User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Thế kỉ XXI, Việt Nam sẽ có giải Nobel vật lí

HaoNewton
    Guest

Với tiềm lực trí tuệ hiện nay của người VN chúng ta, việc đó chẳng có gì là quá khó khăn cả. Dĩ nhiên có tới 60% những giải Nobel vật lí là những khám phá ngẫu nhiên song đó hoàn toàn không phải là chuyện may hơn khôn, chúng ta hoàn toàn có thể hi vọng vào một ngày mai tươi đẹp hơn, các bạn có nhớ câu nói này không: "không có khat vọng thì không có thiên tài" đâu. Nào bây giờ hãy cùng tôi nói to lời của trái tim chúng ta: You can win if you want
    TB: Người VN đạt được giải Nobel có thể là chính bạn, là tôi, là tất cả chúng ta.Hãy nghĩ đến tương lai của đất nước chúng ta, nước VN cần có những người có mơ ước đoạt giải Nobel đấy các bạn ạ. Trách nhiệm của chúng ta là phải đem giải thưởng ấy về và còn hơn thế nữa.......
    bye

Quân Nhân Danh Dự Avatar của tinhyeumuonmang

Ừ, điều đó thật thiết thực, mình cũng hi vọng là vậy. Tuy nhiên, trước mắt là một loạt những thách thức mà nền khoa học VN nói chung và ngành VLy nói riêng phải đương đầu. Qua bài viết của bạn tôi thấy bạn là người rất có tâm huyết với nền khoa học nước nhà.
    Nếu bạn hay tìm kiếm thông tin thì bạn thấy có rất rất nhiều người VN mình có những phát minh mang tính chất ứng dụng rất thực tiễn.Đấy, cái thực tiễn của những phát minh đó đã đem lại những lợi ích kinh tế cao.
    Theo cá nhân tôi, nước ta nếu có nobel vật lý thì nobel đó chưa chắc đã đem lại lợi ích gì cho nền kinh tế nước nhà. Và cũng theo quan sát của tôi thì các giải nobel khoa học trong ứng dụng thực tiễn cũng chưa thể đến tay những nứơc như VN mình. Nước chúng ta đang còn là nước "đang pt",quá trình phát triển không thể nhảy cóc được .Phải có những ứng dụng mang tính sát thực trước...............
    Tăng Ka liên tục!

bjet4
    Guest

Tiền ăn còn chẳng đủ, lo nghĩ sao được mấy cái chuyện giời ơi đất hỡi ở đâu. Vật lý là ngành KH cơ bản nhưng đối đãi nhân tài của nước ta còn hạn chế, kiếm đâu ra giải NÔBEL vật lý.

Nói hơi quá khích chứ tôi chẳng bao giờ tin là trong thế kỷ này, nước ta có được giải đó. Chí có thể cao nhưng "đạn" không có thì chí có cao đến mấy vẫn cứ cùn. Móng có chắc thì nhà mới chắc. Móng là cuộc sống, nhà là KH.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của tinhyeumuonmang

Hôm trước tôi có xem một chương trình nói về Khoa học vật lý, trong đó có giáo sư Hiệu, giáo sư Vân và 2 giáo sư nước ngoài, 1 là người Nga, 1 là Mỹ ( ông này đựoc giải nobel) . Qua cách các ông ấy diễn đạt thì các nhà Khoa học Việt Nam thực sự giỏi .Có lẽ cũng nên hi vọng......

teppi
    Guest

Cũng hy vọng là ngày đó sẽ không còn xa!

Registered User

Em cũng hi vọng là VL nước nhà có giải nobel nhưng mà khó quá nhỉ??? ^_^ ! Cơ sở vật chất và công nghệ chưa sánh được với nước ngoài...Nhưng cứ hi vọng....hihi

HaoNewton
    Guest
    Các bạn ạ. Tôi xin nói với các bạn điều này việc gì mà ta cố gắng thì dù kết quả không được như ý thì cũng không khiến ta phải buồn lòng vì sự hèn kém của chúng ta. Bạn có nhớ một người bạn của chúng ta đã nói một câu rất hay với sự cố gắng của chúng ta thì nếu không mài nổi sắt thành kim thì ta cũng nên mài nó thành 1 cái đinh đèm đẹp, cũng phải nói thêm rằng người bạn đó của chúng ta là một bạn tật nguyền... Bạn ạ, hãy lạc quan nên, tương lai của chúng ta nằm trong tầm tay của chúng ta đó, bạn nên nhớ rằng trên đời này:"không gì nghèo bằng thiếu tài và không gì hèn bằng thiếu chí " đâu. Hãy khẳng định chúng ta không phải là một kẻ nghèo hèn đi. Ta là những người giàu có mà, đúng không.
    Chúc bạn sớm trở nên "giàu có " và ngày một "giàu có "hơn .

dat_plm
    Guest

''Vì sự nghiệp trăm năm , phải trồng người''.
    Muốn có giải Noben , phải có quyết tâm , có ước muốn và có hoài bão ,đồng thời biết tìm đến cái mới nhất để giảm tối đa thời gian mày mò những cái cũ .
    Đời ta chưa làm được thì truyền niềm tin vào cho con cháu .
    Nhất định Việt nam sẽ có giải Noben nếu tất cả chúng ta cùng quyết tâm ngay từ hôm nay

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề