User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 18

Chủ đề: Cái vỏ, cái vỏ

svBK's Member Avatar của CrazyTrung

Icon5 Cái vỏ, cái vỏ

Sau khi làm mạch, hàn linh kiện, chạy thử, mọi thứ đều OK. Nhưng xuất hiện một vấn đề, đó là làm một cái vỏ cho nó thêm pro. Có ai có kinh nghiệm trong lĩnh vực này không? Mình đang cần một cái vỏ chữ nhật, to cỡ cái modem Zyxel của FPT ấy! Nhưng mình không biết đặt làm vỏ hoặc mua được ở đâu. Có ai biết chỗ, chỉ cho mình với!!

svBK's Member Avatar của Scarlet_rose

Bạn hiền, vẫn cái Guitar Gear đó hả? Cái vụ hộp kem năm ngoái kô ổn à? Nếu ổn thì qua đây, tớ vừa có cái hộp kem của bọn Vinamilk xịn lắm, dày dặn chứ ko mềm nhũn như năm ngoái đâu. Dùng được thì thứ 3 đi thi tớ mang đi cho (NÓi cái vụ này mà xấu hổ cho cái trò nghiệp dư của bọn mình
    Cứ đi rồi sẽ đến...

Binhjuventus™
    Guest

Đặt làm vỏ nhựa kiểu amateur của bạn là bất khả thi. Việc chế tạo một vỏ nhựa cần khuôn (công nghệ dập, chắc thế ), riêng làm một cái khuôn đã mất cả bạc triệu, để có lãi và đáng để làm thì thường phải đặt hàng trăm/hàng nghìn cái. Nếu cậu đặt làm một cái vỏ chắc chả ma nào nó làm, mà chắc cái project của cậu cũng chả đáng bỏ đống tiền ra để làm chơi cho nó Pro???

svBK's Member Avatar của Scarlet_rose

Khổ, ko phải Project đâu anh ạ. Nó làm cái Phơ cho đàn Guitar để nó chơi ấy mà. Nói chung năm ngoái em làm cho nó 1 cái rồi, dùng hộp kem Thủy Tạ làm vỏ nhưng cái hộp năm ngoái hơi mềm. Nói chung vụ này khó giai thích lắm, k cần Pro như anh nói đâu. Em lo cho nó vụ này rồi. Hộp kem của Vinamilk cưng hơn là OK rồi

HUT's Engineer Avatar của redled

Ah,
    Cậu ra Hàn Thuyên ấy.
    Cửa hàng linh kiện điện tử bán đủ loại vỏ nhựa có thể vừa cái ấy của cậu.:biggrin:

Đáng lẽ kiếm vỏ trước rùi design sau chứ. ko lại mất công làm lại nếu ko kiếm đc cái ưng ý.

svBK's Member Avatar của Spidermanbk48

Quote Nguyên văn bởi redled
    Ah,
    Cậu ra Hàn Thuyên ấy.
    Cửa hàng linh kiện điện tử bán đủ loại vỏ nhựa có thể vừa cái ấy của cậu.:biggrin:

Đáng lẽ kiếm vỏ trước rùi design sau chứ. ko lại mất công làm lại nếu ko kiếm đc cái ưng ý.
    Em kết 1 dòng trên của bác , cái câu bác cười khẩy rất hay
    Đúng rùi đấy ra Hàn Thuyên đê, bét nhè ....:biggrin:

Quân nhân danh dự

Quote Nguyên văn bởi redled
    Ah,
    Cậu ra Hàn Thuyên ấy.

đang định khuyên thì ôn gnày nói mất rồi, thấy nó có cả đống vỏ, chắc sẽ có cái vừa với cái cần tìm

HUT's Student Avatar của laoaiscom

uấy học ít nữa làm được cả phơ cơ ah các huynh , trình độ năm thứ mấy đó các bác , em bắt đầu thấy hấp dẫn rồi đó
    Đại khái em chỉ nghe nói cái phơ nó làm cho tần số hay biên độ gì đó của tín hiệu bị thay đổi dẫn đến các hiệu ứng cần thiết , có đúng thế kô bác , mà làm được như bác có khó lắm không
    Mà sao phơ nó bán đắt thế các bác , nếu làm ngon thì sao lại thế
    Phen này chắc em học hành tử tế để theo các bác rồi

Icon10

Thế cơ mà!!! Em vừa từ Hàn Thuyên về. Đã xem mấy cái vỏ của họ. Công nhận là rất pro, trông ngon lành mát mẻ lắm. Nhựa cứng, màu sắc đẹp, lại sẵn cả ốc lẫn vít để mình chỉ việc khoan rồi đóng lại. Mỗi tội giá thì ko được mềm lắm. Cái to bằng 1dm2 cũng đã 22k! Thôi thì dùng hộp kem cho nó lành. Trời nóng, mua kem về cả nhà cùng ăn, lại có cái hộp mới, cũng chỉ hết có 22k.
    Cũng có người khuyên em tầm 4h - 5h chiều lên Chợ Giời, đi quá cái dãy bán đồ linh kiện, đi sâu vào trong, có cái ngã 3, bên trái mua xe bán đạp, thì ta rẽ phải. Đi lách lách sang chỗ cây xăng trên đường Trần Khát Chân. Tầm giờ đó bọn đồng nát đổ đồ ra bán đầy đường. Cứ chọn cái vỏ nào ngon ngon hợp hợp, mua mất có 2, 3k thôi.
    To Laoaiscom: làm phơ dễ ấy mà! Cậu lên www.tonepad.com trên đó có đủ schematics + PCB Ready to transfer. Chỉ việc làm mạch in và mua linh kiện về, hàn và nghí ngoáy. Nếu thích "bản quyền" thì dùng pdf factory pro để in lại cái file pdf của nó, rồi import vào photoshop mà sửa lại. Làm mạch = Photoshop cũng thú vị lắm! Lần trước nghịch nghịch vẽ cái đầu lâu = Orcad, mất cả buổi. Nếu làm = shop thì chắc mất độ 15 phút mà hàng vẫn ngon. Nhớ import ở chế độ phân giải to to một chút, khoảng 600pixel/inch, để lúc save ảnh thì đường mạch nó không bị răng cưa. Giữ nguyên kích thước là giấy A4, save dưới dạng JPEG, rồi cứ thế mà đem đi in thôi.

Phơ nó đắt vì linh kiện của nó xịn. Xem trên mạng thấy mấy con tụ mica toàn 0.2 $ một con. Lên Hàn Thuyên là 200 đồng / con. Có cái tụ vàng vàng thì đắt nhất : 500 đồng. Hình như đó là tụ tantalum thì phải! Hồi năm ngoái mình làm cục phơ. Nhàng nhàng hoạt động được 1 năm. Tiếng cũng khá. Mỗi tội biến trở hơi lởm, nên lúc chỉnh chỉnh vặn vặn đôi khi... tịt luôn tiếng
    Nhân tiện đây các bác cho em hỏi, có cách nào xác định được điện cảm của cuộn dây ko ạ? Hồi đi thực hành ở C9, hình như phần đo điện cảm bị bỏ qua. Điện trở và điện dung thì số nhảy lung tung, cứ chép phứa vào. Mà cái máy đo đó chắc cũng đắt lắm. Trông long lanh lung linh thế cơ mà! Em đang cần 1 cuộn cảm 50mH 600 ohm.
    Còn 1 cái gọi là biến áp cách ly 600:600. Nó là thành phần cách ly mass của đường dây điện thoại với mass của mạch vđk. Bé bằng cái đồng xu thôi. Thấy bảo trong modem dial up có dùng con này. Em đang làm project2 đề tài báo cháy tự động qua telephone mà. Nhưng ko kiếm được con này. Chả lẽ ngồi đo R và tự cuốn???

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề