User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Cho em hỏi về phương pháp gia công cơ khí.

svBK's Newbie Avatar của tex

Mặc định Cho em hỏi về phương pháp gia công cơ khí.

Em có bài tập bắt thiết kế bulông thanh truyền.
    Yêu cầu chịu lực lớn, giới hạn bền, giới hạn chảy cao.

Em đã chọn đc vật liệu là thép Cacbon hóa tốt C45.

Bây giờ em cón vướng mắc 1 số vấn đề:

1. Phương pháp gia công cơ khí thường đợc dùng để chế tạo chi tiết

2. Trước hay sau khi gia công cơ khí thường phải áp dụng các biện pháp sử lý nhiệt nào? tại sao?

3. Sau khi gia công cơ khí, nhiệt luyện kết thúc với chi tiết trên gồm những nguyên công nào? Các tổ chức tế vi và cơ tính tương ứng sau mỗi nguyên công nhiệt luyện kết thúc để thỏa mãn điều kiện làm việc?

Em xin cám ơn trước ạ.

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Quote Nguyên văn bởi tex
    Em có bài tập bắt thiết kế bulông thanh truyền.
    Yêu cầu chịu lực lớn, giới hạn bền, giới hạn chảy cao.

Em đã chọn đc vật liệu là thép Cacbon hóa tốt C45.

Bây giờ em cón vướng mắc 1 số vấn đề:

1. Phương pháp gia công cơ khí thường đợc dùng để chế tạo chi tiết

2. Trước hay sau khi gia công cơ khí thường phải áp dụng các biện pháp sử lý nhiệt nào? tại sao?

3. Sau khi gia công cơ khí, nhiệt luyện kết thúc với chi tiết trên gồm những nguyên công nào? Các tổ chức tế vi và cơ tính tương ứng sau mỗi nguyên công nhiệt luyện kết thúc để thỏa mãn điều kiện làm việc?

Em xin cám ơn trước ạ.

Bạn mô tả không rõ về bài toán (cần gia công bulong hay thanh truyền hay cả cụm)

1. Bulong: thường dùng chi tiết tiêu chuẩn (đi mua là OK). Nếu phải tự gia công, người ta thường cán ren (với đường kính nhỏ) và tiện ren.
    Cán ren sẽ phức tạp vì đòi hỏi máy cán và quả cán chuyên dùng nhưng chất lượng ren tuyệt vời vì nó tạo ra thớ uốn cong => chịu lực kéo, nén và cắt tốt
    Tiện sẽ đơn giản vì chỉ cần máy tiện và dao tiện ren. Chất lượng kém hơn vì thớ kim loại là song song. Nếu nó song song với phương lực cắt thì sẽ dễ gẫy khi chịu tải.
    Thanh truyền là chi tiết tiêu chuẩn dạng càng. Các nguyên công chính là: phay, khoan, khoét và doa. Có 1 phương pháp hay dùng khi sản xuất loạt vừa và lớn là dập thể tích tạo ra hình dáng của càng rồi dùng các biện pháp cắt gọt ở trên để sửa hình dáng và đúng kích thước

2. Xử lý nhiệt trước khi gia công: thường thì có thể gia công ngay nếu các bạn sử dụng thép cây hay thép tấm hay thép đúc mà không cần xử lý nhiệt. Còn nếu vật liệu quá cứng thì cần ủ rồi thường hóa để giảm độ cứng và làm đồng đều kết cấu kim loại (với thép 45 thì không cần làm bước này)
    Sau khi gia công, với bulong cán thì không cần nhiệt luyện, bulong tiện có thể tôi cao tần bề mặt. Thanh truyền thường không nhiệt luyện (nhưng bạn cần cho tôi biết thanh truyền này sẽ làm việc ở đâu ?)

3. Nhiệt luyện thường theo các bước: gia nhiệt, giữ nhiệt, làm nguội. Các bước trên có thể tiến hành trong 1 lần hoặc nhiều lần. Ví dụ khi làm nguội, có thể làm theo nhiều giai đoạn với vận tốc nguội khác nhau.
    CÒn về tổ chức kim loại, bạn nên đọc lại phần kim loại học và nhiệt luyện (sơ đồ tổ chức pha kim loại). Tùy theo yêu cầu làm việc thì quyết định chọn sẽ nhiệt luyện theo chu trình nào. Ví dụ Martensit thì cứng cao, chịu lực nén và kéo cao, ostenis thì dẻo hơn, chịu uốn tốt,....
    Với thanh truyền, nếu làm việc ở nhiệt độ cao (trong động cơ chẳng hạn) thì thép 45 không dùng được ở đây. CÒn phụ thuộc điều kiện làm việc mà chọn mác thép hợp lý

Chúc bạn thành công

Rgs,
    Lần sửa cuối bởi nguoidanduong06; 01-11-2006 lúc 12:39 AM

Quote Nguyên văn bởi nguoidanduong06
    Bạn mô tả không rõ về bài toán (cần gia công bulong hay thanh truyền hay cả cụm)

1. Bulong: thường dùng chi tiết tiêu chuẩn (đi mua là OK). Nếu phải tự gia công, người ta thường cán ren (với đường kính nhỏ) và tiện ren.
    Cán ren sẽ phức tạp vì đòi hỏi máy cán và quả cán chuyên dùng nhưng chất lượng ren tuyệt vời vì nó tạo ra thớ uốn cong => chịu lực kéo, nén và cắt tốt
    Tiện sẽ đơn giản vì chỉ cần máy tiện và dao tiện ren. Chất lượng kém hơn vì thớ kim loại là song song. Nếu nó song song với phương lực cắt thì sẽ dễ gẫy khi chịu tải.
    Thanh truyền là chi tiết tiêu chuẩn dạng càng. Các nguyên công chính là: phay, khoan, khoét và doa. Có 1 phương pháp hay dùng khi sản xuất loạt vừa và lớn là dập thể tích tạo ra hình dáng của càng rồi dùng các biện pháp cắt gọt ở trên để sửa hình dáng và đúng kích thước

2. Xử lý nhiệt trước khi gia công: thường thì có thể gia công ngay nếu các bạn sử dụng thép cây hay thép tấm hay thép đúc mà không cần xử lý nhiệt. Còn nếu vật liệu quá cứng thì cần ủ rồi thường hóa để giảm độ cứng và làm đồng đều kết cấu kim loại (với thép 45 thì không cần làm bước này)
    Sau khi gia công, với bulong cán thì không cần nhiệt luyện, bulong tiện có thể tôi cao tần bề mặt. Thanh truyền thường không nhiệt luyện (nhưng bạn cần cho tôi biết thanh truyền này sẽ làm việc ở đâu ?)

3. Nhiệt luyện thường theo các bước: gia nhiệt, giữ nhiệt, làm nguội. Các bước trên có thể tiến hành trong 1 lần hoặc nhiều lần. Ví dụ khi làm nguội, có thể làm theo nhiều giai đoạn với vận tốc nguội khác nhau.
    CÒn về tổ chức kim loại, bạn nên đọc lại phần kim loại học và nhiệt luyện (sơ đồ tổ chức pha kim loại). Tùy theo yêu cầu làm việc thì quyết định chọn sẽ nhiệt luyện theo chu trình nào. Ví dụ Martensit thì cứng cao, chịu lực nén và kéo cao, ostenis thì dẻo hơn, chịu uốn tốt,....
    Với thanh truyền, nếu làm việc ở nhiệt độ cao (trong động cơ chẳng hạn) thì thép 45 không dùng được ở đây. CÒn phụ thuộc điều kiện làm việc mà chọn mác thép hợp lý

Chúc bạn thành công

Rgs,
    Cám ơn anh ạ. Đây là đề bài tập môn Vật liệu Kim loại .
    Chi tiết cần thiết kế, chọn vật liệu là bulông của thanh truyền.
    yêu cầu chịu lực lớn, giới hạn bền, chảy cao.

Vật liệu em chọn lại là C40
    Về phương pháp gia công thì làm thế này có được không ạ?

dập nóng=> thường hóa=> cán ren => Tôi + Ram => làm sạch => mạ kẽm

svBK's Newbie Avatar của X4Rock

Làm bulong thì cần mạ kẽm làm gì hả bạn , mà bulong thì cần độ cả độ cứng và dẻo nên theo mình có lẽ không cần tôi sau khi cán ren đâu
    Rocklaanhsang_Emlaniemtin

http://360.yahoo.com/bkmetalx

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Quote Nguyên văn bởi tex
    Cám ơn anh ạ. Đây là đề bài tập môn Vật liệu Kim loại .
    Chi tiết cần thiết kế, chọn vật liệu là bulông của thanh truyền.
    yêu cầu chịu lực lớn, giới hạn bền, chảy cao.

Vật liệu em chọn lại là C40
    Về phương pháp gia công thì làm thế này có được không ạ?

dập nóng=> thường hóa=> cán ren => Tôi + Ram => làm sạch => mạ kẽm
    Kích thước bulong của bạn thế nào ?
    Điều này quan trọng vì nó quyết định tới biện pháp công nghệ

Có lẽ, đồ án của bạn cần chế tạo bulong cỡ trung bình (đường kính khoảng 20-50mm). Biện pháp công nghệ có thể là:
    - Chồn nóng đầu lục giác: khuôn thường làm bằng thép X12M
    - Cán ren (có thể thường hóa trước, nhưng thực sự là không cần lắm)
    Ghi chú: Thường bước cán ren được thực hiện trước rồi mới chồn đầu lục giác.
    - Tôi bề mặt, không cần ram và ủ lại. Độ cứng tùy theo yêu cầu nhưng chiều sâu tôi chỉ vào khoảng vài rem (0.3-0.5mm)
    - Làm sạch và mạ: tùy theo yêu cầu để mạ, có thể mạ Niken (cần để trang trí), mạ Crom (chịu mòn do ma sát), mạ kẽm (chống rỉ).

Chúc bạn thành công

Rgs,

Em đã nộp bài, cám ơn các anh.

svBK's Newbie

các bác cho em hỏi về phương phap gia công trục bánh răng hộp số oto tai nhẹ và xe du lịch.phương pháp nhiệt luyện trước va sau gia công.tổ chức tế vi.reply nhanh cho em voi nhé sắp nộp bài tập lớn rồi

svBK's Member Avatar của scorpions2006

các bác gia công chi tiết máy à?.Tớ phải xác định phương pháp gia công ra cái bàn ren đây! khoai wa,chưa tìm được tài liệu! bác nào có thông tin gì về cái đấy chỉ giáo dùm với!cảm tạ cảm tạ
    TA ĐẾN, TA THẤY, TA CHIẾN THẮNG !!!

svBK's Member Avatar của scorpions2006

chắc không bác nào cùng đề với mình rồi! buồn wa

svBK's Newbie

Mặc định Re: Cho em hỏi về phương pháp gia công cơ khí.

các anh cho em hỏi :"quy trình chế tạo và xác điịnh chế độ nhiệt luyện sơ bộ để đảm bảo tih\nhs gia công cơ khí tốt nhất cho thanh truyền và chế độ nhiệt luyện thích hợp đảm bảo ơ tính cho thanh truyền
    +>cơ tính của thanh truyền sau khi nhiệt luyên kết thúc "
    em xin cam ơn !

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề