mở đầu tuyệt hảo để luyện nghe tiếng Anh khi học tiếng Anh giao tiếp ngay tại nhà là khi trình độ nghe tương ứng với chính bạn .
Chính lầm tưởng ngây ngô bạn nghĩ luyện nghe ta cứ chỉ trỏ bừa bãi 1 bài nghe thật mới và những từ lạ tai và nghe thật lực nghe xem mình có hiểu không thì bạn sẽ nhanh cảm thấy nản , lâm vào thực trạng suy thoái , thấy buồn nghĩ mình không bao giờ thành công nữa vì sự thật phũ phàng là không câu nào vào đầu . Nội dung khó nhằn làm không muốn học nữa .
tình cảnh cự kỳ tệ là do gian nan này mà bạn bạn rụt đầu lại và sợ học tiếng Anh, không khí khuất tất vây quanh bạn khi mình quá là mất căn bản quá nặng nề và không thể giỏi ngôn ngữ này.

Những gì bạn vừa đọc chỉ nói rằng muốn thoát khỏi cái vỏ ốc này bạn cần dò la lại một lần nữa để bài nghe có thực sự trình độ với trình độ và sở thích . Điều này cũng giống như khi bạn là bạn mới sống trên đời đến 03 tuổi đang tập nghe nói tiếng Việt, vậy có thể khẳng định là ba mẹ bạn sẽ không mở những bản tin thời sự hay đọc khủng khiếp để bạn nghe và học theo đâu.
Phương pháp chọn bài nghe tiếng anh phù hợp với trình độ
hình thức để chọn bài nghe là: Hãy chọn những bài nghe bạn có thể hiểu được 80 % ngay lần đầu
tiêu chuẩn bạn lựa chọn số một là : không thể QUÁ KHÓ. Với những bài nghe mà bạn chỉ hiểu được 60% thì theo mình bạn có thể ngừng lại , bạn sẽ cảm thấy bài học thật khó khăn với bài học này và không muốn học nữa mất thôi.
tuy nhưng , những bài nghe mà bạn đã hiểu hiểu cặn kẽ thì lại khiến bạn chán ngán và không chú trọng .
Điều này khiến cho , số lượng 80% là mức hoàn hảo cho bạn muốn đang có ý định học nghe tiếng Anh
thông thường , nếu bạn có thể nghe được hai ,3 câu bắt đầu có nghĩa là tiềm lực bạn nghe hiểu sẽ cao nên hãy nỗ lực . Nếu nghe hết lần 1 không hiểu được nội dung tổng quát bạn nên chọn bài khác dễ hơn cho mình. Đây chỉ là kỹ năng nhỏ giúp cho bạn.