User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 18

Chủ đề: Đại học VN danh tiếng, đứng đầu thế giới

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Mặc định Đại học VN danh tiếng, đứng đầu thế giới

Chắc chắn rằng bạn và tôi đã nhìn thấy danh sách của trường đại học danh tiếng , giỏi nhất thế giới. Một trong những trường ở châu Á có 2 trường Singapore và 3 trường ở Trung Quốc.

Câu hỏi đặt ra:

Đến bao giờ VN mới có vinh hạnh được đứng ở cuối bản 100 trường giỏi nhất thế giới ? Bằng cách nào để chất lượng giáo dục ĐH đạt cao nhất với phí tổn thấp nhất ? Ngày ấy chắc chắn rằng người VN sẽ chẳng cần phải du học làm gì . Sinh viên VN cứ tranh vào cái trường đứng hạng bét ở top 100 global universities là được rồi .

Đứng cuối bảng "top 100" trước đã rồi từ từ bò lên "top 25" nhỉ :biggrin: :biggrin: .

Hãy tham biện và phản biện xem nào.

Ủy viên Trung Ương box Thảo Luận Avatar của Trien Chieu

Quote Nguyên văn bởi walktheweb
    Chắc chắn rằng bạn và tôi đã nhìn thấy danh sách của trường đại học danh tiếng , giỏi nhất thế giới. Một trong những trường ở châu Á có 2 trường Singapore và 3 trường ở Trung Quốc.

Câu hỏi đặt ra:

Đến bao giờ VN mới có vinh hạnh được đứng ở cuối bản 100 trường giỏi nhất thế giới ? Bằng cách nào để chất lượng giáo dục ĐH đạt cao nhất với phí tổn thấp nhất ? Ngày ấy chắc chắn rằng người VN sẽ chẳng cần phải du học làm gì . Sinh viên VN cứ tranh vào cái trường đứng hạng bét ở top 100 global universities là được rồi .

Đứng cuối bảng "top 100" trước đã rồi từ từ bò lên "top 25" nhỉ :biggrin: :biggrin: .

Hãy tham biện và phản biện xem nào.
    Bác quên không đề cập tới trường Tokyo và Kyoto của Nhật Bản ạ, hai trường này khá nối tiếng, chắc hẳn phải trong Top 100. Còn về Vn chắc cũng còn lâu lâu, chả biết tới bao giờ
    Nam nhi vị hiển công danh trái
    Tu thính nhân gian thuyết Vũ Hầu

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Em thấy còn lâu, lâu lắm...cố gắng trong khu vực là cũng đã kinh khủng và còn phải phấn đấu dài dài nữa là thế giới...Em vẫn nhớ câu Bác Hồ dạy "...có thể sánh vai cùng với các cường quốc năm châu, tất cả là nhờ công học tập của các cháu..."
    Hì hì...nhưng giờ đâu chỉ phụ thuộc vào học tập khi mà cả nền giáo dục như thế rồi, h thay đổi đâu có dễ: phương pháp học, tư duy đến đội ngũ giảng dạy.
    Còn lâu, lâu lắm bác ạ
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

binhjuventus
    Guest

Bác xếp hạng cái gì thì cũng có hệ quy chiếu của nó. Dân VN mình có truyền thống đánh giặc ngoại xâm, giữ gìn "độc lập" nên cái hệ quy chiếu của vn mình nó cũng rất "độc lập", khác tây khác nhật khác hàn bác ạ.

Bác có tin không, em cá với bác nếu Bộ GD mình mà "xếp hạng" các trường ĐH đặt trong "hệ quy chiếu vn" hay "tiêu chuẩn vn" thì chắc đếk gì MIT hay Illinois gì đó ở xứ tây, KAIST gì đó ở xứ hàn, Cambridge hay Oxford ở Anh đã "ngoi" được lên top 10, khéo top 10 từ dưới lên ấy chớ

svBK's Member Avatar của Scarlet_rose

Hơ hơ, sao lại bảo VN có trường lọt vào top 100 thì SV không cần đi du học nữa. Như bọn Mỹ, Nhật, châu Âu, nó đỉnh thế mà vẫn lao về châu Á cũng như các nước khác ầm ầm cơ mà. Cái này gọi là nhân bất thập toàn. Giỏi đến mấy cugnx có cái phải học thiên hạ chứ. Đi cho mở mày mở mặt, anh Bình nhỉ
    Cứ đi rồi sẽ đến...

HUT's Master

He he, dai hoc Tokyo la dai hoc dung dau trong cac truong dai hoc o chau A- Uc. DH tong hop kyoto cung dung vi tri cao
    Uc thi co ANU nua
    VN thi co..... Truong gi tu tuong Nguyen Ai Quoc y nhi he he- cac ong lanh dao muon lam cao thi phai vao day ngoi hoc mot thoi gian thi phai he he. May ma minh ko muon lam cao nen ko co vinh du duoc ngoi truong day
    ( hic, sorry, tu dung may em chang viet duoc tieng Viet)
    Tủi thân

svBK's Member Avatar của sariel

Trường mà bạn fatcat đinh nói là trường HỌC VIỆN CHÍNH TRỊ QUỐC GIA HỒ CHÍ MINH. Hình như là ai muốn làm cao làm sếp đều phải vào học trường đó thật nhưng cũng dễ hiểu thôi mà vì chúng ta đang sống trong chủ nghĩa xã hội của Đảng cộng sản Việt Nam quang vinh mà!
    Không biết tụi Tây sang mình học có phải theo học mấy tiết chính trị triết học và pháp luật buồn ngủ như chúng ta không nhỉ. Chắc là không rôi vì nếu thế thì chúng đã quyết định ngủ ở nhà chứ không phải sang tận Việt Nam xa xôi để ngủ đâu.
    Theo tớ thì việc các trường đại học Vn không lọt vào top 100 hang đầu có lẽ cũng chỉ là do tiêu chí đánh giá mà thôi. Viet Nam coi trọng lý thuyết mà bỏ quên thực tế, còn tụi tây thì ngược lại.
    (À đây chỉ là ý kiến cá nhân tớ thôi)

binhjuventus
    Guest

Tây sang ta vẫn phải học chính trị như thường, nhập gia tuỳ tục, kô chịu được thì đành phải giờ đây đường ai nấy đi WTO mà, toàn cầu hoá mà...

@Sariel: Ấy chết, tây nó kô bỏ quên lý thuyết mà coi trọng thực tế đâu em, bọn nó lý thuyết khéo còn tài hơn mình ấy chớ

Quân nhân danh dự Avatar của khannhachboa

Hè hè, nhìn tiêu đề cứ tưởng là bác wtw mới bới từ xó xỉnh nào đó 1 trường của VN chen được vào bảng xếp hạng thế giới, giật tà là mình vào xem, hóa ra không phải, lại cắp đít đi ra vậy!
    ~ ~ ~ ' ' ' " " " " " ' ' ' ~ ~ ~
    T ố n h â n b ấ t k h ả h ữ u k h i n h n g ạ o t h á i

N h i ê n b ấ t k h ả v ô k h i n h n g ạ o c ố t

---+++---

---+++---
    BLOG, BLOG...

Quân nhân danh dự

Quote Nguyên văn bởi khannhachboa
    Hè hè, nhìn tiêu đề cứ tưởng là bác wtw mới bới từ xó xỉnh nào đó 1 trường của VN chen được vào bảng xếp hạng thế giới, giật tà là mình vào xem, hóa ra không phải, lại cắp đít đi ra vậy!

hik em cũng giống anh cứ tưởng....công nhận mình thật ko sáng suốt:biggrin:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề