User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 20

Chủ đề: Lý thuyết điều khiển tự động

svBK's Newbie

Icon5 Lý thuyết điều khiển tự động

Các bác cho em ý kiến về môn học này với.Dúng quyển sách của thầy nào đọc dễ hiểu nhất nhỉ?

Mà có bác nào đã từng thi môn này rồi thì góp ý cho em về cái đề với?

Thanks!

Quân Nhân Danh Dự Avatar của sofpast

Quote Nguyên văn bởi huynqdt1
    Các bác cho em ý kiến về môn học này với.Dúng quyển sách của thầy nào đọc dễ hiểu nhất nhỉ?

Mà có bác nào đã từng thi môn này rồi thì góp ý cho em về cái đề với?

Thanks!
    :biggrin: Tớ trình bày những gì đúc rút từ năm ngoái bi h tớ còn nhớ đc thôi nhé..Nếu giúp đc cậu cái j thì đừng quên bấm vào node thanks nhá :biggrin:

- Môn điều khiển tự động năm ngoái tớ học thầy Hùng- cao thủ số 1 về matlab. Thầy dậy rất cẩn thận nên cậu có thể dùng vở làm tài liệu ôn thi và quyển sách Lý thuyết điều khiển tự động của thầy Phạm công Ngô.. Như bọn tớ học năm ngoái thì chỉ học đến hết chương 4 thôi.. các chương sau không phải học..

Tớ thấy là cần nắm chắc những điểm sau:
    - Phần mô tả hệ thống: Cần nắm chắc cách tìm hàm truyền đạt của hệ thống, và 5 qui tắc biến đổi để tìm hàm truyền.
    Chú ý: khi cậu biến đổi thì nên ghi các sơ đồ khối của các quá trình biến đổi rồi điền vào sơ đồ đó hàm truyền mới mà cậu biến đổi ra. Làm như thế bai thi sẽ đc điểm cao và trình bày dễ hiểu.
    - xác định đặc tính tần loga thì cần nắm rõ các luật P,I,D. Chuyển từ miền s sang miền w để vẽ thì nhớ vẽ bằng cách áng trừng theo độ dốc thì dễ hơn là vẽ theo kiểu lý thuyết mạch của cô Túy..
    - Các tiêu chuẩn ổn định Routh, Nyquist, Mikhailok, .. cái này cũng có hỏi trong khi thi đấy..
    - Còn thêm phần dặt trước điểm cực và hàm trạng thái nữa..
    Dấy là những phần mà tớ thấy có trong đề thi, bỏ qua các phần đối tựong điều khiển, và các bộ điều khiển điện, khí nén..

Àh nhắc thêm: Nếu cậu là con gái thì cậu sẽ đc thầy point cho 1 điểm đấy.. hihi.. tha hồ mà cao.. :biggrin:

Chúc các cậu học tốt và thi tốt..

Nông dân cày..
    Life is the cycle of "Try and Quit"

svBK's Member Avatar của vangregor

năm ngoái tớ học cô Hà , với chất giọng của cô thì có lẽ cô nên dạy môn Siêu cao tần mới chí phải . Thôi , tập trung vào chuyên môn , môn này tớ được điểm khá cao , và tớ mô tả quá trình học cho cậu biết nhé : sách giở ra đọc được 1 lần , và cũng chỉ lướt 1 phát hết cả quyển sách trong vòng vài phút và kết luận : thôi phí tiền mua sách roài, vở : ghi đủ những gì cô giảng là ok vì tất cả những công thức cần dùng cho bài thi thì cô đều cho ghi trong vở hết . Và điều quan trọng để được điểm cao : làm đề nhiều vào , luyện kỹ năng tính toán cho chính xác , vậy thôi , chứ đề thi của cô cũng ko nặng về độ khó mà chỉ dài và yêu cầu tính toán chính xác. Chúc điểm cao !
    :41: Gạo đem vào giã bao đau đớn
    Gạo giã xong rồi trắng tựa bông :41:

svBK's Member Avatar của Atox

Mặc định hí hí

đấy là các bác toàn học các cao thủ chính tông. Chứ em gặp đại cao thủ Phạm Công Ngô. và chuyện gì thì các bậc tiền bối biết rõ hơn em.
    Lớp em làm hùng hục được toàn 5 với 6, maximize là 7. còn đâu bọn 8,9 thì ai cũng biết là có chuyện gì đã xảy ra.
    Do vậy lời khuyên với các chú học thầy Phạm công Ngô là trâu chậm uống nước đục.( nếu các chú yêu thích môn này thì học sách của thầy ngô cũng đc)
    nhớ là trong môn này có cái công thức gì giông giống với môn siêu cao tần
    ko có gì là ko thể nếu bạn có tiền và quan hệ :biggrin:

svBK's Newbie Avatar của NATO308

bó tay ,thế sao bọn tớ lại phải học của thầy "Nguyễn doãn phước" nhỉ >.<

svBK's Member Avatar của ghost

nói chung môn này là 1 trong các môn kiếm điểm , đi thi đề ko khó lắm đâu chỉ dài thôi
    chúc bạn học tốt
    Adversity brings wisdom

svBK's Member Avatar của giáo chủ minh giáo

môn này nghe tên oai thế chứ đến lúc học thì thấy rất vớ vẩn , không nên học

Binhjuventus™
    Guest

Quote Nguyên văn bởi giáo chủ minh giáo
    môn này nghe tên oai thế chứ đến lúc học thì thấy rất vớ vẩn , không nên học
    Sai, rất sai, nếu ai học về điện tử và hướng về điều khiển thì môn này lại hay. Nó lý thuyết nhưng rất hữu dụng khi bạn thử làm một cái gì đó thực tế. Tớ lấy ví dụ, thử đọc qua lý thuyết điều khiển tuyến tính đã nhé (có thời gian thì đọc qua phi tuyến), rồi đọc hệ điều khiển mờ, làm thử một cái tự động điều chỉnh mờ nhiệt độ trên nền vi điều khiển đi, thú vị lắm đấy!!!

Binhjuventus™
    Guest

Có 4 người dạy DKTD bên mình thì phải: Cô Minh, Thầy Phước, Ngô và Quang. Nói chung thì học thầy Quang (bọn tớ học) thì cơ bản và khoa học, có điều tính thầy hơi khô khan, bài giảng kô phong phú lắm. Tớ kô biết các thầy cô khác thế nào nhưng nghe nói Cô Minh-Thầy Phước dạy hay và khá hợp gu trong công việc

svBK's Member Avatar của giáo chủ minh giáo

hay hay , có lẽ mai phải đi học môn này mới được , lâu lắm rồi không lên lớp , mà mình cũng chưa biết ai dạy mình môn này đây , thầy hay cô ,già hay trẻ , mệt ***

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề