User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 25

Chủ đề: Một phương pháp học từ vựng hiệu quả

Bymissyou
    Guest
    Khi đã trải qua những khó khăn để có được những kiến thức cơ bản trong học & sử dụng một ngoại ngữ, cái khó tiếp theo là làm thế nào để có được một vốn từ vựng đủ dùng trong giao tiếp, nghiên cứu tài liệu...BMS có một cách khá hiệu quả. Xin đưa ra đây để bà con tham khảo.
    -Bạn chia tờ giấy trong vở thành 04 cột (1, 2, 3, 4).
    -Viết từ mới (khoảng 15 từ)vào cột số 1, nghĩa của từ vào cột số 2.
    -Gấp cột số 1 lại (như kiểu gấp phao í), bây giờ chỉ nhìn thấy nghĩa của từ (cột 2).
    -Nhìn vào nghĩa của từ để viết lại từ vào cột số 3
    -Để viết vào cột số 4, làm tương tự.
    Như thế, lúc nào mắt cũng chỉ nhìn thấy được một cột (hoặc là từ, hoặc là nghĩa), công việc là từ cột này chúng ta viết được cột kia. Sau mấy lần sẽ thuộc. Thử đi! :tay1

yesterday
    Guest

hic hic !!!!!!!!!c i đó tui làm lâu lắm rồi !!!nhưng mà chỉ nhớ được vài hôm thôi !!!!mấy hôm sau chạy đâu mất tiêu ....tiêng anh luôn luôn bị thi lại

9999
    Guest

còn cách nào khác không nói ra cho mọi người học tập với (chứ cách này thì...)

matrix
    Guest

Cách học từ vựng của tui là dán khắp nhà hì hì ghi ra cái bank note rồi gián khắp nhà he cách đó không chỉ hiệu quả cho tiếng anh thui đâu .
    nhưng chú ý là phải biết chọn từ mà học

canh_sim_tim
    Guest

Hic kiểu này ko bít cái phòng của tớ sẽ thế nào nhỉ. Theo tớ , hãy lướt web nhìu zao` ấy.

lord of the worm
    Guest

cách của tui là mỗi ngày học thêm 2 từ, cộng với số từ của 2 ngày trước là 6 từ, => hiệu quả trên cả hiệu quả, mọi người thử coi :y: :y:

Inspiron
    Guest

Học từ thì ko nên chỉ học chay như thế,sẽ rất mau quên.Tốt nhất là nên đọc sách nhiều,có từ nào mới thì tra từ điển và ghi nhớ,lần sau gặp lại từ đó nếu quên thì cố gắng nhớ lại xem nghĩa của nó là gì,so sánh với văn cảnh để đoán,nếu đoán ko nồi thì lại tra từ điển,và nhẩm đi nhẩm lại trong ngày là sẽ nhớ.

cancomman
    Guest

còn tui co cách học chẳng giông ai chưa tưng có trên thế giới đó là đánh dấu trực tiếp vào từ điển những từ mà mình vừa học,sau đó thì cứ giở trang mà mình đã đánh dấu ra mà học thôi cách này ko phải tốn công tốn vở làm sổ từ mà lai biết được tư mà mình học đã tra đến lần thứ mấy,nhưng nếu bạn muốn học theo cách này một cách hiệu quả thì lúc nào cũng phải có một quyển từ điển trong túi.

svBK's Newbie Avatar của bahamut88

Em vừa vào trường.K51 nè.Đang học khoa Ngoại Ngữ.Công nhận từ vựng là khoai nhất.Đấy là lúc đầu em thấy thế.Theo em,cứ đọc nhiều vào là sẽ nhớ thôi.Đừng cố ép mình học làm j.Cứ để nó tự nhiên đi.Em thấy kĩ năng mới là thứ đáng quan tâm.Từ vựng gỏi mà ngữ pháp tệ thì cũng thế mà thôi.Tốt nhất mọi người cố gắng kiên trì nha."The more you get,the more you lose" :-)

svBK's Member Avatar của ll_mr_long_ll

Quote Nguyên văn bởi bahamut88
    The more you get,the more you lose" :-)
    chí lí chí lí
    mọi người ai có cách nào tốt nhất thì chỉ bảo cho những người còn lại zới...em đấy không có ý kiến jì cả
    là lá la la...

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề