User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 38

Chủ đề: Sinh viên viễn thông nên học ngôn ngữ lập trình nào như thế nào nhỉ?

svBK's Member Avatar của dtvt1985

Mặc định Sinh viên viễn thông nên học ngôn ngữ lập trình nào như thế nào nhỉ?

Hey,chào các bác!Tình hình là thi cử sắp xong rồi!Hè này rỗi rãi em đang định cày 1 ngôn ngữ lập trình nào đấy.Em đăng kí chuyên ngành 2 thì nên học cái ngôn ngữ nào hả bác.Em đang phân vân giữa C# và Java.Mà sao C có nhiều dòng thế vậy(C#,VC,VC++..).Bác nào biết có thể nói rõ tổng quan về ứng dụng của C và Java được không?
    Quên,các bác nói hộ cách học luôn nhé!Tự đọc sách nào thì tốt hay đi học ở đâu?Em nghĩ tự học cũng được nhưng như thế mình ko đc bắt tay vào làm 1 cái chương trình(sản phẩm) nào cụ thể cả.

svBK's Member Avatar của ryan_mu

Quote Nguyên văn bởi dtvt1985
    Hey,chào các bác!Tình hình là thi cử sắp xong rồi!Hè này rỗi rãi em đang định cày 1 ngôn ngữ lập trình nào đấy.Em đăng kí chuyên ngành 2 thì nên học cái ngôn ngữ nào hả bác.Em đang phân vân giữa C# và Java.Mà sao C có nhiều dòng thế vậy(C#,VC,VC++..).Bác nào biết có thể nói rõ tổng quan về ứng dụng của C và Java được không?
    Quên,các bác nói hộ cách học luôn nhé!Tự đọc sách nào thì tốt hay đi học ở đâu?Em nghĩ tự học cũng được nhưng như thế mình ko đc bắt tay vào làm 1 cái chương trình(sản phẩm) nào cụ thể cả.
    Theo mình ngôn ngữ chỉ là cái phản ánh thuật toán nên tư tưởng nghĩ ra thuật toán quan trọng hơn ...
    Ngôn ngữ thì dĩ nhiên nên là C,C++ rồi đến Java vì Java khá giống C++ nói chung càng biết nhiều ngôn ngữ càng tốt :biggrin: :biggrin: :biggrin:

Thế giới quả là rộng lớn...

Binhjuventus™
    Guest

Trong lĩnh vực điện tử, anh em khoái Assembly nhất

Nhìn chung, kô thể nói chung chung là nên học/dùng ngôn ngữ nào vì với mỗi ứng dụng khác nhau, người ta lại sử dụng ngôn ngữ khác nhau. Tuy nhiên, có một điều cơ bản là, kô thể kô học/nắm vững ngôn ngữ C/C++ vì trong khoa học kỹ thuật, người ta rất hay sử dụng ngôn ngữ này. Có chăng thì tùy Compiler mà có một số thay đổi nhưng kô lớn.

Tớ chả học Java, có biết C# nhưng nói chung là, nếu để làm trong lĩnh vực đt-vt, thì cứ C/C++ mà bám, nên biết thêm Java vì dù sao, nó cũng là ông tổ của lập trình hướng đối tượng 100% (kô còn dáng dấp của lập trình cấu trúc như C++)

Cách học thì mỗi người mỗi cách nhưng chung quy lại tớ thấy là phải chịu khó coding Tư duy thuật toán cũng quan trọng nhưng coding cũng quan trọng không kém.

Vài ý kiến đóng góp!

HUT's Student Avatar của chienbinhbk

Icon4

Quote Nguyên văn bởi dtvt1985
    cái này cũng chả biết đâu mà lần nói chung tớ thấy học khoa mình phải biết rất nhiều thứ mặc dù C/C++ là căn bản nhất . Như kì với rồi bọn lớp mình phải cày PHP để viết web hoặc VB.Net còn mình lại đâm đầu vào cày flash , rõ khổ . Còn bây giờ mình đang dự định cày java mà cũng chưa biết trung tâm nào chất lượng để mà theo , sư huynh nào biết thì chỉ giùm em với
    Xin được yêu em

svBK's Member Avatar của fibonacci

Học ngôn ngữ nào thì còn tùy vào mục đích của bác . Em là dân ngoại đạo điện tử nên cũng chỉ dám đưa ra ý kiến thế này :
    + Đối với hướng điển tử , kiểu như sản phẩm tích hợp hay tự động j đó thì ASM hay C/C++ là chuẩn mực , đấy là những ngôn ngữ cho lập trình hệ thống .
    + Nếu để phục vụ cho hướng network thì nên học thêm một ngôn ngữ script cho web như ASP hay PHP
    Còn nếu bác muốn cả 2 thì hay học Java , C# bây h cũng nổi lên ghê phết , trên bình diện ứng dụng mạng thì có lẽ đã ngang ngửa java ở 1 số thị trường rồi .Nhưng còn mảng như smard card thì khác .

Binhjuventus™
    Guest

Quote Nguyên văn bởi fibonacci
    Nhưng còn mảng như smard card thì khác .
    Mảng smartcard thì sao hả bạn?

svBK's Member Avatar của fibonacci

Em thấy Java đã đã vượt ra khỏi phạm vi của một ngôn ngữ lập trình và trở thành công nghệ rồi . Cũng có thể nói vui là tất cả những j nhỏ nhỏ xinh xinh và thông minh đều được tích hợp Java

svBK's Member Avatar của dtvt1985

Cám ơn các bác đã reply.Nhưng cái em muốn hỏi là:
    1-/Hồi trước em chỉ học C,C++ trong lập trình 1,học sách của mr Quách Tuấn Ngọc,chỉ làm những bài đơn giản thôi:biggrin: Bi h em muốn học sâu hơn để ra làm việc(em đăng kí ngành viễn thông các bác ạ).Vậy em nên đọc về cái j(Vì C có nhiều biến thể quá)?đọc sách nào?
    2-/Còn Jave,em thấy nó có 2 ứng dụng là script cho web và J2E cho di động.Em muốn học J2E(bi h em chư biết j về Java).Hôm trước em đi mua quyển photo của Trần Tiến Dũng,dày quá mà không biết đọc có hay không?Vậy các bác giới thiệu cho em 1 quyển sách vơi?
    3-/Thằng C# em chưa biết tí j vậy các bác nói cụ thể cho em biết ứng dụng của nó được không?Hồi trước em thấy thằng bạn làm KT phần mềm bằng C# khá hay.Mà hình như nó cũng lập trình cho do động fai không ạ?

P/s:C/C++ em từng học trong LT1,asem em từng làm trong project để lập trình cho VDK,VB em tưng làm trong KTPM nhưng bi h chẳng nhớ j cả.Năm sau năm cuối rồi,em muốn mình thật thông thạo 1 ngôn ngữ nào đó.

svBK's Newbie

Mình thì chỉ có ý này:
    Bạn bị chi phối bởi quá nhiều thứ, cái gì cũng muốn học (C/C++, Java, C#) nhưng lại chưa xác định rõ ràng học để làm gì (phục vụ cho công việc sau này: lâp trình phần mềm, Hệ nhúng... hay học chỉ là để ... học) và chưa có quyết tâm (mua sách về đọc nhưng lại phân vân sách đó có hay hay không)...
    Theo kinh nghiệm của mình, không nên đi học thêm ở đâu cả, cũng không nên tự ép buộc mình phải đọc cho xong quyển này quyển nọ. Nên bắt tay làm thử một sản phẩm hoàn chỉnh, tự khắc trong quá trình làm bạn sẽ biết được mình thiếu cái gì và cần phải học cái gì, lúc đấy các tài liệu tham khảo sẽ giúp bạn, bạn chỉ nên xem nó như một công cụ tra cứu. Đây cũng chính là mục đích mà cái môn Project hướng tới đấy (nhưng mà có vẻ nó chưa đi đúng hướng lắm nhỉ).

svBK's Member Avatar của 12588

cac anh cho em hoi
    +co cho nao day c va c++ khong a
    +va doc sach gi ve c va c++

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề