User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Open-source community news

Quân Nhân Danh Dự

Mặc định Open-source community news

Sun begins releasing Java under the GPL

BOSTON, MA — Wednesday, November 15, 2006 — The Free Software Foundation (FSF) welcomed the public commitment from Sun Microsystems to distribute its proprietary Java platform under the GNU General Public License (GPL) [1] — the world's most widely used free software license.

FSF president and founder Richard Stallman said, “I think Sun has contributed more than any other company to the free software community in the form of software. It shows leadership. It's an example I hope others will follow.”

Sun accompanied its announcement with the immediate release of code under terms of the GPL for several Java components, and has committed to releasing the remainder in the near future. [2]
    With this move, Sun has made a valuable contribution to the free software community. In 2004, Stallman warned, “Your program, though in itself free, may be restricted by non-free software that it depends on. Since the problem is most prominent today for Java programs, we call it the Java Trap.” [3] To escape the trap, the FSF made the GNU Classpath team's development of a free Java implementation a priority project. [4]

Now, Sun has begun disarming the “Java Trap”, turning it from a pitfall into a valuable foundation for future free software development.

[1] "GNU General Public License", http://www.fsf.org/licenses/gpl.html
    [2] "Sun Opens Java", http://www.sun.com/2006-1113/feature/story.jsp
    [3] "Free But Shackled — The Java Trap", http://www.gnu.org/philosophy/java-trap.html
    [4] "GNU Classpath", http://www.gnu.org/software/classpath/

About the Free Software Foundation:

The Free Software Foundation, founded in 1985, is dedicated to promoting computer users' right to use, study, copy, modify, and redistribute computer programs. The FSF promotes the development and use of free (as in freedom) software — particularly the GNU operating system and its GNU/Linux variants — and free documentation for free software. The FSF also helps to spread awareness of the ethical and political issues of freedom in the use of software. Their Web site, located at www.fsf.org, is an important source of information about GNU/Linux. Donations to support their work can be made at http://donate.fsf.org. They are headquartered in Boston, MA, USA.

(www.fsf.org)

Quân Nhân Danh Dự

FSF launches campaign against Microsoft Windows Vista

Boston, MA—December 15, 2006—The Free Software Foundation (FSF) today launched BadVista.org, a campaign with a twofold mission of exposing the harms inflicted on computer users by the new Microsoft Windows Vista and promoting free software alternatives that respect users' security and privacy rights.

“Vista is an upsell masquerading as an upgrade. It is an overall regression when you look at the most important aspect of owning and using a computer: your control over what it does. Obviously MS Windows is already proprietary and very restrictive, and well worth rejecting. But the new 'features' in Vista are a Trojan Horse to smuggle in even more restrictions. We'll be focusing attention on detailing how they work, how to resist them, and why people should care”, said FSF program administrator John Sullivan.

The campaign will organize supporters into effective and unusual actions drawing attention to this daylight theft of computer users' rights, aggregate news stories cutting through the Vista marketing propaganda, and provide a user-friendly gateway to the adoption of free software operating systems like gNewSense (http://www.gnewsense.org).

Peter Brown, executive director of the FSF said, “Whilst Microsoft embarks upon its largest ever product launch, its marketing dollars will be spent in an effort to fool the media and user community about the goals of Vista. Our campaign will ask the important questions. Can you set yourself or your company free? Can you ever be free from Microsoft? As with our campaign against Digital Restrictions Management, we aim to demonstrate that technologists can be social activists, because we know the harm that Vista will cause”.

Among other harms, BadVista.org will focus on the danger posed by Treacherous Computing in Vista. Commonly called Trusted Computing in the industry, it is an attempt to turn computers from machines controlled by their user into machines that monitor their user and refuse to operate in ways that manufacturers don't authorize.
    Supporters can sign up to receive more information and participate in the campaign at http://badvista.org.

(www.fsf.org)

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi sand_star205
    chào các bạn, mình đang làm về nguồng mở, nhưng thực sự mình đang rất vất vả trong việc tìm tài liệu.
    các bạn nếu có tài liệu bằng tiếng anh về open source, hạn chế và những ưu điểm của nó, nó fuc vụ những mục đích nào? thì send cho mình theo email sand_star205@yahoo.com, mình cần gấp lắm rồi, giúp mình với! vì mình ko fai là sinh viên khoa này nên ko biết về nó nhưng mình đang làm về đề tài đấy!
    rất mong sự giúp đõ của các bạn!
    Hỏi như thế này chằng khác gì câu: chào các bạn, mình đang học tiếng Anh, bạn có tài liệu tiếng Anh không, send cho mình với! Đặt câu hỏi cũng là một nghệ thuật và chứng tỏ mình đã tìm hiểu đến đâu?

The end is just the beginning

Quân Nhân Danh Dự Avatar của sofpast

Quote Nguyên văn bởi Mr.vulh_bk
    Hỏi như thế này chằng khác gì câu: chào các bạn, mình đang học tiếng Anh, bạn có tài liệu tiếng Anh không, send cho mình với! Đặt câu hỏi cũng là một nghệ thuật và chứng tỏ mình đã tìm hiểu đến đâu?
    Anh Vũ ahf, thế này thì chứng tỏ em ý là beginer mà anh. Thế thì anh sẽ trả lời theo kiểu cho những beginer, cậu nên đọc các quyển cơ bản như sau, hoặc đặt lại cho cậu ý vài câu hỏi.
    1. Tại sao Cậu học open-source?
    2. Học open-source để làm gì?
    ............
    hì, em nghĩ vậy thôi.... Chúc mọi người vui ve, năm mới hạnh phúc nhé.
    Life is the cycle of "Try and Quit"

OK, sorry em sand nhé. Mời em đọc cái này trước rồi sẽ chuyển sang bước tiếp theo

http://www.svbkol.org/portal/index.p...d=21&Itemid=51

svBK's Member Avatar của sand_star205

anh làm em buồn quá, thì em học bên khoa ngoại ngữ thì làm sao đã hiểu về nó, cũng có khác gì anh hỏi em, how to write kinds of essays successfully! sao em hay được thầy cô khoa tin và sinh viên khoa đấy chỉ bảo" đặt câu hỏi là 1 nghệ thuật " thế nhi? khoa mình hơi bị " kiêu" đấy, chắ từ lần sau em không dám viết 1 tiểu luận nào thuộc về khoa tin nữa đâu-_-

svBK's Member Avatar của quocvietbk86

Quote Nguyên văn bởi Mr.vulh_bk
    nản với bác.khi nào bác sang khoa khác nhờ giúp đỡ mà gặp ''chiến sĩ'' thế này thì buồn lắm.

anh làm em buồn quá, thì em học bên khoa ngoại ngữ thì làm sao đã hiểu về nó, cũng có khác gì anh hỏi em, how to write kinds of essays successfully! sao em hay được thầy cô khoa tin và sinh viên khoa đấy chỉ bảo" đặt câu hỏi là 1 nghệ thuật " thế nhi? khoa mình hơi bị " kiêu" đấy, chắ từ lần sau em không dám viết 1 tiểu luận nào thuộc về khoa tin nữa đâu-_-
    Em nói về sinh viên khoa tin như thế thì anh Nis sẽ buồn lắm đấy, anh thì chẳng anh hưởng gì vì anh không học khoa tin.

Bây giờ quay trở lại vấn đề của em nhé: em hãy nói cho mọi người biết là yêu cầu của đề tài của em là gì? Em đã tìm hiểu được những gì? Và em cần tìm hiểu thêm những vấn đề gì? Như thế thì mọi người mới giúp đỡ được em chứ!

Với các câu hỏi của em đưa ra thì không thể trả lời cụ thể được vì như anh đã nói, opensource là một vấn đề cực kì lớn! Một ví dụ trong đó là các hệ điều hành mã nguồn mở Linux/Unix và trong này lại có các OS khác nhau như Redhat, Suse, Ubuntu ...(tương tự như hệ điều hành windows mà em đang sử dụng)tương ứng với nó lại có hàng tá các tài liệu khác nhau (chẳng hạn như tài liệu hướng dẫn sử dụng word, exel trong Win).
    Thêm nữa, khi đánh giá về ưu, nhược điểm của một cái gì đó thì cái đó phải cụ thể nhưng câu hỏi của em rất chung chung. Chẳng hạn đánh giá về tính bảo mật, các tính năng, tiện ích, dễ sử dụng, cài đặt, hỗ trợ kĩ thuật...

Đấy là một vài vấn đề mà anh nói sơ qua. Tinh thần chung của forum là giúp đỡ nhau để cùng tiền bộ. Tuy nhiên, trước đó phải chứng tỏ là mình đã cố gắng hết sức làm việc đã thì những giúp đỡ của người khác mới thực sự thiết thực và có ích.

svBK's Member Avatar của sand_star205

Bây giờ quay trở lại vấn đề của em nhé: em hãy nói cho mọi người biết là yêu cầu của đề tài của em là gì? Em đã tìm hiểu được những gì? Và em cần tìm hiểu thêm những vấn đề gì? Như thế thì mọi người mới giúp đỡ được em chứ!

Với các câu hỏi của em đưa ra thì không thể trả lời cụ thể được vì như anh đã nói, opensource là một vấn đề cực kì lớn! Một ví dụ trong đó là các hệ điều hành mã nguồn mở Linux/Unix và trong này lại có các OS khác nhau như Redhat, Suse, Ubuntu ...(tương tự như hệ điều hành windows mà em đang sử dụng)tương ứng với nó lại có hàng tá các tài liệu khác nhau (chẳng hạn như tài liệu hướng dẫn sử dụng word, exel trong Win).
    Thêm nữa, khi đánh giá về ưu, nhược điểm của một cái gì đó thì cái đó phải cụ thể nhưng câu hỏi của em rất chung chung. Chẳng hạn đánh giá về tính bảo mật, các tính năng, tiện ích, dễ sử dụng, cài đặt, hỗ trợ kĩ thuật...

Đấy là một vài vấn đề mà anh nói sơ qua. Tinh thần chung của forum là giúp đỡ nhau để cùng tiền bộ. Tuy nhiên, trước đó phải chứng tỏ là mình đã cố gắng hết sức làm việc đã thì những giúp đỡ của người khác mới thực sự thiết thực và có ích.[/QUOTE]
    em xin lỗi lần nữa nhé!
    à còn vấn đề nguồn mở, em cần biết 1 số vấn đề sau:
    1. khái niệm về nguồn mở ( cái này thì em hiểu rồi)
    2. như anh nói thì nguồn mở có nhiều ứng dụng vì thế em nghĩ em sẽ focus on Linux , còn những vấn đề khác chắc nó hơi vượt tầm hiểu biết của những sinh viên như bọn em.VÌ thế khi nói về Linux em cần biết về sự ra đời của Linux, các tính năng chính của Linux => những điểm giống nhau và khác nhau so với window( về fan này không cần quá chuyên sâu, em chỉ muốn nêu lên những điẻm nổi trội thôi)
    3. vì bài viết của em là "software piracy in Vietnam in term of HUT students" được kết cấu như sau:
    A. Definition ò software piracy.
    B. Overview status of piracy in vietnam.
    C. demand for variety of softwares of HUT students belonging to 15 Faculties.
    _ with FIT students: making survey about such softwares as: computer program, AUTOCAD,etc.
    _ With othet students not FIT: survey about popular software like: compossing and checking mails, microsoft word,etc.
    from these statistics, we can see the importance of development of open source.
    D. solution :
    there are 2 ways but vietnamese is applying the second way_ that is " open source"
    vì thế em chỉ cần biết đơn giản về nguồn mở( như trên em đã nói). Sự ra đồi của nguồn mở có những tiện ích như thế nào về :+ kinh tế khi sử dụng fan mềm có bản quyền.
    +tính bảo mật
    + chất lượng sủ dụng( có so sánh với window)
    .........
    những fan còn lại vì em chưa hiểu lắm về nguồn mở các anh\ chị có thể giúp đỡ thêm cho em được không ạ?

em xin lỗi lần nữa nhé!
    à còn vấn đề nguồn mở, em cần biết 1 số vấn đề sau:
    1. khái niệm về nguồn mở ( cái này thì em hiểu rồi)
    2. như anh nói thì nguồn mở có nhiều ứng dụng vì thế em nghĩ em sẽ focus on Linux , còn những vấn đề khác chắc nó hơi vượt tầm hiểu biết của những sinh viên như bọn em.VÌ thế khi nói về Linux em cần biết về sự ra đời của Linux, các tính năng chính của Linux => những điểm giống nhau và khác nhau so với window( về fan này không cần quá chuyên sâu, em chỉ muốn nêu lên những điẻm nổi trội thôi)
    3. vì bài viết của em là "software piracy in Vietnam in term of HUT students" được kết cấu như sau:
    A. Definition ò software piracy.
    B. Overview status of piracy in vietnam.
    C. demand for variety of softwares of HUT students belonging to 15 Faculties.
    _ with FIT students: making survey about such softwares as: computer program, AUTOCAD,etc.
    _ With othet students not FIT: survey about popular software like: compossing and checking mails, microsoft word,etc.
    from these statistics, we can see the importance of development of open source.
    D. solution :
    there are 2 ways but vietnamese is applying the second way_ that is " open source"
    vì thế em chỉ cần biết đơn giản về nguồn mở( như trên em đã nói). Sự ra đồi của nguồn mở có những tiện ích như thế nào về :+ kinh tế khi sử dụng fan mềm có bản quyền.
    +tính bảo mật
    + chất lượng sủ dụng( có so sánh với window)
    .........
    những fan còn lại vì em chưa hiểu lắm về nguồn mở các anh\ chị có thể giúp đỡ thêm cho em được không ạ?
    Hihi, nói ra luôn từ đầu có phải nhanh hơn không.
    Để tìm hiểu về các khái niệm thì 2 nơi mà em có thể bắt đầu tốt nhất là wikipedia.org và answers.com
    Còn vấn đề sử dụng phần mềm piracy (đặt biệt là các HUTer) thì em vào updatesofts.com

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề