User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: Cầu cứu VC++ !!! plz

Quân Nhân Danh Dự Avatar của sofpast

Icon5 Cầu cứu VC++ !!! plz

:biggrin: Đây là cái mặt của em với VC++. Các bác nào biết thì giúp em với, em xin cam đoan mỗi sự trợ giúp có một lần thanks của em.
    Các bác có thể nói qua cấu trúc của một chương trình VC++ là như thế nào ko? Cụ thể là cho một dialog box có các chức năng sau:
    -Đọc dữ liệu từ cổng
    -Hiển thị ra màn hình và điều khiển
    -Có nút điều khiển bằng tay
    -Có EDIT BOX để nhập thông số muốn cấu hình.

Em có tham khảo qua và giờ em có nhiều thắc mắc. Trình độ có hạn nên có gì hiểu sai mong các bác chỉ giáo

+ em dùng lệnh SetTimer để set thời gian quét và đọc dữ liệu từ các cổng. Vậy các thao tác sau khi đọc xong (như là tăng số đếm, hay điều khiển) em viết ngay sau lệnh SetTimer đó hay là làm ở function OnTimer(UINT nIDEvent)??
    +Chương trình chính khi bật lên em muốn chạy đặt ở đâu ạ?
    InitInstance hay OnInitDialog??

+các nút điều khiển bằng tay có thể tách riêng ra khỏi chương trình chính?? Chỉ OnButton xxx là được phải ko ạ, hay phải khai báo thêm ở đâu?
    +Các thông số nhập vào edit box, ví dụ là m_edit, khi nhấn ok thì sẽ lưu lại. Vậy cái đó em viết trong OnOK() hay ở đâu ạ??

Ui, em vô cùng cảm ơn nếu bác nào chỉ dạy cho em với..
    Lần sửa cuối bởi nothingtolose; 03-10-2006 lúc 10:47 PM

svBK's Newbie

Chào bạn, nếu dùng VC++ thì hãy thử dùng cái này xem sao, chắc là ổn đấy:
    http://www.codeguru.com/code/legacy/...lport_demo.zip

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Quote Nguyên văn bởi sofpast
    :biggrin: Đây là cái mặt của em với VC++. Các bác nào biết thì giúp em với, em xin cam đoan mỗi sự trợ giúp có một lần thanks của em.
    Các bác có thể nói qua cấu trúc của một chương trình VC++ là như thế nào ko? Cụ thể là cho một dialog box có các chức năng sau:
    -Đọc dữ liệu từ cổng
    -Hiển thị ra màn hình và điều khiển
    -Có nút điều khiển bằng tay
    -Có EDIT BOX để nhập thông số muốn cấu hình.

Em có tham khảo qua và giờ em có nhiều thắc mắc. Trình độ có hạn nên có gì hiểu sai mong các bác chỉ giáo

+ em dùng lệnh SetTimer để set thời gian quét và đọc dữ liệu từ các cổng. Vậy các thao tác sau khi đọc xong (như là tăng số đếm, hay điều khiển) em viết ngay sau lệnh SetTimer đó hay là làm ở function OnTimer(UINT nIDEvent)??
    +Chương trình chính khi bật lên em muốn chạy đặt ở đâu ạ?
    InitInstance hay OnInitDialog??

+các nút điều khiển bằng tay có thể tách riêng ra khỏi chương trình chính?? Chỉ OnButton xxx là được phải ko ạ, hay phải khai báo thêm ở đâu?
    +Các thông số nhập vào edit box, ví dụ là m_edit, khi nhấn ok thì sẽ lưu lại. Vậy cái đó em viết trong OnOK() hay ở đâu ạ??

Ui, em vô cùng cảm ơn nếu bác nào chỉ dạy cho em với..
    1. Chương trình chính khi bật lên em muốn chạy đặt ở đâu ạ ?InitInstance hay OnInitDialog?? Tùy theo CT chính của chú ở dạng nào Dialog, MDi hay SDI tuy nhiên OnInitDialog dùng cho Dialog còn InitInstance dùng khi chú muốn active nhiều phiên bản của 1 CT tại cùng thời điểm nhưng muốn kiểm soát việc active này hay nhu setup thêm 1 sô tính năng phụ.
    2. SetTime để khởi táo Timer thôi, khi thời gian Timer đạt tới thì thực hiện xử lí (đọc ghi, dữ liệu) thông qua thông điệp WM_TIME. Hàm Ontimer thực ra là được gọi khi Win nhận được thông điệp WM_TIMER.
    3. Câu 3 anh không hiểu ý của chú, chú nói rõ ra xem
    4. Đúng là viết trong OnOK nhưng chú ý dạng dữ liệu của edit box, phải dùng hàm chuyển đổi fscanf

Học VC muốn kĩ thì nên học qua về "Programming for Window" để hiểu về handle, message và cơ chế thực hiện của Win
    Tiếp đó đọc 1 cuốn về MFC như "Programming with VC6", ngoài ra kỹ năng tra cứu MSDN là cực kì cần thiết, và tra khảo thêm trên opensource hay sourceforge gì đó. Cuối cùng là chỉ tự mình làm 1 cái project tương đối từ begin-to-end thì sẽ hiểu chắc hơn.

cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người nhiều lắm. Trong quá trình làm có gì thắc mắc em sẽ gửi lên, mong mọi người cùng giúp đỡ.

@bác Nothing: bác ơi, bác có thể giới thiệu cho em một quyển sách nào hay để đọc ko. Em có đọc quyển "using visual C++ 6 special editin" nhưng như bác thấy, em vẫn ko clear lắm. Hay em đọc tiếng Anh kém nhỉ

giờ problem hiện thời của em đó là em ko thực hiện được lệnh
    _inp(), _outp() trong WinXP vì vậy em ko thể nào đọc được cổng.
    Vậy em có thể giải quyết được vấn đề này ko hả bác, hay em phải dùng lệnh nào thay thế? và có lệnh nào thay được ko hả bác??

Mong mọi người chỉ giáo.

À quên, câu hỏi 4 em tìm hiểu được rồi. Cảm ơn bác

em đã tìm được câu trả lời rồi. Nhờ có các cao thủ chỉ dạy .
    Bác nào có vấn đề tương tự có thể vào đây tham khảo nhé
    http://logix4u.net
    Câu trả lời rất đầy đủ. Bạn down thư viện về và có cả hướng dẫn và ví dụ luôn đó.
    Chúc mọi người thành công.

svBK's Newbie Avatar của mackeno

Xin chào mọi người! Em cũng đang làm VC và em đang vướng một lỗi mà em tìm mãi chưa ra cách giải quyết.
    Ở trên bác Nothing bảo là chú ý dạng dữ liệu phải chuyển đổi sang fscanf, em ko hiểu lắm. Em thử nhập edit box bằng string thì được. Nhưng ở đây em muốn nhập integer, và em ko biết cách nào để có thể đọc được loại dữ liệu này ở edit box. Em có tra MSDN, nhưng chỉ có các hàm GetWindowText v..v thôi. Vậy các bác có biết cách nào ko?

@thanks sofpast lập topic này nhé.
    Biết đâu bỗng em thấy tim ta chật chội
    Và em tan đi cùng ánh sương....

svBK's Newbie

To mackeno: Ly thuyet co ban C chua doc ky ha?
    Cu nhap kieu string binh thuong vao bien nao do, sau do chuyen sang integer bang ham atoi() hoac dung sscanf(const char *Xau, const char * Định_dạng, & bien ,....).

hì, cơ bản C có chuyển string sang interger hả bác. Em xin lỗi nếu câu hỏi của em có ngốc quá nhé. Em cũng đã đọc C rồi, nhưng chắc em chưa đọc kỹ nên ko nhớ có cái này. Dù sao cảm ơn bác đã giúp em. Thanks
    úi bác Au đừng ơi!! , nhờ bác mà em đã tìm đọc lại sách và thấy cả 1 cái phụ lục to đùng các hàm , hay quá bác ạ :biggrin: . Cái này hay quá mà giờ mới giở ra. Cảm ơn bác lần nữa.
    Em còn phải học hỏi nhiều :biggrin: Có gì mong các bác chỉ dạy.:biggrin:
    Lần sửa cuối bởi mackeno; 07-10-2006 lúc 04:26 PM

Các bác ơi, chắc em hổng cơ bản quá. Giờ em đang tắc ở 1 điểm vô cùng ngớ ngẩn mà em không thể nào giải quyết nó được. Các bác nào biết chỉ hộ em với. Tinh thần học hỏi của em rất cao dù trình độ còn thấp
    -Làm sao để add được cái Member Variable trong Class Winzar là 1 CLASS hả các bác. Ví dụ em có 1 lớp là CSTEXT, em muốn cho biến m_text của IDC_STATIC1 có type là CSTEXT, em phải làm thế nào??
    -Hiển thị Tiếng Việt trong VC++ phải thêm loằng ngoằng lắm phải ko ạ??

hi hi, em trả lời được rồi, cái này là do hổng base đây mà. Giờ thì em clear rồi, cao thủ chỉ dạy cho đã định hướng tốt đẹp đường đường đi nước bước. Giờ là tự châm cứu thôi.
    À, các bạn nào có câu hỏi cứ pót lên đây cho mọi người cùng nghe với nhé. Hi vọng sẽ có nhiều người học VC++.
    Xin cảm ơn mọi sự trợ giúp.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề