User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Nhật ký anh chàng du học Cuba!

HUT's Engineer Avatar của bonmoon

Icon7 Nhật ký anh chàng du học Cuba!

Mỗi ngày anh chàng du học sinh gữi mai về cho cô bạn thân iu của mình để để kể chuyện về những tháng năm mình du học ở nước gọi là nên giáo dục của những người Cách Mạng. Mỗi người là một hoàn cảnh ..đôi khi tưởng những chuyện đơn giản nhưng đó là cuộc sống của một người nơi xứ người .

Ngày 3 tháng 9 năm 2006

Hôm nay trời lại mưa rồi.... dạo này trời mưa nhiều quá... tự nhiên cảm thấy buồn... cảm thấy nhớ... ... Tháng 9 đến rồi, mọi năm vào tầm này là mình phải cắp sách đi học rùi... Năm nay có cuộc họp của các quốc gia chưa liên kết lên mới được đi học muộn như thế này (nghe người ta bảo vậy, chẳng biết là có đúng không...)... cũng cảm thấy buồn, thấy nhơ nhớ bạn bè... Cũng mấy năm học cùng nhau rồi chứ bộ... Trên đất lạ quê người này, xa gia đình, xa quê hương... chỉ có bạn bè là niềm vui duy nhất... cũng may là mình cũng có nhiều bạn tốt quan tâm đến mình... nếu không sẽ có lúc mình buồn phát điên mất... Thời gian cứ lặng lẽ trôi qua... sắp sang năm cuối rồi... đôi lúc có những cảm xúc kì lạ... nửa vui, cũng nửa bồn chồn... chẳng biết là tại sao... Những lúc như thế này thì mình hy vọng có lẽ những dòng nhật ký sẽ làm mình bình thản hơn nhìn cuộc sống... không con vội vã, không còn tất bật, không còn lo lắng nữa... mình luốn cố gắng sống và hy vọng mà...

Ngày 9 tháng 9 năm 2006

Lại hai ngày nữa đi qua... bạn bè về VN đã bắt đầu qua để bắt đầu một mùa học mới... những niềm vui và nỗi buồn lẫn lộn... năm qua rồi, đã trải qua quá nhiều việc mà đôi khi mình cũng không thể nào nhớ hết nổi... chỉ biết rằng mình đã cố gắng nhiều và bây giờ mình đang đi trên những chặng đường cuối cùng của những năm học đại học... chẳng biết cuộc đời sẽ đi về đâu...

Ngày 18 tháng 9 năm 2006

Một tuần nữa lại đến... Tuần này mình bắt đầu phải đi học rồi... ngày đầu tiên đi học có khác sinh viên chẳng thấy đâu cả... chắc là nghỉ hè nhiều quá quên trường lớp rồi cũng nên... lên lớp chẳng học hành được cái gì cả... chỉ tổ cho mấy nhóm 888 với nhau... năm cuối rồi nên tinh thần học của mọi người cũng không còn khẩn trương và lo lắng như trước nữa mà...

Ngày 25 tháng 9 năm 2006

Về trường từ hôm qua mà không có mạng để lên... Cuối tuần xuống trường thăm mấy đứa mới sang với mấy đứa em năm nay về nước thăm nhà... cũng vui, cũng buồn... Vui là anh em được gặp nhau, nói chuyện vui vẻ, hỏi han tình hình của nhau... buồn là còn nhiều chuyện phải suy nghĩ quá... cuộc sống vất vả với bất cứ ai...

Ngày 27 tháng 9 năm 2006

Chà thoáng một cái cũng sắp hết tuần... có lẽ học nốt ngày mai là mình được nghỉ cuối tuần rồi... năm cuối nên cũng không có nhiều lớp mà chủ yếu là cho SV tự nghiên cứu là chính..Vào năm học mới rồi, năm nào SV cũng tăng nhiều quá chừng... mà máy thì chẳng thêm được cái nào nên càng ngày SV càng đông á.... kiếm một máy cũng khó nữa... Cuối tuần này phải qua tỉnh khác hoạt động đoàn, bọn cùng khóa lại bày tổ chức họp khóa, cũng phải thôi... ai cũng năm cuối rồi mà lâu lắm rồi khóa mình chưa tập trung vui vẻ một bữa gì cả... có lẽ đến khi ra trường rồi mỗi đứa một nơi cũng khó tập họp lại đầy đủ được nữa... Hy vọng là sẽ thành công và vui vẻ... Thêm một ngày nữa xa em...

Ngày 03 tháng 9 năm 2006

Hôm nay mới mò xuống phòng máy được nhưng mà vẫn hơi mệt một chút... Cuối tuần vừa rồi đi họp đoàn rùi đi cắm trại cùng tụi bạn cũng vui lắm... Lại còn họp khóa LHS khóa 2001 nữa chứ...

Thứ bẩy, hẹn đưa xe đến đón là 8h sáng mà đến tận 8h35 mới tới, đúng là ở bên này giờ cao su quá trời luôn... Đã vậy sinh viên lại càng đông, ở trường mình chỉ có tầm gần 20 người là cùng vậy mà thêm "dâu, rể", mấy đứa học trường xung quanh nữa nên đông đến tận hơn 30 người lận, làm phải đi 2 chuyến liền mới ra xe to để đi sang tỉnh khác... cũng đông lắm chứ, mấy trường cộng lại cơ mà 50 người á... mình ngồi gần cuối xe cả đoạn đường đùa vui mới mấy thằng khóa mình... Xuống tới trường tổng hợp Matanzas, gặp ngay thằng bạn thân của mình từ hồi học tiếng ở nhà bắt "vợ chồng" nó nấu cơm cho mình ăn... hehehehe ... Ăn xong chưa kịp nghỉ gì là phải đi họp, vừa nghe vừa buồn ngủ á... họp xong thì lại lên xen tiếp để đi đến chỗ cắm trại... hichichic... đến muộn quá nên đến cái là rủ nhau đi ăn... ăn xong tưởng có phi vụ gì chơi nhưng hổng có cái chi vui hết... mình lại rủ mấy thằng họp lại chơi Dominó, chơi đến 4 giờ sáng thì đi ngủ... sáng dậy lại về trường Ma họp tiếp, hichichic, mệt phờ người mà vẫn phải họp hành, mình bỏ về phòng thằng bạn chơi, chưa kịp nghỉ thì mấy đứa rủ nhau đi họp khóa... cả khóa cũng đầy đủ đấy chứ... tất cả là 31 đứa mà 26 đứa đi lận, thiếu có 4 đứa, đứa thì mệt, đứa thì ốm, tiếc cho bọn nó á... họp khóa vui thật đó, chỉ tiếc là thời gian hạn hẹp quá, không nói chuyện không tâm sự với nhau nhiều được...
    4h chiều ngày chủ nhật, lên đường về trường, về đến nơi tưởng không lết nổi về phòng á...Ai bảo sao cứ chọn phòng trên tầng cao làm chi...hichichic.... đi chơi cũng vui thật nhưng về nhà ốm không dậy nổi nữa... hôm nay lại chảy máu cam cả buổi chiều... mình có làm gì đâu á... chắc là lại ăn ớt nhiều quá đây... tối lò dò xuống mạng viết thư cho em, nhớ cô ấy quá... tầm giờ này chắc cô ấy vẫn đang ngủ hoặc đang ăn sáng gì đây mà... hôm nay có lẽ mình phải vê sớm để mai còn đi học nữa... tưởng thứ 5 được nghỉ nên mình vừa hẹn tối thứ 5 chát với cô ấy xong, vậy mà vừa hỏi thằng bạn cùng lớp nó bảo là không phải... chán ghê... chắc là để cuối tuần mới lên nói chuyện với cô ấy được... Nhớ cô ấy nhiều...

Ngày 8 tháng 10 năm 2006
    Tuần này không có lớp nên mấy đứa em cứ rủ xuống sinh nhật một thằng cu mới sang nhập hội... vừa mới xuống thăm chúng nó chưa đựa một ngày thì mình lăn đùng ra ốm... lâu lắm rồi mình có ốm đau gì đâu vậy mà lại ốm lúc đó... muốn về sớm một hôm để chúc mừng sinh nhật cô ấy vậy mà... mình ốm cứ đòi chúng nó cho mình về để mình kịp gửi quà cho cô ấy nhưng mà mấy đứa cứ gàn chẳng cho mình về cả... làm mình buồn quá... cả mấy ngày cứ nghĩ về cô ấy không biết cô ấy như thế nào... sinh nhật có vui không??? Có buồn vì mình không về không

Ngày 13 tháng 10 năm 2006

Thứ sáu _ ngày học cuối cùng của tuần, mệt mỏi vì hôm trước mấy thằng bạn rủ uống trà và xem phim hài đến tận 2h mới về mà đến 4h mới ngủ được... 7h30 phải dạy đi học rồi... muốn ngủ thêm quá nhưng không được bỏ học nên phải dậy thôi. Vươn vai một cái cho tỉnh hẳn người nào... hết buồn ngủ rồi... Năm thứ năm, khác với năm trước điều duy nhất là các giáo sư đều đến muộn cả... năm trước thì lúc nào vào lớp cũng đúng giờ, năm nay thì lúc nào cũng phải muộn ít nhất là 15 phút vừa chờ vừa nói chuyện linh tinh với thằng bạn... chán ốm... trong giờ học mệt mệt... chỉ muốn xong tiết cho nhanh còn về... may hôm nay cũng chỉ có tiết buổi sáng thôi, không như các hôm khác có cả tiết buổi chiều, nếu không thì teo mình... lúc trong lớp muốn nhanh nhanh chóng chóng cho hết lớp... đến khi hết lớp thì ngồi nghĩ xem làm gì đây á...mà hôm nay có hai chú em "đệ" của mình đến chơi... phòng chẳng có cọng rau nào cả... kiểu này định ngày mai đi chợ thì không được rồi... hôm nay đành đi chợ thui... đi chợ về đã gần 2 giờ ròi... chớt nhớ ra từ sáng đên đó mới ăn được mẩu bánh mì bé bằng hai đầu ngón tay lúc sáng... đến bây giờ bụng đang réo gọi kìa... ngồi mở hộp sữa ra chấm bánh mỳ ăn là hết xẩy... nghĩ mình cũng được đấy chứ... đôi lúc sống hơi bất cần một chút, điên điên một chút, ngông cuồng một chút nhưng mà vẫn biết tự chăm lo cho chính mình... thì tự chăm sóc 5 năm rồi chứ còn gì nữa, phải khá hơn chứ... biết lo lắng, biết chăm sóc chính mình ròi... mình thường nói đùa với mấy thắng bạn là cố gắng học cách chăm sóc chính mình và chăm sóc người khác đi chứ khi sau này lấy vợ, vợ đẻ thì ai chăm, chẳng nhẽ hai vợ chồng ngồi nhìn nhau à ... ngồi buồn buồn lôi truyện ngắn ra đọc... "lần đầu thân mật"... cái chuyện ngắn này cũng dài đó chứ đâu có ngắn đâu... mình cứ tưởng chuyện về cái gì "thân mật" thế mà không ngờ nó lại chiếm mất cả tình thần và suy nghĩ của mình... mình như là sống và suy nghĩ cũng nhân vật vậy... ai bảo chi nhân vật chính hao hao giống mình làm chi... thấy hắn cũng đôi lúc ngô ngố, đôi lúc ranh ma, đôi lúc ngọt ngào thấy sự lột trần tâm trạng của chính mình khi hắn cũng giống hoàn cảnh của mình... nhưng giống hoàn cảnh nhưng kết cục mỗi người đều không giống nhau... tất nhiên rồi.... mình nghĩ là vậy mà....đang đọc câu chuyện này thì cái thằng trời đánh thánh vật Hùng béo nó rủ đi đá bóng... đàng ngậm bồ hòn đi đá bóng cùng nó vậy... biết làm sao... ra lại phải làm thủ môn hay nói đúng hơn là cái bị thịt cho chúng nó tập đá á... bóng bơm căng quá... bắt đau cả tay... chán chẳng muốn chơi... hichichic... Buổi tối 3 anh em ăn cơm xong thì trời đã tối mù ròi, bọn nó định xuống mạng viết thư nhưng mình bảo giờ này làm gì có máy mà viết thư nên 3 anh em lại mang bộ bài ra đánh uống bia... hai lần trước đánh uống bia... mình đều bị móc hầu bao rồi.... chẳng lẽ lần này để cho hai thằng nhóc con đó móc tiếp hả... thế thì oan trái quá.... lần này phải thắng chứ... mà mình có uống bia được đâu chứ... chỉ cần hai cái đít chén đã say đến tận chấy ròi... chỉ toàn trả tiền cho chúng nó uống thôi, tức không chịu được... bọn nó rủ chẳng nhẽ không đánh thì làm anh mất hết oai phong còn gì... thích chơi thì chịu liền... mắt mắt đưa tay á...
    12h30 muốn đi ngủ vì hôm nay cũng mệt rồi, đi ngủ sớm thui... nhưng sao mà năm trằn trọc mãi chẳng ngủ được 1h30 mà vẫn không hề chợp mắt được một tí... mà hai đứa kia đã ngủ say rồi... mò dậy đi lang thang coi... nằm dài trên ghế đá kí túc xa nhìn sao.... hôm nay trời cũng đẹp... ít nhất để ngắm sao... Đôi lúc mình cũng lãng mạn quá ấy chứ ... suy nghĩ linh tinh cả... mình thấy lúc mình ở một mình trong bóng đêm mình suy nghĩ được rất nhiều rất nhiều việc vậy mà khi đối mặt với cái máy tính hay cây bút thì tự dưng đầu óc mình trống không... chẳng có ý tưởng gì cả... nếu mà có cái cây bút ghi lại được suy nghĩ của mình ấy à... thì có khối chuyện để kể, kể ngày đêm không hết á... mình thuộc loại chúa nghĩ linh tinh mà... Thôi đi ngủ thôi...

Ngày 29 tháng 12 năm 2006

Lâu lắm rồi hổng có viết nhật ký chi hết... cũng tại một phần ít lên mạng hơn, mà cũng một phần dạo này chi đó mà cảm thấy buồn như con chuồn chuồn, chán như con gián, bực như con mực... chẳng có chuyện gì vui vui chi cả, buồn buồn sợ viết lên cô ấy đọc thấy lại càng buồn hơn... Cuối năm ròi, ở nhà mình thì còn làm tết âm ầm ĩ chứ ở bên này thiên hạ đều ăn tết ta cả, nên đâm ra nhiều lúc nếu mà có trông ngóng thì chỉ trông ngóng tết tây vì mình được nghỉ học, chứ còn tết ta thi bao giờ đến ngần mấy ngày mà hổng có biết, chỉ khi đọc thư nhà hoặc là có mấy thằng bạn nói chuyện với nhau tết tết chi đó thì mình mới bật ngửa ra là sắp đến tết ta ròi, rùi họp nhau rùi nhậu nhẹt đêm 30 với lại mông một là cũng, rùi lai cắp sách đi học, thế chẳng là chán chẳng buông chết hay sao, năm nào cũng như năm nào hết... Năm nay có mấy đứa đòi về ăn tết, gớm ở đây mấy năm ròi, chẳng thấy nói chi, năm cuối mới thi nhau về ăn tết, bộ thừ hơi dửng mỡ hay sao, chịu được 5 năm ăn tết xa nhà rùi, còn cái tết cuối cùng lại bày đặt này nọ... thấy mà ghét chưa kìa... hehehehe... thỉnh thoảng ghen tị tí chơi cho bớt đời oan trái...hehehehe... Ngày hôm nay chi đó bọn bạn nó kéo đến phòng để chuẩn bị sắp tới đến DSQ ăn tết... chán chẳng buồn chết nữa... DSQ làm tết cho SV mà như dở hơi biết bơi, chẳng có chi cả, văn ghệ văn gừng cũng chán... ăn uống tổ chức cũng chán... mình chỉ đến đó gặp mặt bạn bè, nói chuyện hàn huyên thui, nếu không thì ở nhà cho phẻ, tội chi bắt xe buýt mệt hơi ra đó, rùi nửa đêm bắt xe buýt trở lại trường, thấy mà ớn quá... năm nào cũng như năm nào, chán phèo ....

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề