User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 16

Chủ đề: Mô hình Hệ thống viễn thông

binhjuventus
    Guest

Mặc định Mô hình Hệ thống viễn thông

Tớ có nhớ là K45 có môn học Hệ thống viễn thông, bọn mình được anh Công dạy. Không biết bây giờ khoa mình có còn học môn này nữa kô? Nếu còn hoặc được sáp nhập với một số môn khác để thay đổi nội dung chương trình thì các bạn K47 (K48) có thể post hộ mình nội dung chương trình của môn học này lên topic được kô?

Chúng ta sẽ trao đổi nhiều hơn về từng phần của nội dung này trên phương diện khoa học, kỹ thuật và phương pháp thực hiện các chức năng này...

Thanks...

svBK's Member

Theo như anh Công nói với K47 bọn em thì bọn em là khóa cuối cùng được học môn Hệ thống viễn thông .

binhjuventus
    Guest

Quote Nguyên văn bởi 007
    Theo như anh Công nói với K47 bọn em thì bọn em là khóa cuối cùng được học môn Hệ thống viễn thông .
    Em có thể upload lên đây cấu trúc chương trình môn học này được kô? Cảm ơn em

Các em K48 có còn học môn này kô? hoặc nội dung môn này bị phân tán vào các môn khác kô?

Quân nhân danh dự

Em k48 vừa thi môn này xong, tuy nhiên theo như thầy Chiến nói hồi đầu kì thì môn của bọn em ko phải là HTVT mà là "radio communocation" , về đề cương ôn thi của bọn em có ở trang này http://www.svbkol.org/forum/showthre...t=11557&page=2.
    Nội dung học trong môn này gồm 6 chương giống trong quyể Thông tin vô tuyến (tập 4 trong bộ sách thông tin số của Khoa)
    1.Các khải niêm về kênh thông tin VT
    2.Lý thuyết kênh VT
    3.Các phương pháp cân bằgn kênh và lọc nhiễu
    4.Cấp phát kênh trong HT thông tin VT
    5.HT & cấu trúc các HTVT
    6.Giới thiệu về kỹ thuật điều chế OFDM

Quân Nhân Danh Dự Avatar của sofpast

Anh Bình àh. Bọn em học thầy Công, và đúng là như Tuấn nói thì thầy bảo bọn em là khóa cuối cùng học môn HTVT này.
    Chương trình hơi khác của em Hoàng một chút, post lên cho anh Tham khảo, nếu cần em cho mượn vở luôn..

Chương trình gồm có 5 chương:
    1. Khái niệm cơ sở về VT: bao gồm mô hình HTVT, các tham số đánh giá chất lượng HTVT như S/N, C/N, EIRP,...độ nhạy, tạp âm, các cấu trúc của bộ thu và phát.
    2. Hệ thống thông tin cao tần RF: học về các sơ đồ ISB, LSB,USB---> mục đich của chương này là vẽ được sơ đồ khối và dạng tín hiệu ra của một mô hình hệ thống RF yêu cầu.
    3. Hệ thống thông tin chuyển tiếp: em thấy chương này học giống mon viba và anten, toàn thấy LOS (light of sight) và tính Ga, và cũng cần vẽ được sơ đồ khối của hệ thống này.
    4. Hệ thống thông tin vệ tinh: có 2 loại đó là vệ tinh địa tĩnh GEO và k địa tĩnh. Chủ yếu học về GEO. Và cũng cần nắm đc sơ đồ khối..
    5. Hệ thống thông tin sợi quang thì học qua vì học trong môn thông tin quang rồi.

Nó là sơ lược mon HTVT của bọn em. Có gì anh cứ post lên, chúng ta cùng trao đồi.

Bonne chance.
    Life is the cycle of "Try and Quit"

binhjuventus
    Guest

Bọn em có học Sigma-Delta Modulator ko?

Quân Nhân Danh Dự Avatar của sofpast

Quote Nguyên văn bởi binhjuventus
    Bọn em có học Sigma-Delta Modulator ko?
    Cái sigma-delta thì quen nhất là trong môn đo lường điều khiển tự dộng với nguyên lý hoạt đọng của con ADC.
    Còn trong cơ sở thông tin số, hay kĩ thuật truyền dẫn em chỉ biết các kĩ thuật điều chế như: delta PCM, Differential PCM, Adapter DPCM, Delta modulation, và Adaptive DM-ADM thôi.
    Không hiểu anh hỏi cái nào nhỉ?

binhjuventus
    Guest

Quote Nguyên văn bởi sofpast
    Cái sigma-delta thì quen nhất là trong môn đo lường điều khiển tự dộng với nguyên lý hoạt đọng của con ADC.
    Còn trong cơ sở thông tin số, hay kĩ thuật truyền dẫn em chỉ biết các kĩ thuật điều chế như: delta PCM, Differential PCM, Adapter DPCM, Delta modulation, và Adaptive DM-ADM thôi.
    Không hiểu anh hỏi cái nào nhỉ?
    Đúng rồi, cái Sigma-Delta Modulator là nguyên lý của một bộ biến đổi ADC nhưng ko phải trong cái môn Đo lường của thầy Tuân...

Mùa ổi chín Avatar của Hue_bka

Chẳng biết các đại ca đang nói về cái gì nữa, còn trẻ có khác, nhớ dai thật...
    Đang học, đi thi mà cũng chẳng nhớ nổi tên một học nữa thế mà học xong rồi, thi xong rồi... vẫn còn nhớ bài học đó. Đúng là nhân tài như lá mùa thu. Khâm phục thật.

Sinh viên điện tử K48 giờ học nhiều về tin học và mạng. Điện tử và viễn thông đứt phừn phựt.

Kỹ thuật phần mềm.
    Lập trình hướng đối tượng
    Cơ sở mạng thông tin.
    Mạng thông tin.
    Mạng máy tính.
    Mạng viễn thông.
    Kiến trúc máy tính .
    Mutimedia...

Một bờ cát trắng, chỉ để anh ghi tên em...

binhjuventus
    Guest

ADC Sigma-Delta là bộ biến đổi số tương tự sử dụng trong các RF Front-End. Tại sao lại sử dụng bộ biến đổi này thì anh sẽ quay lại trong thời gian gần đây. Sơ đồ của một bộ thu RF:

Anten --> Duplexer --> BPF --> LNA --> Mixer -> LPF --> ADC --> Digital signal processing (Kô biết nhớ có chính xác kô )

Kỹ thuật ADC Sigma-Delta lấy cảm hứng từ Delta PCM ...

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề