User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/6 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 59

Chủ đề: Cho hỏi về khoa Toán-Tin Ứng dụng?

Binhjuventus™
    Guest

Mặc định Cho hỏi về khoa Toán-Tin Ứng dụng?

Mình cố gắng truy cập vào trang web của khoa nhưng mọi nỗ lực đều vô ích:
    http://fami.hut.edu.vn
    Giống trang web của khoa ĐTVT (http://fet.hut.edu.vn), kô tài nào truy cập được.
    Mình kô biết hiện nay khoa toán-tin của BK có những hướng nghiên cứu chính gì? Bạn nào học trong khoa có thể giới thiệu qua được không?
    Không biết khoa có hướng nghiên cứu ứng dụng toán vào lĩnh vực tài chính không?

svBK's Member Avatar của giáo chủ minh giáo

nói chung khoa này học chán lắm , chả thằng nào thích vào đâu, vào rồi lại khổ, học xong ra đi về nông thôn làm kế toán cho trưởng thôn thôi! hihi!

Binhjuventus™
    Guest

Cho mình hỏi, sao vào rồi lại khổ? Khổ ở đây nghĩa là sao? Mà tốt nghiệp khoa này làm sao hành nghề kế toán được???

svBK's Newbie Avatar của fcbk

Mặc định Fan of Barca!^^

các bạn nhầm rùi! Nếu bạn phân vân giữa CNTT và Kinh tế, bạn muốn kinh doanh ,muốn tạo dựng 1 doanh nghiệp ,là 1 người quản lý ,thì khoa Toán sẽ là nơi tốt nhất cho bạn! Với kiến thức Toán hiện đại vững chắc cộng với phần ko nhỏ kiến thức CNTT (phần giao nhau về chương trình học CNTT so với khoa CNTT là khoảng 80%),tôi chắc bạn sẽ thành công!
    Hoặc nếu bạn không thích kinh doanh, với kiến thức cơ sở của môn lập trình ,ra trường bạn hãy học chuyên sâu về 1 ngôn ngữ LT nào đó,khi đó bạn sẽ trở thành 1 trong những ứng viên hàng đầu trong việc tuyển dụng của các DN!(Nếu tôi là 1 Doanh nhân, tôi sẽ hỏi các bạn đầu tiên là những kiến thức về Toán học )
    Tôi là 1 sv khoa Toán ,bạn nhớ rằng,tôi rất tự hào về khoa và những kiến thức mình đã ,đang và sẽ học!

5. Tớ cảm ơn fcbk đã chia sẻ.

Binhjuventus™
    Guest

Bạn cho hỏi, khoa toán ứng dụng có lĩnh vực toán ứng dụng trong tài chính không?
    Tiện bạn nói qua một chút về khoa này được kô? (Hướng nghiên cứu chính, các bộ môn, ...)

svBK's Member Avatar của fibonacci

cái site fami kia có vẻ làm theo hướng portal ,nhưng chắc chưa xong nên phải down xuống , hôm trước vào thấy chỉ toàn trang tĩnh .
    Khoa gồm có 3 bộ môn là toán cơ bản , toán ứng dụng , toán tin :
    -Trong đó thì toán cơ bản , ngoài đạo tạo những môn đại cương thì đảm trách dạy thêm một số môn chuyên ngành nhưng là để làm nền cho các mảng ứng dụng .
    -Bộ môn toán ứng dụng thiên về những mô hình ứng dụng toán trong thực tế kinh tế -kĩ thuật .
    -Bộ môn toán tin giảng dạy giống như các ngành tin học khác , nhưng ko có về phần cứng mà tập trung vào phần mềm , cơ sở dữ liệu .
    Về mảng kinh tế thì khoa toán tin cũng được trang bị một số kiến thức nhất định , tất nhiên là hướng khác ngành Kinh tế thông thường ,kiểu như học về Mô hình kinh tế , toán kinh tế .. Nói chung là thiên về phân tích kĩ thuật ,các bác nào có kiến thức về tài chính thì sẽ thấy một ví dụ khác rõ ràng là :Lý thuyết trò chơi. Ra trường có một số bác làm trong ngân hàng , nhưng mình cũng không rõ lắm vị trí công tác cụ thể .
    Nói chung thì mình thấy khoa học cũng khá hay ,có điều hơi nặng nên cũng ít người đăng kí , nhưng để làm văn bằng 2 thì mình thấy khá thích hợp , đặc biệt với các ngành ĐTVT hay CĐT

HUT's Student Avatar của lopphoBK60_K51

Các anh cho E hỏi luôn : Khoa này có đảo tạo Kĩ sư lập trình đúng không? E muốn biết lĩnh vực cụ thể của khoa và Kĩ năng Lập trình đc đào tạo khác CNTT ở điểm nào,nhiều không.E kết Lập trình, lựa chọn Khoa này có được không..E thấy 1 số anh khi ra trường được tuyển vào rất nhiều các công ty về công nghệ TT như FPT,VNPT hay 1 số các công ty phần mềm khác..E muốn biết kĩ năng mà khoa trang bị cho đáp ứng được nhu cầu gì của các công ty này - Lập trình cụ thể.đạt được bao nhiêu % so với CNTT ???.(E văn kém nên hỏi có lẽ nghe ngơ ngơ, mong các anh giúp choa ).
    MY BLOG:biggrin:

svBK's Member Avatar của fibonacci

hì , thực ra khi nhắc đến khoa Toán Tin thì mọi người đã bị choán bởi chữ Toán to đùng rồi . Nhưng thực ra việc học tập ở khoa lrất khác so với khoa toán tin của KHTN - ngay cả toán cũng là toán ứng dụng , áp dụng công cụ tính toán là MT để giải , thiết kế mô hình Kinh tế -Kĩ thuật . Nếu đứng trên 2 phía thì bên Toán gọi là toán ứng dụng , với ngành tin thì đó là một mảng của tin học Lý thuyết , cũng ko có 1 định nghĩa cụ thể nào cả.
    Nói về mảng tin thì khoa chỉ đào tạo về hướng phần mềm , trong đó thiên về kĩ thuật lập trình , cơ sở dữ liệu và mô hình tổng thể . Nói chung là thiết kế một hệ thống thông tin một cách trọn vẹn .Tất nhiên là sự thiếu vắng về mảng phần cứng là cũng là một thiệt thòi cho sv của khoa , Nhưng thiết nghĩ thì trên thực tế chả ai vừa đi làm lập trình , lại cũng chuyên sâu về kĩ thuật MT cả .
    Em có 1 câu "Lập trình cụ thể.đạt được bao nhiêu % so với CNTT" thì anh thấy từ "Lập trình cụ thể" ko thật rõ ràng lắm nên ko trả lời dc . Nhưng theo anh thì về khả năng phân tích , thiết kế chương trình , tư duy thuật toán sau khi học xong cũng ko phải lo lắng j cả .
    Dù sao thì vẫn phải thừa nhận là vì nhiều lý do thì đầu vào có kém hơn CNTT , nhưng đối với một ngành có tính toàn cầu hoá cao như IT thì khả năng sau này luôn do những nỗ lực của bản thân .

HUT's Student Avatar của lopphoBK60_K51

E cảm ơn anh...giờ E cũng hiểu sơ sơ về khoa rồi.Qua tìm hiểu các thầy E cũng biết một số lĩnh vực cụ thể của khoa-hợp với sở thik bản thân.Chắc E sẽ vô khoa trong năm tới..hi vọng các Tiền bối giúp đỡ nhiều

Quân Nhân Danh Dự

Quote Nguyên văn bởi lopphoBK60_K51
    Các anh cho E hỏi luôn : Khoa này có đảo tạo Kĩ sư lập trình đúng không? E muốn biết lĩnh vực cụ thể của khoa và Kĩ năng Lập trình đc đào tạo khác CNTT ở điểm nào,nhiều không.E kết Lập trình, lựa chọn Khoa này có được không..E thấy 1 số anh khi ra trường được tuyển vào rất nhiều các công ty về công nghệ TT như FPT,VNPT hay 1 số các công ty phần mềm khác..E muốn biết kĩ năng mà khoa trang bị cho đáp ứng được nhu cầu gì của các công ty này - Lập trình cụ thể.đạt được bao nhiêu % so với CNTT ???.(E văn kém nên hỏi có lẽ nghe ngơ ngơ, mong các anh giúp choa ).
    Túm lại chú muốn ra trường làm gì? Nếu làm lập trình thì tự học là chính, có nhiều người hoàn toàn không học chuyên ngành IT nhưng nhờ tự học nên vẫn rất giỏi, thậm chí giỏi hơn cả những người được đào tạo cơ bản. Tất nhiên được học lí thuyết một cách bài bản thì vẫn tốt hơn và theo tớ thì khoa Toán Tin là một nơi tốt về khoản này. Nhưng chú nên nhớ vào được khoa rồi không có nghĩa là chú sẽ giỏi về lập trình và IT vì cái này tự học là chính và chất lượng đào tạo ở trường BK kém thế nào thì chả phải nói thêm nữa.

Chú cũng không nên ngưỡng mộ quá mức đối với FPT hay VNPT. Sinh viên dạng yếu kém của BK vào đó vẫn lên sếp ầm ầm :biggrin:

Chúc chú đạt được nguyện vọng của mình

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/6 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề