User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: làm đề tài vi xử lý

svBK's Member Avatar của giáo chủ minh giáo

Mặc định làm đề tài vi xử lý

tại hạ kỳ này phải làm đề tài về vi xử lý với chủ đề " đồng hồ đo và cảnh báo nhiệt độ", mà chẳng biết gì mà làm cả ( nhóm 5 người thì tất cả đều nhác như nhau cả, thế mới khổ cơ chứ !). vậy cho hỏi các tiền bối khóa trên ai đã làm chủ đề này rồi thì có thể cho tại hạ 1 chút kiến thức được không ? cảm ơn nhiều lắm !( nếu còn tài liệu thì hay quá )

HUT's Student Avatar của chienbinhbk

Thằng bạn em đã làm xong cái đề tài này rồi đấy bác đến ĐT7-K49 gặp Huy nhé
    Xin được yêu em

Binhjuventus™
    Guest

Quote Nguyên văn bởi giáo chủ minh giáo
    tại hạ kỳ này phải làm đề tài về vi xử lý với chủ đề " đồng hồ đo và cảnh báo nhiệt độ", mà chẳng biết gì mà làm cả ( nhóm 5 người thì tất cả đều nhác như nhau cả, thế mới khổ cơ chứ !). vậy cho hỏi các tiền bối khóa trên ai đã làm chủ đề này rồi thì có thể cho tại hạ 1 chút kiến thức được không ? cảm ơn nhiều lắm !( nếu còn tài liệu thì hay quá )
    Nhác như nhau thì cũng hơi đau đấy nhờ
    Báo cáo thì tớ kô mang theo nên kô gửi cho cậu tham khảo được nhưng mà sơ sơ thì tớ nghĩ nó thế này:
    1. Cậu cần một loại linh kiện để capture nhiệt độ, nếu thích hàng khủng thì chạy qua Omron, thời tớ nó còn có trụ sở chính ở Láng Hạ, kô biết giờ đã chuyển chưa. Còn chỉ dặt dẹo cho có thì ra chợ giời mò con cảm biến họ LM335, kô biết hiện tại ở VN có loại nào mới hơn chưa? Tớ kô cập nhật được.
    2. Mạch buffer và calibration, chủ yếu dùng khuếch đại thuật toán để thực hiện, sử dụng mạch lặp điện áp đã được nói trong giáo trình kỹ thuật mạch điện tử.
    3. Mạch chuyển đổi A/D, cũng là IC nên cũng đơn giản, mua IC về, lên mạng load datasheet về, đọc và nối mạch như mấy cái typical schematics là ổn, nó là IC ADC0808 chẳng hạn
    http://www.national.com/pf/AD/ADC0808.html
    4. Dùng vi điều khiển đọc nhiệt độ theo chu kỳ, xử lý thông tin (kiểm tra xem nhiệt độ nó cao/thấp rồi điều khiển quạt hay đèn mang tính tượng trưng) và hiển thị nhiệt độ ra ngoài (có thể LCD hoặc led 7 thanh). Dùng 89C51 cho nó đơn giản nếu quen, kô thì PIC vì dạo thấy phong trào PIC ở khoa mình từ K47 có vẻ cao. Chu kỳ này được lặp lại liên tục với T=? thì tùy cậu.

Sơ sơ nó là thế, còn cụ thể thì bắt tay vào làm, kô thì hỏi xin báo cáo và đọc làm theo, cái này tớ kô giữ trên laptop nên kô giúp gì được

Bon travail,
    BJ

svBK's Member Avatar của giáo chủ minh giáo

nghe bác bình nói có vẻ cũng phức tạp nhỉ , giá như mà có tài liệu khoá trước làm rồi thì hay quá, up lên diễn đàn để mọi người cùng tham khảo.dù sao cũng cảm ơn bác bình rất nhiều!

HUT's Engineer Avatar của black ice

Quote Nguyên văn bởi Binhjuventus™
    Nhác như nhau thì cũng hơi đau đấy nhờ
    Báo cáo thì tớ kô mang theo nên kô gửi cho cậu tham khảo được nhưng mà sơ sơ thì tớ nghĩ nó thế này:
    1. Cậu cần một loại linh kiện để capture nhiệt độ, nếu thích hàng khủng thì chạy qua Omron, thời tớ nó còn có trụ sở chính ở Láng Hạ, kô biết giờ đã chuyển chưa. Còn chỉ dặt dẹo cho có thì ra chợ giời mò con cảm biến họ LM335, kô biết hiện tại ở VN có loại nào mới hơn chưa? Tớ kô cập nhật được.
    2. Mạch buffer và calibration, chủ yếu dùng khuếch đại thuật toán để thực hiện, sử dụng mạch lặp điện áp đã được nói trong giáo trình kỹ thuật mạch điện tử.
    3. Mạch chuyển đổi A/D, cũng là IC nên cũng đơn giản, mua IC về, lên mạng load datasheet về, đọc và nối mạch như mấy cái typical schematics là ổn, nó là IC ADC0808 chẳng hạn
    http://www.national.com/pf/AD/ADC0808.html
    4. Dùng vi điều khiển đọc nhiệt độ theo chu kỳ, xử lý thông tin (kiểm tra xem nhiệt độ nó cao/thấp rồi điều khiển quạt hay đèn mang tính tượng trưng) và hiển thị nhiệt độ ra ngoài (có thể LCD hoặc led 7 thanh). Dùng 89C51 cho nó đơn giản nếu quen, kô thì PIC vì dạo thấy phong trào PIC ở khoa mình từ K47 có vẻ cao. Chu kỳ này được lặp lại liên tục với T=? thì tùy cậu.

Sơ sơ nó là thế, còn cụ thể thì bắt tay vào làm, kô thì hỏi xin báo cáo và đọc làm theo, cái này tớ kô giữ trên laptop nên kô giúp gì được

Bon travail,
    BJ
    Hờ hờ, bác Bình nói đúng như sách các bạn ạ. Cứ thế mà làm theo từng bước thì đúng lý thuyêt nhưng mà chưa chắc đã chạy đc! (hơ hơ, đó là kinh nghiệm em thấy mấy đứa kỳ vừa ròi nó dùng 8051 để làm ấy mà)
    Thế nên, bài này hơi bị khá khó hơn các đề thông thường mọi người vẫn làm cho môn này!
    Kỳ trứoc iem dùng PSoC cho cái bài này (vì rằng nó tic hợp nhiều cái lém cả ADC, DAC, KĐTT...) nên chạy ngon. Nhưng mà anh Sơn bẩu nếu iem mà dùng 8051 thì chưa chắc đã chạy đc(). Khờ khờ, vấn đề chọn VXL cũng bị bật đấy !
    hơ, mà nếu lập trình ASM cho bài này thi đúng là khó

Đời còn dài, gái còn nhiều

Binhjuventus™
    Guest

Quote Nguyên văn bởi black ice
    Hờ hờ, bác Bình nói đúng như sách các bạn ạ. Cứ thế mà làm theo từng bước thì đúng lý thuyêt nhưng mà chưa chắc đã chạy đc! (hơ hơ, đó là kinh nghiệm em thấy mấy đứa kỳ vừa ròi nó dùng 8051 để làm ấy mà)
    Thế nên, bài này hơi bị khá khó hơn các đề thông thường mọi người vẫn làm cho môn này!
    Kỳ trứoc iem dùng PSoC cho cái bài này (vì rằng nó tic hợp nhiều cái lém cả ADC, DAC, KĐTT...) nên chạy ngon. Nhưng mà anh Sơn bẩu nếu iem mà dùng 8051 thì chưa chắc đã chạy đc(). Khờ khờ, vấn đề chọn VXL cũng bị bật đấy !
    Ừ, đúng, hồi trước bọn tớ lập trình ASM cho bài này đấy, target chip là 8051. Giờ nghĩ lại vẫn còn hãi, kô hiểu sao hồi đó nó chạy

svBK's Member Avatar của Atox

Quote Nguyên văn bởi Binhjuventus™
    Ừ, đúng, hồi trước bọn tớ lập trình ASM cho bài này đấy, target chip là 8051. Giờ nghĩ lại vẫn còn hãi, kô hiểu sao hồi đó nó chạy
    về tham khảo thêm, có gì thì bổ sung nếu sai sót
    http://rapidshare.com/files/22410387...luong.rar.html
    ko có gì là ko thể nếu bạn có tiền và quan hệ :biggrin:

svBK's Member Avatar của ngo_bakabon

Icon10

Quote Nguyên văn bởi black ice
    cậu nói thế nào ấy chứ, làm asm có gì mà khó lắm đâu. mà ai bảo làm 8051 đã khó, các bác chắc không nghiên cứu kỹ mới thấy vậy, chứ như bọn em, toàn làm bằng 8051, chứ nói đến psoc chưa chắc thằng nào đã biết, mà vẫn chạy ầm ầm đấy thôi. Chưa kể tới việc dùng psoc là quá lãng phí cho một mạch chỉ đo nhiệt độ, không cẩn thận gặp ông thầy khó tính quá là bị quạt ngay về vấn đề giá thành đấy. Mà có phải là không có đâu, bộ môn đo lường có một thầy đấy, em chả nhớ tên ổng đâu.
    Bác nào cần em cho cả file asm lẫn mạch lun, dùng 89C51 nhé. đảm bảo chạy, vì bọn em làm chán ra rồi, mạch chỉ cỡ 4x6cm thui.

svBK's Newbie

ack,the dùng con 8051 khó chạy lắm hả các bác??? nhg mà điều kiện kinh tế có hạn nên chỉ dùng con đấy đc thôi!! các bác chỉ giáo thêm đê

svBK's Member

Chú lo cái j`, đến cuối kỳ thế nào mà chẳng có sản phẩm nộp cho thầy.
    Kinh nghiệm mấy năm rồi cứ chơi tẹt ga đi, đến cuối kỳ ép xung khoảng 2, 3 tuần thế nào chẳng ra vấn đề

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề