User Tag List

Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: Con gái có nên theo học Cơ khi?

svBK's Member

music Con gái có nên theo học Cơ khi?

Chào mọi người!
    Tôi đang học hệ cao đẳng của trườg khoa Cơ khí ngành Cơ tin, có ai biết gì về ngành học này thật cụ thể hãy chỉ giúp với vì thực sự tôi đang hoang mang k biết có tiếp tục theo đuổi để tiếp tục thi chuyển hệ k? Với con gái, nó có những hạn chế và điểm mạnh nào? Tôi đang phân vân và k hiểu điều gì là tốt cho mình nữa, thật tồi tệ. Nghe nói với bằng cao đẳng thì rất khó xin việc vì k ở đâu người ta cho đứng máy, biết là sẽ cực khổ, rất khô, rất khó, rất khổ nhưng tôi như người đã đâm lao rồi phải theo lao thôi. Tôi chỉ muốn xin lời khuyên của các bậc tiền bối là có nên thi chuyển hệ k? Tôi biết chắc là con gái theo ngành này ít lắm. Đành chấp nhận. Chờ hồi âm.

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Mặc định con gái học cơ khí ?

Quote Nguyên văn bởi nguyentrang
    Chào mọi người!
    Tôi đang học hệ cao đẳng của trườg khoa Cơ khí ngành Cơ tin, có ai biết gì về ngành học này thật cụ thể hãy chỉ giúp với vì thực sự tôi đang hoang mang k biết có tiếp tục theo đuổi để tiếp tục thi chuyển hệ k? Với con gái, nó có những hạn chế và điểm mạnh nào? Tôi đang phân vân và k hiểu điều gì là tốt cho mình nữa, thật tồi tệ. Nghe nói với bằng cao đẳng thì rất khó xin việc vì k ở đâu người ta cho đứng máy, biết là sẽ cực khổ, rất khô, rất khó, rất khổ nhưng tôi như người đã đâm lao rồi phải theo lao thôi. Tôi chỉ muốn xin lời khuyên của các bậc tiền bối là có nên thi chuyển hệ k? Tôi biết chắc là con gái theo ngành này ít lắm. Đành chấp nhận. Chờ hồi âm.
    Chào bạn,

lần đầu tiên tôi mới thấy 1 bạn gái băn khoăn và nói ra điều này (mặc dù tất cả các bạn gái khi học cơ khí đều nghĩ như bạn). Điều này đã cho thấy, bạn là một người khá mạnh mẽ, dám làm và dám chịu (đâm lao rồi phải theo lao !). Cá tính này khá thích hợp với ngành cơ khí đấy :biggrin:

Tôi có thể phân tích 1 vài điểm và hy vọng nó có thể giúp bạn điều gì đó:

1. Con gái học cơ khí có khó khăn và thuận lợi gì ?
    * Đầu tiên phải kể đến là môn học rất nặng, kiến thức học đòi hỏi thực tế khá nhiều (nhưng lại không được thực hành !!!) có vẻ vượt quá sức ngay cả với các bạn trai. Vậy con gái có thể theo được không ? Khóa bọn tôi không có con gái nên tôi chỉ có thể thấy các khóa trước tôi và các khóa sau tôi (khi tôi làm giáo viên hướng dẫn họ): họ đều học tốt và rất tốt. Vì sao: bởi vì việc học ở trường ít thực hành và học toàn lý thuyết. Đấy là mặt mạnh của phái nữ: chuyên cần và có đôi chút cá tính - thế là đủ để các môn đều đạt điểm khá (điểm giỏi thì cần cố gắng nhiều nữa). Cũng phải kể đến các thầy cô cũng ưu ái nhiều với các bạn gái :

* Kiến thức cơ khí có giúp các bạn gái trong cuộc sống sau này không ? Tôi nghĩ rằng, ngành nào cũng có thể giúp bạn về sau. Đó là cách nhìn nhận vấn đề (trong cuộc sống và cả trong công việc), cách thức giải quyết nó (tự mình hoặc nhờ ai đó giúp đỡ). Cơ khí có 1 đặc điểm là: thực tế, chỉ làm những gì mà trong tay mình sẵn có, không bay bổng. Cò nhiều người luôn mơ ước: nếu có cái này hay cái kia, tôi sẽ làm được việc này hay việc nọ. Cơ khí dạy cho kỹ sư một điều: hãy cảm nhận nó với tình trạng thực tế và bạn sẽ tìm được cách giải quyết bất kỳ vấn đề gì.

* Ngành cơ tin: bạn có thể tham khảo bài viết của tôi về Cơ ĐIện tử
    http://www.svbkol.org/forum/showthread.php?t=11205
    (Hiện nay không còn ngành cơ tin mà được chuyển thành cơ điện tử)
    Tùy theo khả năng của bạn mà bạn có thể chọn ban phù hợp.

2. Tôi muốn cung cấp cho bạn 1 chút thông tin ngoài lề: cơ khí hiện nay không nhất thiết phải đứng máy, phải thiết kế các sản phẩm cơ khí phức tạp đòi hỏi độ chính xác cao hay đại loại là 1 cái gì đó mà bạn đã và đang nghĩ. Cơ khí ngày nay đã thực sự được mở rộng với khả năng kết hợp với các ngành khác như điện tử điều khiển, tin học và cả ngành thời trang nữa !

Bạn có biết: hiện nay, tất cả các sản phẩm của ngành cơ khí của chúng ta đều đang copy lại mẫu mã của nước ngoài không ?
    Một trong những ngành nghề rất rất mới của Cơ khí là thiết kế mẫu mã sản phẩm mang tính công nghệ. Bạn đã có kiến thức về cơ khí và có thêm 1 chút khả năng hình dung bay bổng, bạn sẽ thiết kế được các mẫu sản phẩm đẹp, phù hợp với sở thích và đặc biệt là có thể chế tạo được với công cụ hiện tại của ngành cơ khí - điều này là điểm khác biệt với sinh viên ngành mỹ thuật công nghiệp (họ chỉ có thể sáng tạo ra kiểu dáng mà không thể biết được có thể làm được hay không). Bạn có biết: các sản phẩm nhựa sau khi thiết kế thì nguyên nhân gây hỏng nhiều nhất là gì không ? đó là kết cấu không hợp lý, không thể làm khuôn mẫu được.

Nghề mới nữa của ngành cơ khí là mô phỏng số ứng dụng trong cơ khí. Hiện tại ở VN, hướng mô phỏng số đã bắt đầu hình thành và phát triển. Nó rất phù hợp với các bạn chuyên cần và cẩn thận. Tôi có 1 số đối tác ở Malaysia, hàng năm, họ nhận được đơn đặt hàng tới gần 1 triệu USD chỉ để mô phỏng các sản phẩm bằng nhựa (ép phun), biến dạng (dập tấm, vuốt). Sắp tới, khi vào WTO, các công ty nước ngoài sẽ mở rộng hướng này vì đặc tính của người VN là: làm việc độc lập và thông minh, khả năng thích ứng với công việc cao.

Tóm lại, ngành cơ khí phù hợp với tất cả mọi người - chỉ cần biết cách học và tìm được những điểm quan trọng của từng môn học là bạn sẽ dễ dàng chinh phục ngành này. Kiến thức của nó vẫn sẽ giúp bạn rất nhiều cho dù bạn sẽ không làm đúng chuyên ngành Cơ khí sau này. "Cơ khí có thể học thêm bất kỳ ngành nào, còn các ngành khác không thể học thêm cơ khí được (trong thời gian ngắn)" đó là kết luận của sinh viên BK sau khi ra trường ! Hiện tôi đang tự học thêm quản trị doanh nghiệp đấy - và học rất nhanh nữa.

Bạn có thể lên Văn phòng khoa Cơ khí để hỏi các môn học của ngành cơ điện tử hoặc ngành Cơ khí chế tạo máy.

Nếu bạn có gì không hiểu hoặc có khó khăn gì trong việc học các môn Cơ khí, bạn có thể post lên đây hoặc gửi email cho tôi
    nguoidanduong06@yahoo.com.vn

tôi sẽ giải đáp giùm bạn

Chúc bạn thành công và mong muốn được đón tiếp bạn vào năm thứ 3 - Khoa cơ khí

Rgs,

svBK's Newbie Avatar của X4Rock

...Hoan nghênh con gái đến với Cơ Khí , tuy hơi khổ một chút nhưng nói chung sẽ được các bạn Nam trong lớp , trong khoa , trong khối chăm sóc chu đáo lắm đấy
    Rocklaanhsang_Emlaniemtin

http://360.yahoo.com/bkmetalx

HUT's Student Avatar của littlepig

Quote Nguyên văn bởi X4Rock
    ...Hoan nghênh con gái đến với Cơ Khí , tuy hơi khổ một chút nhưng nói chung sẽ được các bạn Nam trong lớp , trong khoa , trong khối chăm sóc chu đáo lắm đấy
    Ack, em xin anh. Đấy em là con gái CK đây, chẳng thấy j chỉ thấy rõ mệt vì học thôi

svBK's Newbie Avatar của haianh1202

Hoan nghênh! Hoan nghênh! Các bạn nữ luôn được hoan nghênh khi vào học Cơ khí! Các bạn nữ luôn hô hào bình đẳng giới! Vậy thì tại sao các bạn nữ lại rất ít người chọn khoa cơ khí để theo học! Tui nghĩ, tốt nhất là các bạn nên mạnh dạn tham gia. Vả lại, khoa Cơ khí cũng phải có sự cân bằng giới chứ! :p
    Cuộc sống luôn đem đến cho chúng ta những điều mà chúng ta có thể vượt qua được

svBK's Newbie Avatar của X4Rock

Quote Nguyên văn bởi littlepig
    Ack, em xin anh. Đấy em là con gái CK đây, chẳng thấy j chỉ thấy rõ mệt vì học thôi
    Anh thì chẳng tin chút nào đâu :biggrin: , em vào lớp bọn anh xem ...chào đón nhiệt liệt luôn

svBK's Member Avatar của scorpions2006

lớp tớ có hai ban nữ! được chiều hết sảy luôn! toàn hoa khôi á hậu cả! nhiệt liệt!!!
    TA ĐẾN, TA THẤY, TA CHIẾN THẮNG !!!

svBK's Member

Cựu sinh viên cơ khí toàn người xinh cả, các bạn có được học cô Lân dạy Dung sai không? Mình được biết cô là người nhảy đầm đẹp nhất BK đấy. Cô thật tuyệt vời.

HUT's Student Avatar của littlepig

Em chưa học cô Lân, nhưng em biết cô Hương dạy Cơ lthuyết, cô Hương cũng xinh thật, quá xinh luôn.
    Còn chuyện con gái có nên học CK không, thực sự em đang học đây, nhưng chỉ thấy rằng, actually, học CK không hợp với con gái lắm, bọn em phải học gấp đôi con trai mới hiểu được

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi littlepig
    Em chưa học cô Lân, nhưng em biết cô Hương dạy Cơ lthuyết, cô Hương cũng xinh thật, quá xinh luôn.
    Còn chuyện con gái có nên học CK không, thực sự em đang học đây, nhưng chỉ thấy rằng, actually, học CK không hợp với con gái lắm, bọn em phải học gấp đôi con trai mới hiểu được
    Anh chẳng thấy khác biệt, chỉ thấy khi con gái học cơ khí là các thầy và cả cô nữa đều quý và được ưu tiên hơn con trai là chắc chắn rồi.

Thông tin chủ đề