User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 22

Chủ đề: Góp ý cho website ĐH Bách Khoa Hà Nội

svBK's Newbie

Mặc định Góp ý cho website ĐH Bách Khoa Hà Nội

Chào các bạn sinh viên và cựu sinh viên BKHN

Sau một thời gian nỗ lực chiến đấu, nhóm webmaster trường ĐHBKHN đã hoàn thành bước 1 việc triển khai trang web mới cho trường tại địa chỉ www.hut.edu.vn. Tất nhiên là vẫn còn rất nhiều thiếu sót mà phải cần một thời gian dài mới hoàn thành được Vì vậy, chúng tôi muốn làm một cuộc khảo sát trên forum của sinh viên Bách Khoa về trang web.

Chúng tôi rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của các bạn. Dù là chê bai thì cũng rất mong các bạn chê thật chính xác và góp ý nên sửa thế nào.

Xin cảm ơn

PS:
    1. Rất mong sự cộng tác từ admin
    2. Có liên kết đến forum này từ trang web mới nhé

2. Tớ cảm ơn dtvt2_40 đã chia sẻ.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Red phoenix

Em xin mở đầu ạ : Điều đầu tiên là tốc độ truy cập vào trang quá chậm , không hiểu vì lỗi gì !Tiếp theo là em nghĩ nên có một phần về các bài giảng , bộ môn của các thầy cô ,vì thời gian trên lớp có hạn ,vừa ghi vừa hiểu khá khó ,nếu có thêm phần bài giảng sẽ giúp cho các bạn SV rất nhiều trong việc theo dõi

svBK's Newbie Avatar của ohmygod

cho em hỏi có phải server là cái máy chủ đặt ở trường không ạ? sao không thuê host khác để cải thiện tốc độ load trang?
    Lần sửa cuối bởi ohmygod; 13-10-2006 lúc 12:31 AM

svBK's Newbie

Trả lời

1. To Red_phoenix: Cái vấn đề em nêu đang được chúng tôi xúc tiến rồi. Nhưng em nên nhớ quan trọng nhất là các thầy cô có muốn dùng nó hay không? Về tốc độ thì đương nhiên là ko thể so sánh với nước ngoài nhưng trong nước thì tôi nghĩ là không kém đâu. Tôi ngồi ở nhà vào bằng ADSL đến một loạt trường ĐH thì thấy HUT vẫn là nhanh nhất đấy. Trong tương lai gần sẽ triển khai nâng cấp tốc độ đường truyền 2M hiện tại lên 10-20M

2. To Ohmygod: server thì phải đặt ở trường để trường quản lý chứ?

Quân Nhân Danh Dự Avatar của frankie

Quote Nguyên văn bởi dtvt2_40
    Chào các bạn sinh viên và cựu sinh viên BKHN

Sau một thời gian nỗ lực chiến đấu, nhóm webmaster trường ĐHBKHN đã hoàn thành bước 1 việc triển khai trang web mới cho trường tại địa chỉ www.hut.edu.vn. Tất nhiên là vẫn còn rất nhiều thiếu sót mà phải cần một thời gian dài mới hoàn thành được Vì vậy, chúng tôi muốn làm một cuộc khảo sát trên forum của sinh viên Bách Khoa về trang web.

Chúng tôi rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của các bạn. Dù là chê bai thì cũng rất mong các bạn chê thật chính xác và góp ý nên sửa thế nào.

Xin cảm ơn

PS:
    1. Rất mong sự cộng tác từ admin
    2. Có liên kết đến forum này từ trang web mới nhé
    Chào bạn, mình có một vài góp ý cho site Hut.edu.vn sau:
    * Ưu điểm:
    - Rõ ràng về tổng thể đã tốt hơn khá nhiều với trang cũ : về cách bố cục, tên file trên header - <web cũ vẫn để là index1.htm> , các link đến các site và hơn cả là người xem biết được cấu trúc (sitemap) của nó ntn.
    - Nội dung phong phú hơn, tìm kiếm và biên soạn tin tốt hơn...
    * Nhược điểm (theo cá nhân mình thấy)
    - Tốc độ: điều đầu tiên để vào web đó là ấn tượng nhanh và đễ hiểu người xem đang xem cái gì, tốc độ chậm, có thể do nhiều nguyên nhân. Nếu srv đặt tại trường điều đó cũng ko ảnh hưởng nhiều đến tốc độ web lắm.
    - Icon: mình hơi ngạc nhiên vì cái icon trên address bar của HUT sao lại là như thế???
    - Coding: điều này sẽ tốt hơn có 1 site edu khi họ tự code hoặc không dùng một open source. Mình quan sát & thấy như vậy.
    - Giao diện: điều này khá quan trọng cho 1 site của trường đại học, mỗi nước có 1 nền GD khác nhau, người ta đánh giá trường đó khi tìm kiếm thông tin trên web ngoài nội dung còn có cả hình thức site nữa. Nếu để ý, bạn sẽ thấy graphic của các trang kiểu edu khá đơn giản bắt mắt và có rất nhiều thông tin trên trang chủ, tập chung chủ yếu ở các thông tin: About, Academic, Admission.... hơn là những gì đã phân chia ở web hiện tại. Tất nhiên mình không nói sự áp đặt nhưng đó là quy định chung cho từng kiểu site. Giao diện sẽ bắt mắt hơn nếu có thay đổi thêm chút ít, không cần quá đẹp và rườm rà như các site của Hàn Quốc - trang nào cũng flash ầm ầm(ac.kr).
    - Tính đồng bộ về màu sắc(trong giao diện): điều này nói lên sự chuyên nghiệp ở website. Hiểu đơn giản, người ta biết đến HUT từ cái gì đặc biệt nhất thì trên site sẽ bắt buộc phải có điều đó.
    - Trang web không được "tươi": hầu hết để thấy được môi trường hoạt động ra sao ở 1 trường ĐH, chủ yếu cần những hình ảnh về sinh viên, hoạt động ngoại khóa, môi trường giảng dạy. Điều này mình chưa thấy ở web mới.
    - Mình cũng hy vọng một phiên bản Tiếng Anh sẽ hoàn thiện sớm - yếu tố chủ yếu để quảng bá rộng hình ảnh của HUT.
    .....

Một vài ý kiến ban đầu của mình là như thế,

Trân trọng,

Hùng

7. Tớ cảm ơn frankie đã chia sẻ.

svBK's Newbie Avatar của ohmygod

Icon7

Trả lời

1. To Red_phoenix: Cái vấn đề em nêu đang được chúng tôi xúc tiến rồi. Nhưng em nên nhớ quan trọng nhất là các thầy cô có muốn dùng nó hay không? Về tốc độ thì đương nhiên là ko thể so sánh với nước ngoài nhưng trong nước thì tôi nghĩ là không kém đâu. Tôi ngồi ở nhà vào bằng ADSL đến một loạt trường ĐH thì thấy HUT vẫn là nhanh nhất đấy. Trong tương lai gần sẽ triển khai nâng cấp tốc độ đường truyền 2M hiện tại lên 10-20M

2. To Ohmygod: server thì phải đặt ở trường để trường quản lý chứ?
    e cũng không hiểu lắm nhưng rõ ràng tốc độ là vấn để cần phải cải thiện trước để chúng em có thể vào xem và góp ý( nhiều lúc hay bị Timeout lắm). Thầy cứ thử so sánh tốc độ load trang của hut.edu và svbkol.org xem ạ. Rõ ràng là đường truyền của webserver trường ta hơi thấp, cần nâng cấp ngay, hi vọng trong tương lai gần cán bộ và sinh viên của trường sẽ có một công cụ tốt phục vụ cho công tác và học tập.

svBK's Newbie

Cám ơn bạn Frankie nhé, bạn góp ý rất chuẩn xác.

1. Về tốc độ thì đúng là mình bị phụ thuộc rồi. Khi nào các sếp cho tăng thì sẽ nhanh hơn. Có điều mình đã ngồi nhà và vào thử các trang ĐH tại VN thì HUT vẫn là nhanh nhất đấy.

2. Icon: quên mất vụ này, default icon của Joomla. Sẽ sửa ngay

3. Coding: Theo mình thì dùng open source cũng không sao đâu.

4. Giao diện và màu sắc: toàn của nhà trồng được Sẽ cố thay đổi cho bắt mắt hơn và mang đặc trưng Bách Khoa HN hơn.

5. Vấn đề tươi của trang web: bạn tư vấn kỹ hơn được không

6. Phiên bản tiếng Anh: sẽ hoàn thành gấp sau khi bản tiếng Việt hoàn chỉnh hơn.

Mong các bạn tiếp tục bổ sung thêm nhé

10. Tớ cảm ơn dtvt2_40 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

ở nhà mình dùng ADSL của Vietel, như vậy có lẽ chậm hơn vì đường truyền của trường là của VDC cung cấp. Xin hỏi nhà các bạn dùng VDC có vào nhanh hơn không?

Quân Nhân Danh Dự Avatar của frankie

Cám ơn bạn Frankie nhé, bạn góp ý rất chuẩn xác.

1. Về tốc độ thì đúng là mình bị phụ thuộc rồi. Khi nào các sếp cho tăng thì sẽ nhanh hơn. Có điều mình đã ngồi nhà và vào thử các trang ĐH tại VN thì HUT vẫn là nhanh nhất đấy.

2. Icon: quên mất vụ này, default icon của Joomla. Sẽ sửa ngay

3. Coding: Theo mình thì dùng open source cũng không sao đâu.

4. Giao diện và màu sắc: toàn của nhà trồng được Sẽ cố thay đổi cho bắt mắt hơn và mang đặc trưng Bách Khoa HN hơn.

5. Vấn đề tươi của trang web: bạn tư vấn kỹ hơn được không

6. Phiên bản tiếng Anh: sẽ hoàn thành gấp sau khi bản tiếng Việt hoàn chỉnh hơn.

Mong các bạn tiếp tục bổ sung thêm nhé
    Hơ...hình như bạn .... là Thầy rồi:biggrin: ...a di đà phật:biggrin: !

Một số ý kiến bổ xung của em:
    - Về tốc độ : cái này thực tế nên để server ở BK là hợp lý như anh nói, còn đường truyền thì của FPT hay VDC đều ok cả.
    - Coding : OK
    - Tươi : cái này đc hiểu rõ hơn khi người ta nhìn vào sẽ biết là 1 site của trường học, đăc biệt là trường ĐH. cái này cần hình ảnh của SV, đó là điều bắt buộc mà theo em biết. Thực tế, với BKF đã cố gắng làm điều này trên mỗi even-banner và các posters BKF đã thiết kế dịp chào K50 năm ngoái, tuy nhiên về mặt chuyên nghiệp thì chưa thể đánh giá cao được. Điều đó tự nhận thấy vì toàn hàng nhà cả, thợ chụp ảnh cũng nhà, design cũng ... nhà nốt... :biggrin: Nhưng vẫn có được hình ảnh chủ thể, đó là các bạn SVBK.
    - Giao diện : Banner hiện tại thực sự em chưa thấy ổn, một mảng tối hiện rõ ngay tại trang chủ, theo em nên thay vào đó là một không gian rộng hơn của BK, có hình ảnh SV, Parabol...hơn là chia 3 khoảng và cũng nên dùng flash ở đây thêm sinh động. Tuy nhiên, quan niệm của mỗi người là khác nhau. Một điểm chung là cũng ko nên quá cầu kỳ với 1 site edu, Tham khảo thêm ở các site edu trên TG ( google.com keywork "edu", "academic"...) sẽ thấy đươc điểm chung ở các site này.

Hy vọng không xa, hut.edu.vn mọi người sẽ ấn tượng như là những gì HUT đã làm
    Lần sửa cuối bởi frankie; 13-10-2006 lúc 06:04 PM

svBK's Newbie

Về vụ tốc độ thì đúng như các bạn nói, các ISP ở VN hơi củ chuối. Hồi trước ngồi ở trong trường nhưng vào các website của các mạng khác VDC thì chậm như rùa. Cái này là do các nhà cung cấp rồi. Bandwidth hiện tại của BK là 2M qua VDC và >45M qua mạng thông tin Á-Âu. Vì thế nếu ở nước ngoài và trong các mạng của các trường tham gia mạng Â-Âu thì vào cực nhanh

Về vụ tươi thì mình hoàn toàn nhất trí với franhkie. Nhân dịp kỷ niệm trường sẽ cố chụp ảnh sinh viên nhiều hơn nữa.

Banner mình sẽ chia làm 3 ô như thế và sẽ làm random image. Ý định thì tốt, mỗi tội máy ảnh chưa ngon và cũng chưa có thời gian để đi chụp.

Về vụ tham khảo thì trước khi làm mình đã tham khảo rất nhiều trường của thế giới rồi. Mời bạn ghé thăm www.stanford.edu nhé Mình rất thích giao diện của trang này và lấy ý tưởng từ nó đấy.

Còn về nội dung thì sao nhỉ? Các bạn sinh viên cần những thông tin gì?

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề