User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 2/3 ĐầuĐầu 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 11 tới 20 của 29

Chủ đề: Cài đặt và sử dụng NS2? Help!!!!!

svBK's Member Avatar của thanhpv

Mặc định Bác xem qua cái này xem

Bác Vũ thử xem thế nào nhé :p :p

"Before you start to install NS2, please make sure to check the name of your computer first.In my special scenario as shown in the above figures, the name is “dlwei77” (there is no space in the name). If you find that there is a space in your computer name like “??? ??”,
    NS2 will complain it and can not run properly even it is installed. Therefore, please change the name of your computer first in this situation (Thanks to Engelbert Linus Chuwa to help me sort out this issue). The detail steps on how to change the name of your computer are described as following:
    1. Begin by first clicking on the Start Button.
    2. Then click on the Run Icon, which will open up the Run Menu for you.
    3. Type the word “Regedit” into the white area and then click on the OK button.
    4. Click on the plus sign [+] next to HKEY_LOCAL_MACHINE to expand that section.
    5. Then click on the plus sign [+] next to “Software” to expand that section.
    6. Then click on the plus sign [+] next to “Microsoft” to expand that section.
    7. Then click on the plus sign [+] next to “Windows NT” to expand that section.
    8. Then click on the yellow folder entitled “Current Version”. Do not click on its plus sign
    [+].
    9. Now move over to the right side of the screen and scroll down until you see “Registered
    Owner”.
    10. Double click directly onto the words Registered Owner and input your new name,
    make sure no space there.
    11. You need to reboot your computer for the changes to take effect for Windows XP."
    Too all those who tried and didn't make it, remember life is a journey, with many different roads, that eventually lead to the same final destination

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi thanhpv
    Bác Vũ thử xem thế nào nhé :p :p

"Before you start to install NS2, please make sure to check the name of your computer first.In my special scenario as shown in the above figures, the name is “dlwei77” (there is no space in the name). If you find that there is a space in your computer name like “??? ??”,
    NS2 will complain it and can not run properly even it is installed. Therefore, please change the name of your computer first in this situation (Thanks to Engelbert Linus Chuwa to help me sort out this issue). The detail steps on how to change the name of your computer are described as following:
    1. Begin by first clicking on the Start Button.
    2. Then click on the Run Icon, which will open up the Run Menu for you.
    3. Type the word “Regedit” into the white area and then click on the OK button.
    4. Click on the plus sign [+] next to HKEY_LOCAL_MACHINE to expand that section.
    5. Then click on the plus sign [+] next to “Software” to expand that section.
    6. Then click on the plus sign [+] next to “Microsoft” to expand that section.
    7. Then click on the plus sign [+] next to “Windows NT” to expand that section.
    8. Then click on the yellow folder entitled “Current Version”. Do not click on its plus sign
    [+].
    9. Now move over to the right side of the screen and scroll down until you see “Registered
    Owner”.
    10. Double click directly onto the words Registered Owner and input your new name,
    make sure no space there.
    11. You need to reboot your computer for the changes to take effect for Windows XP."
    Huhu, như tớ đã nói. Tớ đã làm theo cách này và một số cách khác nhưng không có hiện tượng gì xảy ra, mèo vẫn hoàn mèo!

The end is just the beginning

Ca này có vẻ khó

Sau khi thay đổi trong registry và restart lại máy thì được cái này

Nhưng rồi cài đặt thì nó ra cái này

Mặc dù đã thử thêm một cách củ chuối nữa là renam user folder trong /home/Hoang Vu -> /home/HoangVu nhưng nó lại từ động sinh ra một cái khác /home/Hoang Vu

Hu hu, y học vẫn bó tay sao?

"Có những thứ ở ngay trước mắt mà tưởng như xa tít chân trời" :biggrin:
    Tớ đã giải quyết được vấn đề này và nhận thấy đúng là mình là thằng thiểu năng trí tuệ thật.
    Cách giải quyết rất đơn giản, chả phải đổi tên user gì hết, chỉ việc create thêm 1 user và cài Cygwin trong user đó là xong

Tuy nhiên việc cài đặt NS2 thì lỗi không phải chỉ là có ký tự "space" trong tên user mà điểm mấu chốt là bạn phải thêm đường dẫn vào file .bashrc ở directory /home/user_name! Khi đó complie mới không bị lỗi ,mọi người có thấy là lúc complie thì bị lỗi tcl8.4.11 hoặc tk8.4.11 failed không? (đây là khi cài đặt phiên bản ns-allinone-2.29).

Để khắc phục lỗi này bạn chỉ việc mở file .bashrc bằng một chương trình word editor (wordpad chẳng hạn) và thêm nhưng dòng sau vào cuối file đó:

export NS_HOME=/home/tên user của bạn/ns-allinone-2.29
    export PATH=$NS_HOME/bin:$NS_HOME/tcl8.4.11/unix:$NS_HOME/tk8.4.11/unix:$PATH
    export LD_LIBRARY_PATH=$NS_HOME/otcl-1.11:$NS_HOME/lib:$LD_LIBRARY_PATH
    export TCL_LIBRARY=$NS_HOME/tcl8.4.11/library

Lưu ý là khi cài các gói ns-allinone phiên bản khác thì phải thay đổi trong đường dẫn. Ví dụ khi instal gói ns-allinone-2.31 (newest) thì trong đường dẫn phải là tcl8.4.14 và tk8.4.14!

OK, như vậy là chạy ngon rồi. Hy vọng anh em sau này sẽ không mất thời gian vô ích như tớ nữa.

Khoe hàng tí

Lần sửa cuối bởi Mr.vulh_bk; 26-04-2007 lúc 03:10 AM

svBK's Member Avatar của death_angle

các bác giới thiệu qua về cái NS này cho em dc ko . nó dùng để mô phỏng mạng mấy tính hay là mạng điện thoại . các bác giúp em nhé

svBK's Newbie

em cung vay
    em dung cygwin lam moi truong cho ns2 vi cygwin co moi truong nhu trong linux nen chay duoc ns2 . em tim ban ns2.30 nhung tren trang wes cua no chi co ns2.31 vma ban nay thi em cai mai ma ko thay phan cai dau ca

svBK's Member Avatar của death_angle

các bác ơi , em cài dc rồi , nhưng ứng dụng của nó là gì vậy. mấy cái đồ thị thu dc tác dụng ra sao , bác nào nói cho em nghe với

Binhjuventus™
    Guest

Quote Nguyên văn bởi death_angle
    các bác ơi , em cài dc rồi , nhưng ứng dụng của nó là gì vậy. mấy cái đồ thị thu dc tác dụng ra sao , bác nào nói cho em nghe với
    Khi nào chú học đến mô phỏng mạng thì hẵng hay.
    Hiện nay, dùng để mô phỏng mạng có NS2, OMNET++ gì gì đó nhưng tớ thì dùng NS2

svBK's Member

bác nào caid được rồi nói cụ thể hơn được không em cài thì nó báo đủ thứ nỗi:"can't creat tcl18.4.14/...."
    mong các bác chỉ hộ

svBK's Newbie Avatar của anhbk

hix , hôm nay tôi moi down ve va cai trên linux
    Lam như thầy giáo hướng dẫn tôi thấy cài được mà . Nếu bác nào có nhu cầu thì có thể tham khảo qua cách tôi cài đặt , theo các bước như sau ( tôi cài trên Linux - Fedora 6 ) :
    - Các bác vào địa chỉ : http://sourceforge.net/project/showf...ease_id=492770
    - sau đó download goi cai : ns-allinone-2.31.tar.gz về máy
    - Đây là gói "ns allinone" các bác tiến hành cài bình thuòng với gói này :
    # cd tới thư mục lưu gói vừa down về , dung lệnh
    "# tar yxvf ns-allinone-2.31.tar.gz"
    sau đó thì công việc còn lại chỉ là ngồi đợi cho máy tự cài đặt xong thôi

( Máy của tôi cài hơi lâu , mất chưng 20 phút - có lẽ do máy mua đã lâu rồi . Chúc các bác may mắn nhá .)

+ Trả lời chủ đề
Trang 2/3 ĐầuĐầu 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề