User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Bác nào có tài liệu về lập trình kernel cho em xin!

svBK's Newbie

Mặc định Bác nào có tài liệu về lập trình kernel cho em xin!

Chào các bác!
    Em đang làm đồ án cần can thiệp vào kernel của linux,bác nào đã từng nghiên cứu
    về lập trình kernel giúp em cái(sách,nghiên cứu gì...,quyển nào đầy đủ nhé,em chưa biết gì mấy ),tìm tài liệu cái này khó quá
    Thanks!

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Quote Nguyên văn bởi mystar90000
    Chào các bác!
    về lập trình kernel giúp em cái(sách,nghiên cứu gì...,quyển nào đầy đủ nhé,em chưa biết gì mấy ),tìm tài liệu cái này khó quá
    Thanks!

1 sách mà đủ các loại hở ?

Cái này khó à.
    Có cách là bác "ngôi sao của tôi" cứ tải về các phần source code của linux và đọc từng module của nó. Bảo đảm đọc xong rồi sẽ giỏi vô cùng. Hiểuu từ A tới Z. Chẳng những hiểu LINUX mà còn hiểu cặn kẻ luôn cả UNIX như Solaris và HPUX hay AIX đấy.

Vào đây xem sao nhé

http://oss.oracle.com/~wli/linuxtalk/linuxtalk.pdf

http://www.kernel.org/
    Nghề nghiệp: Sáng chạy xe ôm, chiều Bán chợ trời, tối bơm vá xe các loại xe 2 bánh. Nuôi Lợn Gia Công
    Nghề tay trái: Chuyên viên đào mỏ các em gái nhà giàu . Ghi số đề
    Địa chỉ : 427 Chợ Trời Huỳnh Thúc Kháng, TPHCM, Vietnam
    "Spam đủ 1000 bài thì biến mất"

Quân Nhân Danh Dự

Chào các bác!
    Thanks!
    Nói thật tớ cũng cóc biết gì về cái này. Nhưng cậu lên google mà search đảm bảo ra hàng đống chứ làm gì có chuyện khó. Thêm nữa đừng có nghe lời ông walktheweb, source code không dành cho beginner đâu.

Quote Nguyên văn bởi Nistelrooy
    Nói thật tớ cũng cóc biết gì về cái này. Nhưng cậu lên google mà search đảm bảo ra hàng đống chứ làm gì có chuyện khó. Thêm nữa đừng có nghe lời ông walktheweb, source code không dành cho beginner đâu.

Ừ ừ, đùng rồi nhưng cố gắng sẽ giỏi và đày tương lai.

Làm đồ án mà chỉ ba cái loẹt toẹt thì lấy gì mà ăn. Đi phỏng vấn sau này, đem ba cái đó lên mà khoe thì người ta cười cho chết.
    Muốn làm 1 công 2 việc thì phải cố gắng. Học càng thâm cao càng giỏi thì ra trường mới có thể cạnh tranh và có việc làm.

Nếu ai cũng đem khoe ba cái lẻ tẻ thì người có kinh nghiệm sẽ hất chân bạn rồi. Bạn muốn gây ấn tượng người phỏng vấn bạn thì phải cố gắng thôi.

Đó là lý do tại sao sinh viên ra trường , cùng trường cùng lớp cùng thầy, 1 đứa thì cực kỳ giỏi , còn đứa kia thì ôi thôi chẳng biết nói sao đây. Ở VN , Âu châu, Mỹ , Nhật , ở đâu cũng thế.

Không tin hở ? Thử nhìn chung quanh và ngẩm nghĩ lại lời tớ nói xem có thực tế hay không. Hãy nhìn lại thực tiến đi.

Nếu bạn là con nhà giàu , ra truơng không cần đi làm và có việc làm chờ sẳn, đi học chủ yếu để đi chơi và tán gái thì xin đừng hỏi làm gì nhé. Tớ chỉ trả lời những người có ý chí cầu tiến và cần phải mưu sinh kiếm cơm, kiếm cháo, tí mắm ruốc, rau mống , mông tơi , tôm khô ... như tớ thôi. :biggrin:

svBK's Newbie

Cảm ơn các bác nhé!
    Hai tuần rồi vẫn chưa tìm được gì!Trên mạng về cái này thì nhiều nhưng cái nào đầy đủ tí thì ít lắm!Cái của em phải can thiệp vào phần xử lí TCP tìm mãi chả thấy!hic!

Cảm ơn các bác nhé!
    Hai tuần rồi vẫn chưa tìm được gì!Trên mạng về cái này thì nhiều nhưng cái nào đầy đủ tí thì ít lắm!Cái của em phải can thiệp vào phần xử lí TCP tìm mãi chả thấy!hic!

Vậy thì bạn phải lượt qua quyển sách về TCP của Stevens.

(Ông Stevens (ở MỸ) đã chết rồi vì bị tai nạn đụng xe, 1 thất thoát to lớn cho cộng đồng tin học)

http://www.kohala.com/start/tcpipiv1.html
    http://dannyreviews.com/h/TCP_IP_Illustrated_2.html
    http://dannyreviews.com/h/TCP_IP_Illustrated_3.html

Vào updatesofts mà tìm ebook hay hỏi anh Vũ xem anh ấy có không.

Quyển đó khá hay. Sau đó lượt qua về kernel và ứng dụng vào. Kernel (nhân) thì khó hiểu và ứng dụng đó. Chẳng có được bao nhiêu người hiểu biết nhiều về nhân đâu. Đa số đề chỉ ứng dụng, tải về và cài đặt và viết Java, PHP, Python, PERL và các applications. Chỉ cần bạn kiên tâm thì sẽ có 1 tương lai sáng lạng vì các phần mềm về drivers , firmware cho các adapters, các IO controllers ... đòi hỏi bạn phải hiểu kỹ về đặc trưng của phần cứng và thông suốt phần nhân.

Đọc và hiểu được source codes, hiểu TCP protocol, hiểu luôn cấu trúc phần cứng và có khả năng viết codes thì sẽ là "vua" rồi.

Chúc thành công nhé.

HUT's Student Avatar của doanty

Xin thề em mù tịt mấy khoản nầy :biggrin:

May ra đây là cuốn bác cần:

Title: Understanding the Linux Kernel
    Author: Daniel Bovet
    Publisher: O'Reilly Media, Inc.
    Publication Date: 2005-11-17
    Number Of Pages: 942

In order to thoroughly understand what makes Linux tick and why it works so well on a wide variety of systems, you need to delve deep into the heart of the kernel. The kernel handles all interactions between the CPU and the external world, and determines which programs will share processor time, in what order. It manages limited memory so well that hundreds of processes can share the system efficiently, and expertly organizes data transfers so that the CPU isn't kept waiting any longer than nece .
    Mã:
    http://rapidshare.de/files/20072197/06051001.rar.html

PassWord:www.ITeBookHome.com
    Ngoài ra em có 2 cuốn về Linux mà tên có dính tới chữ Kernel là:

Compiling the Linux Kernel, 2002

The Linux Kernel Module Programming Guide, 2001

Nhưng em chưa có link download, nếu bác cần thì em gởi attactment theo mail cho, mail em là: _doanty84@yahoo.com. Hoặc em có thể upload lên các free hosting nếu bác yêu cầu.

Nếu bác đưa ra tên sách hay tác giả, sẽ dễ để mọi người tìm book cho pác hơn rất nhiều. Chúc pác may mắn and Merry X-mas :biggrin:
    Welcome to my home: thietbidien.2ya.com

Stanley Ipkiss Avatar của The Fool

Làm đồ án vớ vẩn chơi thì làm được chứ cứ nói suốt đến kernel làm người ta phát sợ. Chắc là chỉ lôi một vài module nhỏ ra sửa sửa tí hoặc là download source bắt chước thôi. Nói chung theo tớ bạn muốn tìm hiểu ra đầu ra đũa thì học lại C, hiểu kỹ về compiler, và kiến thức cơ bản của môn hệ điều hành (cái này ko được khoa mình dạy). Nói chung là rất nhiều thứ. Không biết ai hướng dẫn bạn vậy

Còn tài liệu thì có cái này theo tớ là đánh giá là khá hay
    http://www.linuxhq.com/lkprogram.html
    từ site đó có rất nhiều link đến nhiều site khác. Ngoài ra wiki cũng rất đáng tham khảo
    Đây là cái map các module của Kernel linux version 2.6.8.1
    http://lug.oregonstate.edu/projects/kernelmap/map.php
    Nhìn đã phát hoảng rồi đấy.
    Còn những người việt OS để học thì nhiều lắm, source cũng nhiều. Tớ thì thích đọc cái đấy hơn là cái kernel này vì cái đấy thường đơn giản và dễ hiểu.
    Học như nghịch thủy hành châu, bất tiến tất thoái.
    Tâm như bình nguyên mục mã, dị phóng nan truy.

Stanley Ipkiss Avatar của The Fool

Quote Nguyên văn bởi doanty
    Xin thề em mù tịt mấy khoản nầy :biggrin:

May ra đây là cuốn bác cần:

Title: Understanding the Linux Kernel
    Author: Daniel Bovet
    Publisher: O'Reilly Media, Inc.
    Publication Date: 2005-11-17
    Number Of Pages: 942

Mã:
    http://rapidshare.de/files/20072197/06051001.rar.html

PassWord:www.ITeBookHome.com
    Ngoài ra em có 2 cuốn về Linux mà tên có dính tới chữ Kernel là:

Compiling the Linux Kernel, 2002

The Linux Kernel Module Programming Guide, 2001

Nhưng em chưa có link download, nếu bác cần thì em gởi attactment theo mail cho, mail em là: _doanty84@yahoo.com. Hoặc em có thể upload lên các free hosting nếu bác yêu cầu.

Nếu bác đưa ra tên sách hay tác giả, sẽ dễ để mọi người tìm book cho pác hơn rất nhiều. Chúc pác may mắn and Merry X-mas :biggrin:
    Hay đấy nhỉ, sao lại có người nice thế, Upload hết nhé.

Thanks,

svBK's Newbie

Cảm ơn các bác!
    @doanty:Cảm ơn bác,em liên lạc với bác sau:biggrin:
    @thefool:Thầy H.Thanh hướng dẫn em,
    Em nghĩ chắc cũng chỉ chỉnh vài thứ thôi chứ không em tải sao nổi! ,với lại thầy bảo không làm từ đầu.Quan trọng nhất bây giờ là phải biết chọc vào kernel đúng chỗ:biggrin: . Hồi xưa hình như bác cũng chiến khá nhiều về OS,driver thì phải!Có gì em nhờ bác nhé:biggrin:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề