hợp ngải cứu là một món ăn rất tốt cho sức khỏe. Đây còn được xem là một bài thuốc có công dụng chữa trị đau bụng kinh hiệu quả dành cho nữ giới. Mẹo này làm theo tương đối đơn giản.

Trứng gà thì phụ nữ luộc chín sau đó để nguội rồi bóc sạch vỏ. Lá ngải cứu rửa sạch dưới đó giúp vào nồi cùng với trứng rồi đun và cho thêm gia vị, tới thời điểm chín và nước cạn hết thì lấy ra thưởng thức.

Mẹo sử dụng sữa hoặc là sữa chua

Đã có rất nhiều lần tìm hiểu thích hợp giúp bắt gặp mọi nữ giới bổ sung từ 1200mg Canxi tại mỗi ngày sẽ giảm được khoảng từ 30% đau bụng kinh so với rất nhiều lần người chỉ bổ sung 500mg canxi mỗi ngày.

Bởi điều này nên chị em phụ nữ nên uống nhiều sữa và ăn nhiều sữa chua để có khả năng giảm nguy cơ mắc phải các chứng đau bụng kinh nguyệt mỗi khi tới kỳ kinh nguyệt. Những người không có thói quen bổ sung sữa thường, sữa chua cho cơ thể có thể dễ mắc tình trạng kinh nguyệt không đều.

Mẹo bấm huyệt điều trị đau bụng kinh

Đây là một biện pháp đông y có khả năng dễ dàng áp dụng. Trên cơ thể của chị em có 3 huyệt quan trọng trong việc hạn chế những cơn đau bụng kinh. Những huyệt đó là huyệt tâm giao, huyệt huyết hải, huyệt thái sung. bạn gái nên tìm hiểu và làm theo theo phương pháp này để giúp hạn chế những cơn đau bụng kinh, khi bấm huyệt nên kết hợp với massage để có lợi ích tốt.

Trên đây là một số liệu pháp chữa trị đau bụng kinh nguyệt mà bạn Vy và bạn gái có thể sử dụng ngay ở nhà mà không tốn kém. Mỗi phương pháp điều trị có một lợi ích tốt riêng và tùy vào từng trường hợp của chị em phụ nữ sẽ có những hiệu quả khác nhau.

Lời khuyên của các bác sĩ phong kham da khoa thanh duc: nếu bạn Vy hay những phụ nữ nào áp dụng các cách trên vẫn không thuyên giảm tình trạng đau bụng kinh thì cần tới gặp bác sĩ càng sớm càng tốt. Rất có khả năng những trường hợp này không chỉ là đau bụng kinh thông thường. Cho nên cần tới cơ sở y tế để được xét nghiệm một cách chính xác nhất.