User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: nội dung học CDT tiên tiến

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Mặc định nội dung học CDT tiên tiến

Chào các bạn,
    quả thực là chương trình CDT tiên tiến đã có rồi. Tuy nhiên các thầy trong hội đồng khoa học của Khoa đang cân nhắc xem có đưa thêm 1 số môn truyền thống vào hay không nên tôi chưa gửi lên được. Giữa tuần này tôi sẽ post chương trình học lên.
    Còn tài liệu tham khảo thì quá lớn, không thể post lên theo kiểu thông thường được. Có lẽ tôi sẽ nhờ Admin copy lên thư viện để các bạn tham khảo luôn.

Rgs,

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Mặc định tài liệu tham khảo cho CDT

Gửi các bạn CDT,

tôi rất hiểu tâm trạng của các bạn. Băn khoăn, dao động và đôi khi thực sự mất phương hướng. Các bạn cũng đang khát tài liệu mà không biết tìm đâu ra - cho dù cũng đã có 1 số tài liệu được post rồi. Song đọc đi đọc lại chúng mà chẳng giúp ích đựoc gì cả

Theo tôi, các bạn nên tập trung học các môn đang học và các tài liệu các thầy đã cung cấp - đừng tìm và download nhiều thứ rồi sẽ rối tinh lên cả. Các bạn nên nhớ rằng, sách chỉ là 1 kênh thông tin và nếu bạn có đọc nó cũng chưa thể giỏi lên lập tức vì đâu có thể áp dụng được trong thực tế ngay.

Lời khuyên bây giờ của tôi là: bạn hãy rèn cho mình một phương pháp học tập, cách tìm hiểu và đặt vấn đề cho tốt. Giải quyết nó cần có thời gian và kinh nghiệm tích lũy.

Qua kinh nghiệm giảng dạy, tôi thấy các bạn vẫn theo một thói quen cũ: nghe thầy iảng rồi chép những gì thầy viết vào vở. Không chuẩn bị trước, không sẵn sàng đặt câu hỏi, không biết cách khởi động để vào ngay vân đề chính của bài học. Cần tạo một thói quen đặt câu hỏi tại sao và lật ngược các vấn đề thầy đưa ra để hiểu bản chất của bài học.

Mong các bạn mau chóng vượt qua những khó khăn ban đầu này.

Rgs,

3. Tớ cảm ơn nguoidanduong06 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Thưa thầy, đúng như thầy nói, e thấy chuẩn bị bài trước khi lên lớp thì bài học thực sự hiệu quả. Thông qua sự chuẩn bị đó mà tụi e tìm đc những thắc mắc để rồi nghe hiểu, tham khảo ý kiến của thầy ngay trong buổi học.
    Nhưng thực sự rằng điều đó hình như chỉ có thể làm đc trong năm đầu và năm thứ hai. Lí do: chúng e thực sự chưa biết đc bài học tiếp theo(?), hay nếu có tài liệu thì bài giảng của thầy không theo đúng thứ tự trong sách. Sự chuẩn bị ấy dần bị loãng và lệch lạc.
    Chúng e thật sự rất mong có một giáo trình, nếu ko muốn nói là đã có một tâm lí hơi ngan ngán.......

Cám ơn thầy rất nhiều !

5. Tớ cảm ơn toluen đã chia sẻ.

svBK's Member Avatar của yeu_lam

em cũng là thành viên của CDT tien tien.Vấn đề là bây giờ học năm thứ 2 có 1 số kiến thức còn có thể tiếp thu dễ vì đã học ở PT hay có bạn bè ở các lớp BK năm ngoái.Nhưng khi vào các môn hoàn toàn mới thì chắc khó khăn lắm.Nhất là tình trạng ko có giáo trình để xem trước,1 số môn có thì là do thầy đưa tên sách=> SV tự lên mạng tìm rồi share cho nhau cùng hoc.(nhưng sách dày quá,học ko hết mà cũng chả biết hết chỗ nào quan trọng để mà học,nếu học hết thì chắc đầu em cũng hết luôn ^_^).Vấn đề nữa là có thầy cô nói TA hơi....ko chuẩn khiến cho noron thần kinh tập trung vào hiểu xem thầy nói thế nghĩa là thế nào nhiều hơn là tư duy bài giảng.May mà có máy chiếu để học thì còn biết thầy đang nói cái gì,chứ nếu ko thầy cứ nói,trò cứ nghe và " đi thi xong tất cả lại về".Vấn đề sách bọn em cũng gặp khó khăn,vì ko co sách nước ngoài,nếu có là do download từ mạng về và cũng chỉ 1 vài quyển.Trong tay gần như chỉ có cái gì thầy đưa ra thì dùng,còn ko thì chịu.tình hình xảy ra là 1 buổi học trên lớp bằng TA,về nhà đọc thêm sách bằng TV của các thầy VN(chủ yếu là của trường mình).Thế nên học theo tư duy TA làm sao được??

HUT's Master

VN nói thì dễ chứ thực hiện thì khó.
    VD nhé: mình chẳng hiểu sao thấy rất vô lý cái trò bắt sinh viên ngày nào cũng 5 6 tiết ngồi trên giảng đường nghe thầy nói.

Thường một môn học thì khối lượng nghe giảng chỉ 3 4 h 1 tuần ( thậm chí có 2h) , ( tutorial và lab chưa tính), còn lại require sinh viên về đọc rất nhiều. Đọc liên tục và tự học liên tục.
    Hồi xưa mình học BK, chưa môn nào mình ngồi nghe thầy giảng tử tế để học cả. Toàn lôi sách tự học, làm việc riêng trên giảng đường. Thấy hay hơn cả.
    Lần sửa cuối bởi fatcat; 27-08-2007 lúc 01:20 AM
    Tủi thân

yes,đúng đúng.Bác fatcat nói đúng quá.Tạm thời đến thời điểm này thì em thấy ngồi nhà học hiệu quả hơn thầy giảng.Tất nhiên ko thể phủ nhận vai trò cực kì to lớn của thầy,nhưng khi mình đã đọc trước thì khi thầy lên lớp giảng sẽ thấy hiệu quả tăng lên 200%.Nhưng khi mà mình ko biết buổi sau sẽ hoc cái gì thì tất nhiên buổi học đó ko thể hiệu quả cao được.

yes,đúng đúng.Bác fatcat nói đúng quá.Tạm thời đến thời điểm này thì em thấy ngồi nhà học hiệu quả hơn thầy giảng.Tất nhiên ko thể phủ nhận vai trò cực kì to lớn của thầy,nhưng khi mình đã đọc trước thì khi thầy lên lớp giảng sẽ thấy hiệu quả tăng lên 200%.Nhưng khi mà mình ko biết buổi sau sẽ hoc cái gì thì tất nhiên buổi học đó ko thể hiệu quả cao được.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề