User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4

Chủ đề: Chuyện phúc tra - cần thay đổi

svBK's Member Avatar của bird_1890

Icon9 Chuyện phúc tra - cần thay đổi

Mình là một SV K50, đã được học tại trường tính ra cũng được 3 kỳ.
    Với tổng cộng 19 lần thi đi 2 lần thi lại tuy cũng không nói là nhiều nhưng không hề ít. Có điều là sau những lần trả điểm thì thật là thất vọng, điểm số rất là thất thường so với tính toán của mình, có môn thì đúng với dự tính, nhưng có những môn thì rơi tự do
    Theo quy luật thông thường mình xin phúc tra nhưng gặp phải những tình huống rất trớ trêu mà nhiều người cũng biết rồi đấy : Không phúc tra hoặc nếu có thì lại nói tiếp đến quy trình làm việc phúc tra. Nói đến việc phúc tra thế nào quả thực mình cũng chả biết các thầy làm những gì nhưng cứ như là nộp tiền vào túi các thầy ấy, trên bảng trả kết quả phúc tra thường là chả có gì thay đổi cả ( thường là dòng chữ các Sv khác điểm như cũ ) .

Mình nhắc đến những sự việc trên chắc là ai cũng biết rồi, đặc biệt là những người rơi vào hoàn cảnh như mình rằng điểm số chả theo tính toán dự định,rằng chả nhẽ mình làm sai nhiều thế, rằng cứ như không phải bài mình làm, rằng hay giám thị làm mất một tờ thì rồi .. v.v nói chung là rất không thoải mái và giảm đi sự tự tin của mình trong thi cử mặc dù đã nỗ lực nhiều trong học tập bình thường.
    Tham khảo thêm một vài người bạn của mình tuy không nhiều nhưng cũng khoảng chục người đều gặp phải tình trạng trên không nhiều thì ít nhưng đều có đặc điểm chung là thôi bỏ qua đi đằng nào cũng chả làm gì được.
    Vẫn đề chính mình muốn đề cập là nhà trường nên thay đổi cái " cách cho SV của mình biết điểm " nghĩa là nên công khai các bài thi để SV được xem mà trên thực tế đặc biệt là các môn đai cương thường thì SV không biết đến mặt mũi cái bài thi mình nó thế nào . Nói đến đây có thể nhiều người nghĩ tôi thừa chuyện nghĩ toàn cái khó mà thực hiện được nhưng quả thực vấn đề này khá bức xúc. Thực ra cũng đâu có khó để thực hiện việc "công khai" này, để thực hiện việc này mà không quá gây vất vả cho các cán bộ làm việc chúng ta có thể đề xuất phương án " Phúc tra đặc biệt " để được xem bài khi phúc tra tăng giá tiền lên để trả công xứng đáng cho các cán bộ ( có thể gấp 8-10 lần thông thường ).
    Mình nghĩ nếu được có thể sẽ có nhiều người muốn làm nhưng lại không được, việc xin phúc tra mục đích chính là để xem mình sai ở đâu chỗ nào mà còn sửa chữa chứ không phải là xem thầy chấm sai chỗ nào! Mặt khác cũng giải toả tâm lý bị oan sai sau khi được xem bài mình, rất hữu ích.

Những người mà họ điểm cao rồi thường thì chả thấm thía gì những vẫn đề này nhưng những người như tôi đây bị mấy môn trong tình trạng đó thì rất là bức xúc và ức chế tâm lý. Mình viết bài này mong mọi người góp ý cho vấn đề này và có thể đưa ra các phương án hay hơn nếu biết để chúng ta cùng tham khảo. Nếu được thảo luận xong có thể gửi góp ý cho nhà trường nếu mọi người thấy hợp lý.

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của bird_1890 có chất lượng:

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Không ích gì đâu em ạ, khi em vào chuyên ngành thì sẽ thấy nhiều niềm vui bất ngờ hơn nữa trong chuyện điểm chác! Việc chấm điểm sẽ phụ thuộc vào phong cách của mỗi thầy, về đặc thù của mỗi môn và có thể phụ thuộc cả vào thời tiết nữa!

The end is just the beginning

HUT's Student Avatar của doanty

Doanty cũng xin được chia sẻ bức xúc với bạn và kinh nghiệm của mình hồi còn đại cương.

Kỳ 2 năm thứ 1, vào giai đoạn phân ngành ác liệt, vì vài lý do nhí nhảnh mà doanty quên tiệt không đi thi một môn là môn Phương Trình Vi Phân, hôm sau đến trường mới ớ người, gặp thầy thầy bảo "tôi chưa từng thấy ai thờ ơ với thi cử như anh". Pó tay! Thế là môn 3 trình bị 0 điểm, tan tành giấc mộng vào ngành ngon (lại là môn đầu, nên sút tinh thần ghê gớm).

Thi lại thoải mái, ngồi chơi 15' nhắc bài cho thằng bên cạnh, dek thèm làm câu cuối. Nghỉ hè thằng lớp trưởng gọi điện hỏi cần xem điểm hộ ko thì vênh mặt: Vét đĩa tao cũng được 8 điểm, ko cần xem đâu. Nghỉ chán chê học kỳ mới mò lên xem điểm thì hỡi ôi - doanty: 4 điểm! Đời em xuống dốc, tức là phải học lại T_T!

Chạy vào văn phòng bộ môn Toán-Tin gặp chị Hải phân bày thì chị gõ chan chát: Không phúc tra! Thi lại chấm kỹ lắm, toàn các thầy uy tín cả, chấm đi chấm lại, kiểm tra đi kiểm tra lại rồi. Mình lí nhí "chị ơi lỡ nhầm thì sao" thì chị trừng mắt quát sa sả "chị làm ở đây bao nhiêu năm rồi chưa từng có một trường hợp nhầm ở bộ môn TT (uy tín ngập) em ạ, thôi về đi!".
    Chị nói thế mình cũng nản vô cùng, nhưng mình vẫn nghĩ là có sai lầm, vì mình được 4, trong khi thằng ấm ớ bớ xớ lớ nhất lớp mình được 8, sao mình không nghi ngờ được cơ chứ?! Thế là mình đánh bài cù nhầy, chơi chiến thuật ăn vạ, riết rồi thị chị cũng khoát tay: Được rồi, chị chiếu cố nhờ các thầy xem lại bài của em, nhưng phải làm 1 cái đơn đàng hoàng thế này thế kia ...

Sau 1 tuần dày vò đau đớn, mò lên văn phòng hỏi: Chị ơi trường hợp của doanty thế nào rồi chị, chị liếc bảo: trường hợp doanty nào nhỉ?! một cách rất vô tư. Lúc đó mình như độn thổ ngay được. Chị nhấm chè rồi à to: Ah, em được 8 điểm, chị gởi điểm lên phòng ĐT rồi, yên tâm, nhầm tí ...!

Nhầm từ số thứ tự 8 xuống 17, toàn các thầy uy tín của bộ môn T-T ứng dụng uy tín, có chết con người ta không! Dù sao cũng phục mình chai mặt hạng thượng thừa, sau vụ này mấy đứa bạn bảo: Mày đúng là chai pro
    Welcome to my home: thietbidien.2ya.com

5. Tớ cảm ơn doanty đã chia sẻ.

svBK's Member Avatar của Pink_panther

Được đấy,tớ phúc tra hai lần.Đau nhất là môn Phương pháp tính.Về nhà ăn chắc mình được 9-10.Kiểm tra cẩn thận thế mà khi dán điểm lên lại chỉ có 7 điểm.Ức chế quá.Phúc tra ko ăn thua đâu.Thường là thế.
    Lên chuyên ngành điểm còn vui hơn.Có những môn tưởng thi lại,buồn mất mấy ngày như lí thuyết mạch.Cuối cùng thì....hehe.
    Thế giới thật rộng lớn......

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề